>> จะเพิ่ม Volt และกระแส ได้อย่างไรครับ กับวงจรนี้ครับ
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
เมษายน 27, 2024, 08:34:24 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: >> จะเพิ่ม Volt และกระแส ได้อย่างไรครับ กับวงจรนี้ครับ  (อ่าน 7221 ครั้ง)
tao
member
*

คะแนน4

« เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2009, 12:36:18 AM »

>> จะเพิ่ม Volt และกระแส ได้อย่างไรครับ กับวงจรนี้ครับ
เนื่องจาก ไม่ค่อยสันทัดเรื่อง SwitchingPowerSuppl y เลย
ประกอบกับ วงจรนี้ ผม ไม่สามารถ Simulate ได้
(ผมใช้ PSpice_student_vers ion กับ LT_Spice_lV อยู่ครับ
หรือ ใครมี โปรแกรม แหล่มๆ และ ฟรี บอกด้วยก็ดีครับ อิอิ)
เลยยิ่งไม่เข้าใจการทำงานมันไปใหญ่

มันคือ Charger ตัวเล็กๆ ครับ
พิกัดสเปก 750mA @6.6 Vdc

ทีนี้ หากผมต้องการ โม
ให้ไฟ เอ้าพุต เป็น >18Vdc ที่กระแสมากกว่า 500mA
ทางเลือกที่เป็นไปได้ ต้องทำอย่างไรบ้างอ่ะครับ

ตอนนี้ ที่ทำแล้วได้ไฟเพิ่มขึ้น คือ
ผมไปลด ขดหม้อแปลง Primary (เนื่องจาก มันอยู่นอกสุด)
เดิม พันอยู่ 12 Turn ผมลดเหลือเพียง 4 Turn
และเปลี่ยน C Filter ให้ทนโวล์ทสูงขึ้น เป็น 50V

ก็ ได้ไฟมา แว้ว ที่ 16V
แต่กระแสตกครับ เหลือเพียง 150mA เอง

ทีนี้หากต้องการเพิ่มกระแส
ต้องทำอย่างไรบ้าง พอมีทางเป็นไปได้ไหม
หากใครชำนาญ ช่วยอธิบายวงจรหน่อยได้ไหมครับ
หรือแนะหนังสือ ที่แต่งเรื่องนี้ ได้ แหล่มๆ ก็ได้

อยากจะเข้าใจเป็นอย่างมาก
เพราะไม่เคยทำ SwitchingSupply เลย
เสียดาย ตอน ป.ตรี น่าลงตัวนี้ไว้ เฮ้อ...  ผ่านไปละ ช่างมัน

ส่วน เจ้า D2 มันเขียนไว้ เป็น 4148
แต่ Reverse กลับวัดได้ 5.77V
และ ขา Base-Emitter ของ 13001 กลับวัดได้ -2.7 V  งงอย่างแรง
แต่ output ขด Secondary มันมาจากไหน

ช่วยอธิบายด้วย ครับ
ขอบคุณล่วงหน้าครับ ___/|\___

tao
member
*

คะแนน4

« ตอบ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2009, 01:56:35 PM »

โอ้  เงียบเลย
มัน Switch ยังไงเหรอครับ  สงสัยตรงนี้แหละ
boom
member
*

คะแนน9

boom464_44@hotmail.com
« ตอบ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2009, 08:52:03 PM »

ผมยังไม่ใช่เซียนนะครับ แต่พอจะศึกษามาบ้าง
อยากเพิ่มกระแสต้องเปลี่ยนเบอร์ลวดให้ใหญ่ขึ้นครับ ต้องการแรงดันเพิ่ม ให้เพิ่มรอบการพันขดลวดครับ
ว่าแต่ว่า มันจะ switch ยังไงล่ะนี่  Tongue
HS5HF♥
วีไอพี
member

คะแนน53

« ตอบ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 22, 2009, 01:57:17 PM »

น่าจะเป็นตัวCที่ต่อจากขาEไปยังขาBมั้ง เพราะว่ามีไดโอดยกระดับแรงดันต่อบล๊อกด้วย....
NUILOSO
member
*

คะแนน5

« ตอบ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 22, 2009, 03:03:27 PM »

ผมมองวงจรแล้วว่าอยากเพราะต้องคำนวณค่า C และ ค่า L ใหม่ แต่ถ้าจะลอง ผันลวดใหม่ก็ได้นะครับ แต่ก้ต้องเปลี่ยน C ตรง T4 ด้วยเพื่อให้เรโซแนนช์ ไม่งั้นก็ไม่เกิดประโยชน์ ก็อยากช่วยนะครับ เยี่ยมมาก
notkung_32
member
*

คะแนน0

« ตอบ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2009, 05:02:37 PM »

ZD และ  C น่าจะเป็นตัว switching ถ้าต้องการเพิ่มกระแส ควรจะเปลี่ยน ทรานซิสเตอร์ที่ทนกระแสมากขึ้นและใช้ลวดทองแดงให้ใหญ่ขึ้นดัวย ส่วนค่าของ C ไม่ควรจะเปลียนเนื่องจากจะทำให้ความถีเรโซแนนซ์เปลี่ยนไป
NUILOSO
member
*

คะแนน5

« ตอบ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2009, 12:23:34 PM »

ให้ผันL1 ใหม่ใช้ลวดเบอร์ใหญ่ขึ้นรอบเยอะขึ้นเพื่อให้ได้แรงดันเพื่อขึ้น แต่ถ้าแกนเหล็กเล็กจะทำให้ แกนอิ่มตัว L2 และ C2 เป็นเรโชแนนช์ ไว้ Trun off T2 ซึ่งถ้าผัน L1 ใหม่ ค่าXL ก็เปลี่ยนและก็ต้อง L2และ C2 เพื่อให้เรโชแนนช์เพราะถ้า Trun off T2 เร็วไป Duty T on จะน้อยไปทำให้ power ที่ได้ก็น้อยตามไปด้วยคือประสิทธิภาพไม่เต็มที่นั่นเอง และเปลี่ยน T2 ให้ทนกระแสเพื่มขึ้นด้วยครับ เยี่ยมมาก
HAAH
member
*

คะแนน14

« ตอบ #7 เมื่อ: มิถุนายน 03, 2009, 09:13:49 PM »

ลองลดค่าของ R 220   ขา Base ดูนะครับ ลดมาเอา100ดูว่ามันมี่อะไรเปลี่ยนบ้าง
HAAH
member
*

คะแนน14

« ตอบ #8 เมื่อ: มิถุนายน 03, 2009, 09:15:21 PM »

ลืมบอกว่าซิค่า22ไมโครก็น้าจะเปลี่ยนลองดูนะครับ
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์