>> สงสัยวงจรนี้มากๆ เลย ใครเคยลองแล้วบ้าง
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
พฤษภาคม 29, 2024, 04:12:42 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: >> สงสัยวงจรนี้มากๆ เลย ใครเคยลองแล้วบ้าง  (อ่าน 8134 ครั้ง)
tao
member
*

คะแนน4

« เมื่อ: พฤษภาคม 17, 2009, 03:19:23 PM »

>> สงสัยวงจรนี้มากๆ เลย  ใครเคยลองแล้วบ้าง

คือ สงสัยว่า มหลังจากแบตเต็มแล้ว มันตัดหรือเปล่าครับ ตัดที่กี่โวลท์
และเราต้อง set ค่าการตัดการชาร์ทที่ไหน

และก็อีกอย่าง ตัว LM311 นี้ มันทำงานอย่างไรอ่ะครับ
ไม่เคยใช้ เลยงงๆ

ขา 6 ของมัน คือ Bal/Strob เอาไว้ทำไรอ่ะครับ
แล้วทำไมขา 7 มันไม่ต้องต่อใช้งานหรือครับ  งงมากมาย เพราะไม่เคยใช้ Comparater เลย

ใครเคยใช้แล้วบ้างครับ อยากรู้การทำงานมันจัง

ขอบคุณล่วงหน้าครับ ___/|\___

taoybb
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 17, 2009, 03:23:02 PM »

วงจรตัวนี้น่าจะอัตโนมัติ อ่านตามด้านล่างอะนะ
 แต่ ระวัง วงจรนี้โดนวางยาครับ ให้หมุนไดโอดบริดไปทางซ้ายครับถ้าต่ออย่างนั้นมันลัดวงจรหม้อแปลงครับ
tao
member
*

คะแนน4

« ตอบ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 17, 2009, 06:30:59 PM »

อ้อ...  เคลียร์ แล้ว ครับ

ฝรั่งมันวางยาเบื่อมาหลายจุดด้วยกัน

จขกท.
demonking
member
*

คะแนน1

เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #3 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2009, 06:13:02 PM »

ตกลงใช้ได้จริงอ่ะป่าว

จะได้ลองนำไปใช้ครับ

Cheesy

รับซ่อมคอมพิวเตอร์ และอุปกรณ์ต่อพ่วง ทุกชนิด 
ร้านราชาคอมพิวเตอร์
เลขที่  11/92 ม. 3  ถ.เก้ากิโล  ต.สุรศักดิ์  อ.ศรีราชา  จ.ชลบุรี20110
โทร.038-773546  084-5990223
e-mail : rachacomputer@gmail.com
tao
member
*

คะแนน4

« ตอบ #4 เมื่อ: มิถุนายน 26, 2009, 05:01:45 AM »

ตกลงใช้ได้จริงอ่ะป่าว

จะได้ลองนำไปใช้ครับ

Cheesy

ถ้าต่อตามรูปเลย รับรองได้ว่า ไม่เวอร์คครับ
แต่วงจรก็ เกือบ จะสมบูรณ์แล้ว

ผมเลยออกแบบเองขึ้นมาใหม่ทั้งหมดครับ  ตัดอัตโนมัตเมื่อแบตเต็ม
เอาไว้ชาร์จ แบต มอไซด์ไฟฟ้า 48Volt 20AH
มี 2 version คือ ใช้ ชิพ 555 กับ lm311 ประกอบขายเพื่อนไปแล้ว

ถ้าจะทำตามวงจรนี้
1. ต้องจัดไดโอด rectifier ใหม่ครับ หันทิศให้ถูกต้อง ใช้เป็นพวก BD ก็ได้ครับ สะดวกดี เผื่อกระแสไว้บ้าง
2. หลังจากนั้น จะวุ่นวายบ้าง เพราะมันไม่มี Dummy
จะสังเกตได้ว่า มี R ปรับค่าได้ มันเป็นตัวตั้งระดับ Voltage สูงสุด
เพื่อให้ Relay Off ครับ

เทคนิคของที่ผมใช้ คือ(ผมใช้ ic คนละเบอร์นะครับ เป็น NE555 แต่หลักการเหมือนๆ กัน)
ยังไม่ต้องเสียบปลั๊กให้กับวงจรนะครับ
ต่อไฟ DC ที่ปรับค่าได้ เข้าที่ตำแหน่งขั้วแบต โดยเซ็ตไว้ ที่ประมาณ 14.4 V(ยังไม่ต้องต่อแบตนะครับ)
(14.4 V สำหรับแบตน้ำนะครับ ถ้าแบตแห้งจะต้องตั้งสูงกว่านี้)
จากนั้น ใช้ VoltMeter จับระหว่าง ขา invert กับ non-invert ของ LM311
ปรับ R จนกระทั่งอ่านค่าได้ใกล้เคียง 0 Volt ครับ
เป็นอันจบพิธี

ดังนั้น เมื่อมันชาร์จจนถึง 14.4 V เมื่อมันชาร์จมาเกิน 1mV
LM311 ก็จะ Sink กระแส ทำให้ Relay มัน Off
เนื่องจากเรา Reference ไว้ที่ ขา non-invert

แต่ส่วนตัว ผมชอบ NE555 มากกว่าครับ
เพราะว่ามัน Sink Source กระแส ของ Relay ได้โดยตรงเลย แต่จะออกแบบยากกว่าเล็กน้อย
เพราะมันมีขาอื่นๆ เพิ่มเข้ามา
และผมก็สร้าง Dummy ไว้ เวลาเซ็ตค่าจะง่ายกว่ามาก
และตรวจสอบได้ด้วย ว่ามันจะตัดจริงหรือเปล่า

ไปละ  อิอิ

ลุงเคี้ยง-LSVteam♥
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม..
member
*

คะแนน1138

ขอเป็นข้ารองบาททุกชาติไป

« ตอบ #5 เมื่อ: มิถุนายน 26, 2009, 09:09:58 AM »

เอานี่ไปเลยครับผมทำแล้วใช้ได้ผลดีมากวงจรนี้ผ่านการแก้ไขจากการโดนวางยาแล้วและทำใช้งานแล้ว HAPPY2!! เยี่ยมมาก
toon_army
member
*

คะแนน1

« ตอบ #6 เมื่อ: สิงหาคม 02, 2009, 12:30:35 AM »

ขอบคุณสำหรับวงจรครับอยากได้พอดีเลย  Wink
kong/
ชุมชนคนรักอาชีพช่าง
member
*

คะแนน16

« ตอบ #7 เมื่อ: สิงหาคม 07, 2009, 07:52:11 AM »

เอานี่ไปเลยครับผมทำแล้วใช้ได้ผลดีมากวงจรนี้ผ่านการแก้ไขจากการโดนวางยาแล้วและทำใช้งานแล้ว HAPPY2!! เยี่ยมมาก
ลุงเคี้ยงครับมีลายปริ้นมั๊ยครับคือผมไม่เก่งเรื่องดูขาอุปกรณ์น่ะครับแต่ถ้าไม่มีลายปริ้นก็ช่วยบอกเรื่องขาของตัว2N7000ให้ทีครับ  ขอบคุณมากครับ
ลุงเคี้ยง-LSVteam♥
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม..
member
*

คะแนน1138

ขอเป็นข้ารองบาททุกชาติไป

« ตอบ #8 เมื่อ: สิงหาคม 07, 2009, 08:49:17 AM »

จัดให้ครับผมออกแบบลายวงจรเอง กระทัดรัดดีครับ ลองหัดใล่ใส่อุปกรณ์เอาลองดูครับ HAPPY2!!
ลายไม่ค่อยสวยแต่ใช้ได้ อ้อลายปริ๊นเมื่อมองจากด้านบน เวลาจะใช้งานจริงจะต้อง กลับกระจกให้อ่านตัวหนังสือ ออกครับ
kong/
ชุมชนคนรักอาชีพช่าง
member
*

คะแนน16

« ตอบ #9 เมื่อ: สิงหาคม 11, 2009, 10:21:14 PM »

ขอบคุณมากๆเลยครับ ผมอยากได้มานานมากแล้วแต่โดนวางยาทุกที ขอบคุณจริงๆครับ ดีใจจัง Cheesy Cheesy Cheesy
mum1
member
*

คะแนน0

« ตอบ #10 เมื่อ: สิงหาคม 15, 2009, 01:57:17 PM »

ลุงเคี้ยงครับประกอบเสร็จใช้ได้เลยหรือป่าวครับต้องมีการปรับแต่งเหมือนกัที่คุณ Tao ว่าไหมครับ
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์