การสร้าง Theme โดยใช้โปรแกรม S60ThemeStudio
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
เมษายน 27, 2024, 12:25:48 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: การสร้าง Theme โดยใช้โปรแกรม S60ThemeStudio  (อ่าน 4529 ครั้ง)
BenQ
member
*

คะแนน214

« เมื่อ: เมษายน 28, 2007, 07:03:10 PM »

ก่อนอื่น เราต้องมาดูก่อนว่า โปรแรกมตัวนี้ มันดีกว่า หรือ ด้อยกว่า โปรแกรม ThemeEditer6600 อย่างรัยกันบ้าง ซึ่งเท่าที่ผมได้ สังเกตุเห็นแล้วเนี้ย
โปรแรกม ThemeStudio จะแพ้ โปรแรกม ThemeEditer ตรงเพียงแค่ โปรแกรมนี้ ถ้าใช้กับเครื่องคอม Ram น้อย ๆ ล่ะก้อ ได้รอจนเช้าเลยล่ะครับ เพาะว่าโปรแกรมนี้ต้องใช้ Ram ในการ Run มาก ทำให้ บางครั้งเกิดค้างก้อมีครับ
แต่ ข้อด๊ของโปรแรกมนี้ก้อคือ โปรแกรมนี้ เราไม่จำเป็น ต้องลง มีไฟล์ ที่ทำเสร็จแล้ว ( หรือ ที่เรียกว่าไฟล์ MBM ) ในการทำ เราก้อสามารถที่จะทำได้เลยครับ และ Icon ภาพทุกภาพ เราไม่จำเป็น ต้องใส่หมด ( ถ้าโปรแกรม ThemeEditer เราต้องใส่ทุกภาพ ทำให้ ได้ไฟล์ ใหญ่ ) และ ถ้าเราไม่ใส่ภาพ ตรงนั้นเช่น ตรงนาฬิกา เมื่อเรานำธีมที่เราทำโดยไม่ใส่รูปตรงนาฬิกา ไปลงในเครื่อง มันก้อ จะแสดงนาฬิกา แบบที่มากับเครื่องครับ
โปรแกรมนี้ สามารถสร้างไฟล์ TDF TPF และ SIS ครับ ซึ่งแต่ ละไฟล์ ก้อ จะไม่เหมือนกันอย่างแน่นอน ซึ่งไฟล์ TDF จะมีขนาด เล็กกว่าไฟล์ TPF และ SIS ส่วนไฟล์ TPF จะเป็นไฟล์ที่ใหญ่กว่าไฟล์อื่น ๆ ที่กล่าวมาครับ เพราะว่า ไฟล์ นี้ เราสามารถเอามาทำธีมได้เลย โดย ไม่ต้อง เอาไปใส่ในโฟลเยอร์ที่มีรูปภาพ เหมือนอย่างไฟล์ TDF ส่วนไฟล์ SIS ก้อ คือไฟล์ ที่เราสามารถเอาไปติดตั้งในเครื่องมือถือของเราครับ

อุปกรณ์ที่ต้องเตรียมก้อมี
โปรแกรม S60ThemeStudio สามารถโหลดได้จากที่นี่ครับ http://www.forum.nokia.com/main/1,6566,034-301,00.html
โปรแกรมตกแต่งภาพ เช่น AdobePhotoShop
สเปกคอมอย่างต่ำ Ram 256 MB [ เครื่อง NoteBook ของผม Ram แค่ 256 MB เท่านั้น ก้อ ยังถือว่า พอทนได้ ]
Window 2000 หรือ XP หน้าจอ 1280 * 1024 ( แต่ NoteBook ของผมใช้ขนาด 1024 * 768 ก้อได้เช่นกันครับ )

สิ่งที่ควรจำ

อย่างแรก ที่ผมจะแน่ะนำในการใช้ โปรแกรมนี้ ก้อคือ ต้องมีความพยายาม อย่าจัยร้อน น่ะครับ เดี่ยว โปรแกรมจะค้างได้

วิธีคลิกเพื่อเปลี่ยน จุด ต่าง ๆ ให้เรา กด ตรง ตัวอักษร แค่ ครั้งเดี่ยว และ รอจนกว่า จะปรากฎ ตามที่เราต้องการ และ ตอนที่เปลี่ยน จุดที่ต้องการเปลี่ยนรูป ให้เรากดคลิกบนรูปในธีม แค่ ครั้งเดี่ยวเท่านั้น และ รอจนกว่า จะมีการเปลี่ยนแปลงเกิดขึ้นน่ะครับ ห้ามจัยร้อนเด็ดขาดน่ะครับ หุ หุ

ตอนที่ Save ภาพ เราต้อง Save ชื่อให้ตรงชื่อไฟล์ ของที่เราต้องการเปลี่ยนด้วย เช่น ถ้า รูปที่เราแก้ไข ชื่อว่า Status area background_Status area background.bmp เราก้อ ต้อง Save ทับ ชื่อไฟล์นี้ครับ ห้าม ทับไฟล์ อื่น โดย อย่าลืม เลือก นามสกุล bmp ก่อน แล้ว จึง Save ทับครับ

เตรียมรูปภาพ Icon ใว้ให้เรียบร้อย เพื่อความสะดวกรวดเร็ว ในการทำธีมครับ เช่น เอา Icon มาจากธีมอื่น วิธีทำก้อคือ ให้เปิดโปรแกรม ThemeStudio ขึ้นมา จากนั้น คลิกที่ Browser ที่อยู่ทางขวามือ แล้ว หาธีมที่เราต้องการเอา Icon เช่น ชื่อธีมว่า ManUTD เมื่อเจอแล้ว ให้เปิดธีมนั้น แล้ว เราก้อ เข้าไปใน MyCom เข้าไปใน C:\Documents and Settings\USER\Local Settings\Temp\ManUTD ครับ แล้ว Copy ไฟล์ ทั้งหมด ไปใว้ที่อื่นตามที่เราต้องการครับ เพราะว่า รูปพวกนี้ เราต้องเปิดจาก โปรแกรม PhotoShop อีกที เพื่อเอามา Save ทับไฟล์เก่า

รูปธีมที่เราเอามาจากธีมอื่น เมื่อเราไปใส่ใน C:\Program Files\Theme Studio\data\skinsdir เช่นชื่อธีมว่า ManUTD เราก้อ เอา Folder ManUTD ไปวางใว้ใน skinsdir เลยครับ เพราะ ถ้าเราใว้ตรงนี้ รูป ธีม จะปรากฎ ใน List ที่เราทำธีมเสร็จแล้ว ซึ่งเราสามารถที่จะเอา รูป มาใส่ในธีมที่เราจะทำได้เลย แต่ ตรง Mask เราต้อง Edit และ แก้ไขเอง ( เฉพาะ ตัว Mask ตัวเดียว )

วิธีแก้ไขรูปตรง Mask ให้เราคลิกที่คำว่า Mask ตรงขวามือแค่ครั้งเดียว ให้ปรากฎสีขาว แล้วเราก้อ สามารถที่จะกด Edit เพื่อแก้ไข ได้เลยครับ รูป Mask สำคัญมาก ๆ เลยน่ะครับ ห้ามลืมเด็ดขาด เพราะ ถ้าเราลืมล่ะก้อ ส่วนนั้นจะออกมาไม่สวยเลยครับ

ในการทำในแต่ล่ะครั้ง เราสามารถที่จะกด clear เพื่อลบรูป, ดูตัวอย่าง หรือ รูป รีวิวก้อได้ครับ โดย สามารถกดตรงเมนู ที่อยู่ข้างล่างรูปได้เลยครับ

ขอบคุณท่าน + M a R o $ d e e | + แห่ง geomobile ครับ

รูป Mask

หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์