วัด C แล้ว อาการอย่างนี้ไม่ทราบว่าเสียหรือปล่าวครับ
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
พฤษภาคม 01, 2024, 09:21:49 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: วัด C แล้ว อาการอย่างนี้ไม่ทราบว่าเสียหรือปล่าวครับ  (อ่าน 15095 ครั้ง)
bsong2009
member
*

คะแนน1

13379548
« เมื่อ: พฤษภาคม 10, 2009, 09:46:12 PM »

ไม่เอาช่วยให้ความรู้ด้วยครับคือบ้านผมอยู่ห่างไกลตัวเมืองไม่มีร้านซ่อมTV ผมเลยอยากลองซ่อมมอนิเตอร์เองครับ  จอLGอาการไฟไม่เข้า ลองวัดC 220uF 63V กับ1000uF 10V 2ตัว ในภาคสวิทชิ่ง ขึ้นสุดสเกลค้างไม่ยอมลง 1 ครั้ง และสลับสาย ขึ้นเกือบสุด แล้วค่อยๆลดลงแต่ช้ามาก ดูแล้วไม่ได้บอกไว้ในตำรา เลยไม่ทราบว่า C 2ตัวนี้เสียใหมครับ หากแนะนำจุดที่ต้องวัดที่ไหนก็กรุณาด้วยนะครับ  ขอขอบคุณอย่างสูงครับ....

สุขใดไม่เท่า ล้วงกระเป๋าแล้วเจอตังค์

TRT
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 10, 2009, 10:03:36 PM »

ท่านวัดถูกแล้วแหละครับ
 C ค่ามากจะขึ้นสุด แล้วลงช้า นานพอดูเลยแหละ ใช้มัลติมิเตอร์ก็ต้องรอจนเข็มลงมา ( ค่ามากควรตั้งใว้ที่ R*10K เลย )
เหมือนแบตเตอรี่แหละครับ วัดไฟตอนแรกมีเต็ม ถ้าใช้งาน แบตเตอรี่ก็จะค่อยๆหมดแรงดันไฟลงมาเรื่อยๆครับ
bsong2009
member
*

คะแนน1

13379548
« ตอบ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 13, 2009, 09:19:59 PM »

ไฟไม่เข้า หลอดภาพไม่ติด เช็คภาคสวิทชิ่งไม่เสีย อาการอย่างนี้อย่างนี้ฟลายแบตน่าจะเสีหรือปล่าวครับ wav!!

สุขใดไม่เท่า ล้วงกระเป๋าแล้วเจอตังค์
lmanoon
member
*

คะแนน1

« ตอบ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2009, 07:44:06 PM »

วัด C ให้ลอยขาด้วยครับ ถ้าคิดว่าภาคจ่ายไฟสวิทชิ่งไม่เสีย ก็ควรจะมีไฟแดงๆ ที่ก้นหลอดด้วยครับ เพราะไฟไส้หลอดในมอนิเตอร์ ส่วนใหญ่จ่ายตรงมาจากภาคจ่ายไฟ ไม่เหมือนในทีวีที่จ่ายมาจากภาคฮอร์
bsong2009
member
*

คะแนน1

13379548
« ตอบ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2009, 09:58:00 PM »

ขอบคุณครับ สำหรับคำแนะนำ แล้วที่ว่า ไฟแดงๆ ที่ก้นหลอด หมายถึงการต่อหลอกไฟเข้าแทนฟิว หรือต่อลอยขาของ TR HOR ครับ แล้ว C ที่ลอยขาเป็น C 300V หรือC หลังสวิทชิ่งครับ       ยังไงก็ต้องขอรบกวนและขอบคุณอย่างสูงด้วยครับ เนื่งจากพื้นฐานผมยังไม่แน่นพอ จึงทำให้งงนิดหน่อยครับ...

bsong2009
member
*

คะแนน1

13379548
« ตอบ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2009, 10:11:33 PM »

จริงๆแล้วไม่ค่อยมีโอกาศติดตามกระทู้มากครับ เพราะงานหลักคือทำสวนไม่ค่อยมีเวลา แต่ใจรักงานช่างมากครับ  แต่ไม่มีโอกาศได้เรียน เคยชื้อหนังมาอ่าน3เล่ม ก็พอเข้าใจบ้าง แต่บางจุดก็ไม่เข้าใจ จะขาดก็แต่คนที่แนะนำครับ จึงขอให้ผู้ที่มีความรู้ช่วยแนะนำในส่วนที่น่าจะเกี่ยวข้องให้ด้วยนะครับ เพราะผมยังไม่ค่อยถนัดในการไล่วงจร และหากท่านได้พอจะมีวงจรอยู่ ก็ขอความกรุณาด้วยนะครับ   ขอขอบคุณอย่างสูงครับ...

lmanoon
member
*

คะแนน1

« ตอบ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2009, 09:04:14 PM »

ขอเรียบเรียงใหม่นะครับ ที่ว่าก้นหลอดแดงๆ ก็คือ ไฟไส้หลอดติดนั่นแหล่ะครับ ซึ่งก็หมายความว่า ภาคจ่ายไฟสวิทชิ่งทำงานแล้ว จึิงมีไฟเลี้ยงไส้หลอดเป็นกระแสตรง 6.3 V ส่งตรงมาจากภาคจ่ายไฟสวิทชิ่งนั่นแหล่ะครับ แต่ที่จอมืด อาจจะเป็นที่ภาคฮอร์ (ผู้ต้องสงสัยอันดับ 1) หรืออาจจะเป็นภาคอื่นๆ ก็ได้ครับ
การทดสอบนี้ วงจรยังคงเดิมนะครับยังไม่ต้องลอยอะไรทั้งนั้น แต่เป็นการสังเกตุเบื้องต้นครับ

การทดสอบนี้ต้องต่อสายสัญญาณภาพจากการ์ดจอด้วยนะครับ เพราะส่วนใหญ่ถ้าไม่มีสัญญาณ H และ V Sync จากการ์ดจอ ภาคจ่ายไฟอาจจะไม่ทำงานเลยก็ได้ครับ ลองดูตามนี้ก่อนครับ ได้ผลอย่างไรบอกด้วยครับ ไม่ต้องรีบครับ ว่างๆ มีโอกาสทำค่อยเข้ามาคุยกันก็ได้ครับ ผมก็ไม่ได้เข้ามาทุกวันหรอกครับ
bsong2009
member
*

คะแนน1

13379548
« ตอบ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 22, 2009, 10:29:03 PM »

ขอบคุณมากครับ  ผมก็กำลังรอคำตอบอยู่พอดีเลย... ผมเคยลองแล้วไฟไม่เข้า หลอดภาพไม่ติด แต่ไม่ได้ลองจ่ายสัญญาณจากคอมฯเข้า เดี๋ยวจะลองอีกทีครับเพราะตอนนี้ถอดออกมาข้างนอกเรียบร้อยแล้ว...ผมเจอC แดมเปอร์ บัดกรีหลุด1ตัวตอนนี้ย้ำแล้วครับ... Roll Eyes

bsong2009
member
*

คะแนน1

13379548
« ตอบ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2009, 08:16:02 PM »

หวัดดีครับพี่ lmanoon ผมลองแล้วครับ...แต่ก็ไม่มีอะไรเกิดขึ้น ผมเสียบสายเข้าVGA เปิดสวิท ไฟไม่เข้าเหมือนเดิม ลองเปลี่ยนมอเฟส ก็ยังไม่หาย ดูที่ก้นหลอดภาพไม่มีไฟเข้าเช่นกัน ลองวัดไฟเข้า AC 220V ไม่มีปัญหา ผ่านไดโอดบริต วัด C 300V มีไฟเข้าปกติ แต่พอผ่านหม้อแปลงสวิทชิ่ง แยกไฟไป5ชุด ไม่มีไฟเข้าทั้งหมดเลย ผมเลยไม่รู้จะใช้ตำราไหนดีครับ แต่ตอนนี้ผมสงสัยที่ ฟลายแบค ลองวัดดูแล้วแต่ก็ก็ไม่แน่ใจครับเพราะผมยังไม่ถนัดวัดฟลายแบค จึงอยากขอความช่วยเหลื่อจากพี่lmanoonหน่อยครับ อยากถามว่า จะเป็นไปได้ไหมที่อาการอย่างนี้เกิดจากฟลายแบคซ๊อตหรือเสียทำให้วงจรดึงกระแส แล้วไอชี จึงทำให้IC หยุดจ่ายไฟ แล้วICวงจร OCP จะหยุดจ่ายกระแสถึงช่วงไหนครับ ถึงชุดไฟเข้าหม้อแปลงสวิทชิ่งไหมครับ...

bsong2009
member
*

คะแนน1

13379548
« ตอบ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2009, 08:42:05 PM »

ต่ออีกหน่อยครับ การที่ผมเปลี่ยนมอเฟส มันถูกต้องกับอาการเสียหรือเปล่าค รับระหว่างมอเฟสกับทรานซิสเตอร์ ตัวไหนน่าจะเสียครับ แล้วมอเฟสจำเป็นต้องเบอร์เดิมไหมครับ ผมไม่มีอะไหล่ เลยลองถอดของจอเก่ามาใส่ดู หรือผมควรซื้ออะไหล่ตัวไหนมาลองดีครับยังไงต้องรบกวนพี่ lmanoon ด้วยนะครับ ไม่ใช่ผมแกล้งไม่รู้นะครับ แต่ผมไม่รู้จริงๆครับเพราะผมไม่เคยลองซ่อมจริงๆจังๆดูเลย ครั้งนี้ผมตั้งใจมากครับ แต่มาเจอตัวแรกก็งงไปเลย อ่านแต่ในหนังสือของจริงไม่เหมือนในตำราเลยครับ...ต้องขอขอบคุณพี่lmanoonอย่างสูงนะครับที่ช่วยสละเวลาให้ผม ขอบขอบคุณครับ....

lmanoon
member
*

คะแนน1

« ตอบ #10 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2009, 05:37:00 PM »

ผมก็ไม่เก่งหรอกครับ ก็จากประสบการณ์ตรง แล้วก็อ่านหนังสือน่ะครับ ถามแถวนี้ มีคนตอบบ้าง โดนด่าบ้าง ตามเรื่องครับ
ว่าแล้วก็พลิกตำราตอบกันเลย

เริ่มเลย ทีละเรื่องนะครับ จะได้ไม่งง ไฟไม่จ่ายก็เช็คภาคจ่ายไฟก่อนแล้วกัน
1. ไม่น่ารีบใจร้อนเปลี่ยนมอสเฟท บางทีอาจไม่เสีย วัดดูดีหรือยัง การวัดคร่าวๆ ดังนี้ครับ (สอนจระเข้ว่าน้ำหรือเปล่าเนี่ย) ตั้งค่าวัดความต้านทาน Rx1 วัดขา D กับ S แล้วสลับขั้ว ปกติเข็มจะขึ้นครั้ง ไม่ขึ้นครั้ง หรือขึ้น 1 ครั้งเล็กน้อย
หากวัดแล้วเข็มขึ้นสุดสเกลทั้ง 2 ครั้ง คือ มอสเฟทชอร์ต D-S หรือวัดแล้วเข็มขึ้นมากทั้ง 2 ครั้งเท่าๆ กัน คือ มอสเฟทรั่ว D-S
2. R Start หมายถึง R ที่ลดแรงไฟ 300 V DC ให้เหลือประมาณ 16 โวลท์เพื่อเลี้ยง IC PWM ที่ทำหน้าที่สร้างพัลส์จ่ายให้กับมอสเฟต เช็คดูว่าขาดหรือยืดค่าหรือเปล่า รวมถึง C ฟิลเตอร์ตรงจุดนี้ด้วยถ้าชอร์ต ไฟเลี้ยง IC จะหาย
3. ตรงไฟออก 5 ชุดที่คุณว่า จะมีไดโอด กับ C ฟิลเตอร์อยู่ เช็คด้วยว่า ชอร์ต หรือขาดหรือเปล่า ถ้าชอร์ตจะทำให้วงจร OCP ทำงานครับ ไม่ต้องไปชอร์ตไกลถึงภาคฮอร์หรอกครับ
4. เช็ค R ที่ขา S ของมอสเฟต ว่าขาด หรือยืดค่า หรือเปล่า ซึ่งคือ R ในวงจร OCP นั่นเองครับ
วงจร OCP ทำงานก็คือการที่ PWM หยุดทำงานนั่นแหล่ะ ก็คือมอสเฟท OFF นั่นเอง

อีกข้อที่ไม่ควรมองข้ามเด็ดขาด ย้ำจุดบัดกรีตามจุดที่กระแสผ่านเยอะๆ และมีความร้อนสูง ขณะที่ทำงาน เพราะมีโอกาสหลุดร่อน มองตาเปล่าไม่รู้หรอกครับ ข้อนี้เจอกับตัวเองมาแล้ว หลงทางเป็นเดือนครับ

อีกนิดนึง ต่อจากข้อ 2 ถ้าไฟเลี้ยง IC ปกติ เช็คด้วยว่า มีพัลส์ออกมาหรือเปล่า (เช็คตอนเปิดเครื่องเฉพาะตรงนี้นะครับ)
แค่นี้ก่อนครับ ได้ผลอย่างไรค่อยมาว่ากันต่อ
lmanoon
member
*

คะแนน1

« ตอบ #11 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2009, 05:43:57 PM »

เกี่ยวกับ เพาเวอร์มอสเฟท และ เพาเวอร์ทรานซิสเตอร์
มันทนมากกว่าที่คิดนะครับ มันไม่ได้เสียง่ายๆ หรอกครับ ผมเคยลองถอดเปลี่ยนเพราะคิดว่าเสีย แล้วซื้อตัวใหม่มาใส่ ปรากฏว่าตัวใหม่ใช้ได้แป๊ปเดียว ชอร์ต เอาตัวเดิมใส่กลับเข้าไป ใช้ได้ ปรากฎว่าตัวที่เสียคือตัวอื่น แป่ว อันนี้คือยกตัวอย่างเฉยๆ ไม่เกี่ยวกับตอบในกระทู้นะครับ เดี๋ยวงง พวกนี้ต้องเช็คให้ดีนะครับ ว่าเสียจริงหรือเปล่า ตัวนึง ก็หลายบาทอยู่
bsong2009
member
*

คะแนน1

13379548
« ตอบ #12 เมื่อ: มิถุนายน 02, 2009, 03:18:45 PM »

ขอบคุณครับพี่lmanoon Cheesy ผมขออณุญาติรายงานผลที่ผ่านมาก่อนนะครับ พอดีผมลองถอดเพาเวอร์ทรานซิสเตอร์ออกมาวัดดูใหม่อีกครั้งเหมือนว่าจะซอตร์ครับเพราะเข็มขึ้นทุกขาเลย(วัดนอกวงจร)ผมเลยลงไปในเมือง(บ้านอยู่บนดอยครับ)ชื้อตัวใหม่มาเปลี่ยนดู เบอร์ C5803 (เบอร์แทน)ของจอ LG 505G ราคา40บาทครับ(แพงจิงด้วยคับ)คิดว่าอาจจะเป็นเพราะตัวนี้ ลองเปลี่ยนแล้ว ไม่หายครับ ผมลองวัดขา C กราวด์ดูเข็มกระตุกนิดเดียว เหมือนไฟไม่เข้าเหมือนเดิม C300มีไปครับวัดได้350V ปิดเครื่องC300Vยังมีไฟค้างอยู่ วัดชุดไฟออก(S)ไม่มีไฟครับ....

ตอนนี้พอได้อ่านที่พี่lmanoon แนะนำแล้วครับผมจะลองวัดใหม่อีกทีครับเพราะที่ผ่านมาไปหลงอยู่กับภาคฮอร์มากไปหน่อยครับ เพาเวอร์ทรานซิสเตอร์ อาจจะเสียเพราะมือผมเองก็ด้ายครับเพราะวัดตอนแรกไม่เสีย... จะลองทำตามขั้นตอนที่บอกก่อนนะครับได้ผลยังไงจะแจ้งอีกทีครับ ขอบคุณมากครับที่สละเวลาให้คำแนะนำ.... Cheesy Cheesy Cheesy

lmanoon
member
*

คะแนน1

« ตอบ #13 เมื่อ: มิถุนายน 03, 2009, 04:19:44 PM »

ระวังไฟที่ค้างในวงจรด้วยนะครับ เช็คให้ดีก่อน ถ้าเจอเข้าไป อาจจะเจ็บจนแหยงได้
wiworn
member
*

คะแนน0

wiworn@safe-mail.net
เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #14 เมื่อ: มิถุนายน 03, 2009, 09:05:44 PM »

ขอแจมหน่อยครับ นาน ๆ เจอคนเก่งใจกว้าง ยอมสละเวลาให้กลับคนเขลา แทนที่จะบอกว่า "คุณยกไปให้ช่างดูเถอะมันอันตราย" แล้วก็ผ่านไปเลย สิ่งที่คนเขลาอยากรู้คือ มันอันตรายยังไง มีวิธีระมัดระวังยังไงต่างหาก
เกริ่น ๆ ครับ อัดอั้นมานาน ไม่กล้าถามใครเพราะอย่างนี้แหละ คืออยากเป็นช่างซ่อมมอนิเตอร์ครับ แต่ไม่มีโอกาสได้เรียน จนล่วงเลยมาถึงบัดนี้ โอกาสก็หมดไปแล้ว มีเพียงการแสวงหาด้วยตัวเอง ขอฝากตัวเป็นศิษย์คุณ lmanoon จะได้ไหมครับ
ขอความรู้แรกเลย ตอนนี้ผมดูจอ Samsung 550s อยู่ครับ ไม่รู้ 14 หรือ 15 นิ้ว คืออาการของมันเป็นอย่างนี้ครับ พอผมกดสวิชเปิดไปแล้ว มันจะใช้เวลาประมาณ เกือบ นาที มันถึงจะทำงาน หลังจากนั้นถ้าผมปิดแล้วเปิดใหม่ ทันที มันก็ติดเลย(ไม่ต้องรอเหมือนรอบแรก) แต่ถ้าผมปิดยาว และก็ถอดสาย AC ด้วย ทิ้งไว้ประมาณ 20 นาที พอมาเปิดใหม่ ก็จะเป็นอาการเดิม ผมหาข้อมูลในเน็ต เขาบอกว่า C Start อาจจะรั่วหรือยืดค่า ปัญหาขอผมคือ ผมไม่รู้ว่า C Start คือตัวไหนครับ ผมเห็น C ตัวนึง อยู่แถว ๆ IC DP104C ทีตัวถังเขียนว่า 473J 2ASIC ประมาณนี้แหละครับ ผมปิดฝาแล้ว จำไม่ได้ ไม่รู้ใช่ตัวนี้เปล่าครับ ผมเอาตัวนี้ "683J 2ASIC" ใส่เข้าไปแทน เออ ปรากฏว่า จากเวลาเกือบนาที มันลดลง เหลือประมาณ 15 วินาที (ไม่รู้คิดไปเองเปล่า) แต่มันก็ยังไม่ได้อยู่ดี เพราะมันควรจะเปิดแล้วติดหรือว่าทำงานเลย รบกวนให้คำแนะนำด้วยครับ
ขอบพระคุณอย่างสูง  ขอบคุณ
bsong2009
member
*

คะแนน1

13379548
« ตอบ #15 เมื่อ: มิถุนายน 03, 2009, 10:31:25 PM »

ขอบคุณมากครับคุณ lmanoon ผมก็คิดอยู่แล้วว่าชักวันต้องมีคนเข้ามาด่าอยู่แล้วครับ ยิ่งผมเห็นจำนวนตอบกระทู้ผมก็ยิ่งหนักใจ ผมก็กำลังคิดว่าอยากจะปิดกระทู้อยู่พอดี กลัวโดนคนเข้ามาด่า ผมคงต้องค่อยๆเรียนรู้อย่างนี้ไปเลื่อนๆแหละครับโดนด่ามั้งก็ไม่เป็นไรปล่อยให้คนดูถูกต่อไป สังคมช่างก็อย่างงี้แหละจะหาคนใจกว้างอย่างพี่lmanoon คงน้อยมาก ผมคงรอจนกว่าจะมีโอกาศไปเรียนจริงจังค่อยว่ากันใหม่ ผมอาจจะใจร้อนเรียนรู้เกินไป เรื่องนี้ผมต้องกราบขอโทษพี่ lmanoon อย่างสูงด้วยครับ ที่ต้องพลอยโดนหางเลขไปด้วย ผมลาแต่เพียงเท่านี้นะครับ ขอให้สิ่งดีๆทั้งหลาย จงอยู่กับพี่lmanoon ดังที่พี่มอบแต่สิ่งดีๆให้แก่ผู้อื่นตลอดครับ...

bsong2009
member
*

คะแนน1

13379548
« ตอบ #16 เมื่อ: มิถุนายน 03, 2009, 11:12:55 PM »

สวัสดีครับผมเองก็ไม่ทราบเหมือนกันนะครับว่าที่ คุณwiworn เขียนมาเพื่ออะไร แล้วจะสื่อความหมายอะไร แต่ถ้ากระทู้ผมมันยาวไป หรือไปแตะตาพี่เข้าก็ต้องขออภัยอย่างสูงครับ ส่วนพี่ lmanoon ไม่ผิดครับผมเองที่ความรู้ต่ำไปหน่อยผมเรียนมาต่ำครับใครว่ามาก็ว่ากลับ แต่พอได้อ่านที่ คุณ พรเทพ-LSV team ติงแล้ว ผมคง อโหสิกรรมให้ ผมคิดว่านิสัยคนเราไม่เหมือนกันทุกคน โอกาศคนเราก็เช่นกัน ถึงผมไม่เก่งผมก็ยอมรับว่าไม่เก่ง ถึงจะถูกคนเหยีบหยามบ้าง ดูถูกบ้างก็ไม่เป็นไร แต่ผมก็ภูมิใจที่ไม่ได้แสแสร้งหลอกลวงใคร และตั้งใจทำใจในสิ่งที่ตนรัก

และหากผู้ดูแลระบบ เห็นว่าผมไม่เหมาะสมที่จะใช้เว็ปนี้ต่อไปหรือใช้คำไม่สุภาพ ก็ขอให้ยกหมายเลขสมชิกได้ครับ ผมคงไม่กล้าตั้งกระทู้ใดๆให้รบกวนผู้อื่นแล้วครับ...สุดท้ายนี้ต้องขอขอบคุณอย่างสูงครับที่ให้โอกาศผมได้หาความรู้ขอให้เว็ปดีๆอย่างนี้อยู่คู่คนไทยตลอดไปครับ ดั่งคำที่ว่า LSVคลังสมองเพื่อนช่างอิเล็กทรอนิกส์ไทย ขอบคุณครับ

wiworn
member
*

คะแนน0

« ตอบ #17 เมื่อ: มิถุนายน 03, 2009, 11:22:07 PM »

ถึงคุณ bsong2009 ครับ ที่ผมเขียนไม่มีวัตถุประสงค์ร้ายกับคุณเลยครับ ผมอยู่ในระดับเดียวกับคุณหรืออาจจะต่ำกว่าด้วยซ้ำ เรื่องความรู้เกี่ยวกับอิเล็คทรอนิกส์ พอดีผมอยากรู้ว่า C Start มันอยู่ตรงไหน ก็เลยเซิจหา เพราะผมไม่กล้าโพสต์ถามเอง ก็มาเจอกระทู้คุณเข้า เห็นคุณ bsong2009 เขาตอบกระทู้คุณ ผมก็เลยอยากถามบ้างครับ อย่าเข้าใจผมผิดนะครับ ความรู้สึกของผมเช่นเดียวกับคุณครับ
lmanoon
member
*

คะแนน1

« ตอบ #18 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2009, 01:11:26 AM »

ไม่ทราบว่าผมเข้าใจจุดประสงค์ที่นี่ผิดหรือเปล่า ผมเข้าใจว่าที่นี่เป็นที่แลกเปลี่ยนความรู้ ประสบการณ์ สำหรับผู้ที่ไม่มีโอกาสที่จะได้ทำในสิ่งที่ตัวเองรัก ผมก็ไม่ได้เก่งกาจอะไรทั้งนั้น ไม่ได้จบทางด้านนี้ด้วย อาศัยว่าพอมีเวลาว่างก็ศึกษาหาความรู้ ประสบการณ์ได้จากการซ่อมเครื่องตัวเอง ญาติ และเพื่อนฝูง สำหรับคุณพรเทพ ผมเห็นหลายครั้งแล้ว ทำไมคุณชอบเหยียดหยามคนอื่นนัก คนเราไม่ได้เก่งทุกด้าน แต่ก็มีบางด้านที่อยากมีความรู้บ้าง ไม่ใช่เค้าสงสัยอะไรคุณก็หาว่าเขาโง่ ให้ไปทำทางอื่น
ผมทนมานานแล้ว โดนกับตัวเองผมยังพอทนได้
ถ้าจุดประสงค์ที่นี่ สำหรับช่างเทวดาแล้วล่ะก็ แบนผมออกไปก็ได้ครับ ผมคิดว่าคงจะมีบอร์ดที่อื่นที่ให้โอกาสเพื่อนๆ ได้แสวงหาความรู้กันบ้าง โดยที่ไม่ต้องกลัวว่าจะมีคนด่าว่าโง่ สำหรับท่าน bsong กับท่าน wiworn เราอาจจะได้คุยกันที่นี่ครั้งสุดท้ายนะครับ เค้าคงไม่เอาผมไว้ ถ้าเจอที่อื่นก็ทักทายกันบ้างนะครับ ผมใช้ชื่อเดิมนี่แหล่ะ ไม่ใช่พวกอีแอบที่เปลี่ยนชื่อไปเรื่อย ขอบคุณที่นี่ ที่ให้เป็นที่แลกเปลี่ยนความรู้มาช่วงหนึ่ง
wiworn
member
*

คะแนน0

« ตอบ #19 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2009, 11:50:51 AM »

555+ ผมเลยไม่รู้เลยว่า C Start มันอยู่ตรงไหน.. รักกันรักกันคร๊าบบบบ  THANK!!
wiworn
member
*

คะแนน0

« ตอบ #20 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2009, 12:05:39 PM »

อ้าา ผมเพิ่งสังเกตุเห็นลิ้งสอนซ่อมผ่านอินเตอร์เน็ตด้านบน แบรนเนอร์มันติดกันไป ก็เลยไม่ได้สังเกตุ อย่างนี้ก็เยี่ยมเลย ผมเพิ่งสมัครเข้ามาในนี้ได้ 2 วันก็ก่อเรื่องเลย สักวันจะกลับมาอย่างผู้ให้สำหรับทุกคนครับ ขอโทษคุณ bsong2009 ที่ทำให้กระทู้มันยาว ผมรับผิดชอบเองครับ ขอเซ้งสิทธิ์ความเป็นเจ้าของกระทู้ต่อเลย ขอบคุณ
lmanoon
member
*

คะแนน1

« ตอบ #21 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2009, 01:37:48 PM »

อย่าเอาผมไปเปรียบเทียบกับใครเลยครับ ผมมันคนชั้นล่าง ความรู้พื้นๆ เดี๋ยวความสูงส่งเขาจะแปดเปื้อน ผมก็แค่แบ่งปันความรู้ที่พอมีอยู่น้อยนิดให้กับผู้ที่รู้น้อยกว่า และผมไม่ชอบเวลามีใครที่โดนว่า โดยไม่มีเหตุผลพอ ใครทำอะไรเจตนาอยู่ที่ใจนะครับ บาป-บุญ มีจริงก็รู้ไม่ใช่หรือครับ ผมถือว่าใหม่สำหรับที่นี่พูดตรงมาตรงไป ชอบแบ่งปันความรู้ที่มีอยู่น้อยนิดให้คนอื่น คงจะเกี่ยวกับงานหลักที่ต้องให้ความรู้กับผู้ที่อ่อนเยาว์กว่า โดยไม่คำนึงว่าจะมีพื้นฐานมากแค่ไหน ใช้เวลามากแค่ไหนในการแนะนำ ถ้าตอบแล้วจะทำให้กระทู้ไหนยาว หรือดูว่าตอบโง่ๆ ก็ขออภัยนะครับ

ถึงคุณ wiworn ผมก็เหมือนคุณนั่นแหล่ะหยิบจับมาจี้ มารื้อแล้วมีความสุข ได้มั่ง เจ๊งมั่งตามเรื่อง
ถึงคุณ bsong สรุปก็ สงสัยไม่ได้เรื่องแล้วมั๊ง ขออภัยนะครับ

โอ๊ย ไปเข้าวัด แล้วทำตัวสูงส่งกว่าคนอื่นดีกว่า
lmanoon
member
*

คะแนน1

« ตอบ #22 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2009, 01:45:22 PM »

จะไ้ด้หายคาใจ
เท่าที่ผมศึกษามานะครับ C Start นี่มันจะอยู่ในมอเตอร์ ที่เรียกว่า split phase motor นะครับ จะมีขด Start กับ ขด Run แล้ว C ที่ว่านี้จะต่อกับขด start ครับ จุดประสงค์ของมันต้องอธิบายยาว เดี่ยวโดนอีก
แต่ใน monitor จะมี R Start ที่เป็นตัวจ่ายไฟเริ่มต้นของการทำงานให้กับ pwm ก็คือ R ที่ต่อลดแรงไฟ DC 300V เพื่อจ่ายให้กับ IC pwm นั่นเองครับ อธิบายโจ่งแจ้งเลย โดนไหมเนี่ย สงสัยตรงไหนส่งเป็นข้อความมาแ้ล้วกันครับ จะได้ไม่รกหูรกตา
wiworn
member
*

คะแนน0

« ตอบ #23 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2009, 01:57:38 PM »

ทำไงถึงส่งข้อความถึงคุณ lmanoon ได้ครับ ผมหาไม่เจอ นี่ใช่เมล์ของคุณ lmanoon ไหมครับ "lasutham@doramail.comSad
lmanoon
member
*

คะแนน1

« ตอบ #24 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2009, 02:06:02 PM »

ส่ง mail มาก็ได้ครับ แต่ออกตัวก่อน ผมไม่ได้เก่งกาจอะไร แต่ถ้ารู้ก็บอกได้ครับ
wiworn
member
*

คะแนน0

« ตอบ #25 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2009, 02:23:24 PM »

Cheesy ขอบพระคุณมากครับ คุณ lmanoon  ขอบคุณ
bsong2009
member
*

คะแนน1

13379548
« ตอบ #26 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2009, 09:15:10 AM »

ต้องขอโทษคุณ wiworn ด้วยครับที่แปลงความหมายผิดไป คงเพราะผมกังวนใจมากไปหน่อย วันนั้นพอผมเข้ามาดูหัวข้อกระทู้เห็นตอบถึง 27 ข้อเลยงงนิดๆครับไม่ได้อ่านลายละเอียดมาก เลยอยากปิดกระทู้ทันที เพราะผมเองก็ถูกว่ามาเยอะเลยกลายเป็นกระต่ายตื่อนตูมไปเลย แต่ไม่ใช่ที่เว็ปนี้นะครับ เป็นเว็ปอื่น ดังนั้นหลักการของผมจะพยายามถามไม่ให้ยาวเกิน10-15ข้อครับ หากเกินนั้นแสดงว่ามีคนเข้ามาด่าเพียบแน่ๆ แต่บางที่ คำถามแค่ข้อเดียวก็โดนลุมเลยครับ ต้องขอดโทษอย่างแรงครับ...
แต่ที่เว็ปนี้ผมรู้สึกว่าเป็นกันเองที่สุดครับจากที่ผ่านมาหลายที่ ผู้ดูแลก็มีจิตใจที่ดี ผมจึงเข้ามาสมัคเป็นสมาชิกครับ...

ขอขอบคุณ  คุณ พรเทพ-LSV team มากครับที่ได้ให้ความสะดวกและโอกาศในการหาข้อมูลต่อไป...ขอบพระคุณอย่างสูงครับ...

ถึงพี่ lmanoon ครับ พอดีวันนั้ ผู้ดูแลระบบเข้ามาติงเรื่องที่คุณwiworn ใช้คำพูดไม่เหมาะสมจึงทำให้กระทู้ยาวมากผมเองก็ไม่ได้อ่านละเอียดเลยเข้าใจผิดไป แต่ตอนนี้ผู้ดูแลได้แก้ไขให้หมดแล้ว จึงไม่อยากให้พี่ lmanoon คิดมากในเรื่องนี้และเข้าใจเว็ปนี้ผิดไปครับ ผมอยากให้พี่ lmanoo อยู่ที่นี้คอยให้ความรู้ผู้อื่นต่อนะครับ...

การกระทำความดี ก็ย้อมเหมือนการว่ายน้ำทวนกระแส(mA)  ผู้ที่กระทำต้องมีจิตใจที่อดทนต่อแรงต้านทาน(R)ให้ได้ครับ

lmanoon
member
*

คะแนน1

« ตอบ #27 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2009, 08:39:19 PM »

ถ้าเค้าไม่แบนก็คงอยู่ต่อได้
ขออภัยทุกท่าน ที่ผมเลือดร้อนไปหน่อย งั้นต่อกันเลย
งานซ่อมคุณถึงไหนแล้ว ไม่ต้องห่วงเรื่องกระทู้ยาวหรือสั้น เอาให้วัตถุประสงค์ของกระทู้ลุล่วงเป็นใช้ได้
เห็นคุณ wiworn เค้า mail หาคุณนะ ไม่ทราบเห็นหรือยังครับ
toon_army
member
*

คะแนน1

« ตอบ #28 เมื่อ: กรกฎาคม 27, 2009, 03:27:54 PM »

ผมขอชื่นชมคุณ  lmanoon ด้วยคนครับผมเห็นคุณตอบให้คนอื่นหลายกระทู้ คุณเป็นคนเก่ง+มีน้ำใจอีกครับ หาไม่ง่ายนักครับคนมีน้ำใจแบบนี้
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์