samsung รุ่น CS29Z6HF9X/XST เปิดไม่ติดครับ
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
พฤษภาคม 23, 2024, 05:17:25 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: samsung รุ่น CS29Z6HF9X/XST เปิดไม่ติดครับ  (อ่าน 2767 ครั้ง)
nunes
member
*

คะแนน-1

« เมื่อ: พฤษภาคม 10, 2009, 03:39:46 PM »

พอกดสวิตซ์ power on หน้าเครื่อง  led สีแดง standby ติดขึ้นมาครับ แต่ไม่สามารถใช้รีโมท เปิด on ได้ครับ  รวมทั้งกดปุ่มเปลี่ยนช่อง เพื่อ on ก็ไม่ได้เช่นกันครับ แบบว่าไม่มีเสียงรีเลย์ ของดีเก๊าส์ กับรีเลย์ตัดต่อไฟ  ทำงานเลยครับ วัดไฟ ที่มาทริกรีเลย์ ก็ไม่มีเช่นกัน มีแต่ไฟ  5v อย่างเดียว ซึ่งไฟชุดนี้ จะผ่านสวิตซ์ ตรงๆ ไม่ต้องผ่านรีเลย์ เข้าใจว่าส่งไปเลี้ยงภาค  ไมโคร คอนโทรลเลอร์  แนวทางซ่อม ควรที่จะเริ่มเช็ค จากภาคไหนก่อนครับ แบบนี้ถ้าผมทำให้รีเลย์ ตัดต่อไฟ 220 v. แบบว่าไม่ต้องผ่านรีเลย์เลย เพื่อเช็คว่าภาคจ่ายไฟทำงานได้หรือไม่ครับ

ถาวร-LSVteam
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม.
member
*

คะแนน955

« ตอบ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 10, 2009, 04:54:17 PM »

ดูหลังเครื่องว่าเครื่องอยู่ในประกันรึเปล่า ระวังครับอยู่ในประกันบางรุ่นอาจจะต้องเปลี่ยนเครื่องเลยอาการนี้ ดังนั้นถ้าเครื่องยังอยู่ในประกัน ให้ส่งศูนย์ครับ

ยังสร้างความฉิบหายให้ประเทศไทยไมพอกันอีกหรือ 
 ผู้ใดคิดร้ายให้ร้ายพระองค์ มันจงพินาจฉิบหายในเวลาอันใกล้
nunes
member
*

คะแนน-1

« ตอบ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 10, 2009, 08:09:00 PM »

หมดประกันนานแล้วครับ ตอนแรกเปิดได้ปกติ หลังจากไม่ได้ใช้งาน ประมาณ 3 เดือน ก็เจออาการปบบนี้เลยครับ
anuchat007
Full Member
member
**

คะแนน95

« ตอบ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 10, 2009, 08:24:32 PM »

ไล่ย้ำจุดหลวมดูครับทีวีบางทีผมเองเกือบถอดใจอาการที่ว่ายากๆแต่เมื่อย้ำตะกั่วใหม่เครื่องกลับใช้ได้เฉยเลย
ลองดูก่อน หมดประกันเข้าศูนย์คิดหนักหน่อยนะเรื่องราคาซ่อม Tongue
nunes
member
*

คะแนน-1

« ตอบ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2009, 01:10:13 AM »

ผมก็ลองไล่ย้ำดูแล้วนะครับ  โดยเฉพาะภาค ที่ใช้ไฟ สูงๆ เช่น supply   hor ver tube driver  แต่ก็ยังไม่เจอ ตอนแรกๆที่เป็น จะต้องเปิด ปิด หลายครั้ง กว่าจะติด  บางทีกดปุ่ม  stanby ไว้หลายนาที กว่าจะติด บางทีเปิด ดูซักพัก เครื่องก็ตัด ก็เลยลองรื้อพวกสายไฟ คอนเนคเตอร์ เอา CRC ไล่ฉีด ขั้ว คอนเนคเตอร์ ล้างแผ่นปริ๊น ก็ดี ขึ้น เปิดทีเดียวติด แต่พอทิ้งไว้ 2-3 เดือน มาวันนี้ จะยกไปใช้อีกบ้านหนึ่ง พอลองเปิดกลับไม่ติดเฉยเลย ใช้วิธีเดิมๆ ที่เคยทำมาก็ไม่ได้ผลเลยครับ
nunes
member
*

คะแนน-1

« ตอบ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2009, 02:57:01 PM »

UP
nunes
member
*

คะแนน-1

« ตอบ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2009, 12:41:03 AM »

ลองชอร์ทขารีเลย์ ตัดต่อไฟ 220 v. เพื่อเช็คว่าภาคจ่ายไฟทำงานได้หรือไม่ พบว่าไฟมาหมดทุกจุด เพียงแต่ไฟ 30 v. มาไม่ถึง 30 v. ครับ
nunes
member
*

คะแนน-1

« ตอบ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2009, 07:49:34 PM »

ถอดใจแล้วครับ รุ่นนี้มันไฮเทคเกินไป มีทั้งระบบ ภาพซ้อนภาพ 100 Hz progressive scan ภาค MICOM  ก็ตรวจเช็คยากมาก ปรินซ์วางแนวตั้ง ทำให้ไม่มีพื้นที่ที่จะวัดตรวจสอบ คงต้องลองยกไปอมรดูแล้วครับ
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์