แอบเอามาโชว์ ของในห้อง
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
มีนาคม 29, 2024, 02:40:49 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: แอบเอามาโชว์ ของในห้อง  (อ่าน 9939 ครั้ง)
maxzautcc
member
*

คะแนน1

« เมื่อ: พฤษภาคม 10, 2009, 09:46:28 AM »

มือใหม่หัดเล่นเครื่องเสียงครับ

อะไรเหลือๆจับมาโมใส่แหลก.

แอม2ตัว, ปรี, ตู้15" เป็นของ a technic  (ซื้อยี่ห้ออื่นไม่เป็น ท่าจะบ้า ดีใจจัง)

maxzautcc
member
*

คะแนน1

« ตอบ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 10, 2009, 09:47:39 AM »

ต่อครับ
maxzautcc
member
*

คะแนน1

« ตอบ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 10, 2009, 09:57:05 AM »

อันนี้เป็นดอก 8"เสียงกลาง ไม่มีตู้ เอาแม่เหล็กดูดเหล็กแป๊บไว้ 555(ท่าจะบ้า)

ที่วงกลมแดงไว้นั่นคือตัวตัดเสียงเบสผม มันเป็นชิ้นส่วนของพัดลมที่เสียแล้ว เอาไว้ปรับเบอร์1 2 3 ของพัดลมอ่ะครับ เพื่อนมาดูหาว่าผมบ้า ทำไปได้ไง

ก็ทำไปแล้วอะครับ 5555 ดีใจจัง

เปิดดังๆตัวนี้จะบาดหูนิดหน่อย

โดยรวมผมก็พอใจแล้ว แต่อยากเพิ่ม 15"อีกซักคู่ กำลังลังเลตู้ลูกเต๋ากับตู้W ว่าจะเอาแบบไหนดี หาสูตรอยู่ว่าจะลองต่อเอง

ผมสงสัยอยู่ด้วยว่า ผมมี15"คู่นี้แล้ว(ตัวนี้ก็ใช้เป็นซับอยู่)ทำซับ15"เพิ่มมาอีกคู่นึง ดอกคนละยี่ห้อกัน ตู้คนละแบบกัน เสียงจะออกมาเหมือนกันหรือเพี้ยนมากไหมครับ ยังไงก็ช่วยแนะนำด้วยนะครับ

ขอบคุณ..
S.T.C.-AUDIO
member
*

คะแนน22

« ตอบ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 10, 2009, 05:07:16 PM »

บ้าเครื่องเสียงมัน....... มันส์ดีนะท่าน........ผมก็บ้าตั้งแต่ 9 ขวบครับ ใม่ใด้เว่อร์นะ จริงๆ  ตอนเด็กๆนอนเฝ้าเครื่องไฟใม่ใด้ตังก็เอา
Nattawut-LSV Team
E23IUY
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม.
member
*

คะแนน808

« ตอบ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 10, 2009, 05:11:58 PM »

ก็จริงๆ อย่างที่ คุณ S.T.C.-AUDIO  ว่านั่นแหละครับ
ผมก็บ้าเครื่องเสียง  ตั้งแต่อายุ 10 ปี
มีความสุขกับเสียงเพลง........เปิดทีไรหลังคาบ้านสั่น
จน คนข้างบ้านเขาบอกว่า หูไอ้นี่มันหนวกหรือเปล่าว่ะ
เห็นวงดนตรีมาเล่น ต้องเรียบเอาเก้าอี้ไปนั่งดู ไม่ได้ดูแดนซ์เซอร์ นะ
ดูเจ้าของวงปรับ เครื่องเสียง............
maxzautcc
member
*

คะแนน1

« ตอบ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 10, 2009, 08:26:08 PM »

คอเดียวกันเลยครับ

ผมเริ่มชอบเครื่องเสียงก็ตั้งแต่เด็กๆ มีวอคแมนที่เล่นเทป ก็เอาตัวเสียบหูฟังมาเปลือยต่อสายเข้าลำโพงเล็กๆ ติดใว้หัวนอน 2ข้าง
นอนฟังจนหลับทุกคืน หลังๆไม่มีเงินซื้อถ่านก็ไปซื้อหม้อแปลงไฟมาเสียบคราวนี้ฟังยันเช้า
ฟังไปฟังมาโดนลุงเอ็ดเอาว่า ไม่กลัวไฟไหม้หรือยังไง เอาปลั้กไฟมาเสียบบนที่นอน

ทำไงได้ ก็คนมันติดเสียงเพลง ไม่ฟังก็นอนไม่หลับสิครับ

วัดแถวบ้านมีงานประจำปีก็จะชอบไปยืนดูแท่นขยายเสียงจอหนังกลางแปลง (คิดในใจ ต้องมีบ้างให้ได้ เสี้ยวนึงก็ยังดี)

จนทุกวันนี้ ใช้คอมเป็นตัวกำเหนิดสัญญาณ เล่นเอ็มทีก็ ตึ๊งงงง ตึ๊งงงงง เล่นเกมส์Counter ปาระเบิดทีบ้านจะพัง

เพื่อนมาเที่ยวที่บ้านก็หาว่าบ้า มิงจะฟังให้หูแหกบ้านพังกันเลยหรือยังไง

ทำไงได้..
ตกหลุมรักจริงๆ เพราะรักจริงๆ (พ่อ,แม่) คงไม่ว่ากันนน
dekwat♥
member
*

คะแนน458

« ตอบ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 10, 2009, 10:31:31 PM »

ดีแล้วครับถ้าเราพอใจกับมันใช้มันให้เกิดประโยชน์สูงสุด เราก็จะมีความสุข 
   ดีกว่าผมเยอะเลยครับสมัยเด็ก ๆ เคยซื้อแอมป์แบบ OTL 45 วัตต์ เปิดกับลำโพง 10 นิ้ว(เบส)  แหลมแบบหัวจรวดตัวละ 40 บาทเก็บเงินตั้งนานต้องไปเกี่ยวข้าวรับจ้าง  เครื่องเล่นก็เป็นเครื่องเล่นเทปที่เขาทิ้งแล้วเก็บมาต่อสายพอฟังได้  ตกเย็นเสร็จจากงานที่บ้านก็ไปเล่นบ้านเพื่อนไปฟังเครื่องของเพื่อนบางวันเพื่อนก็มาฟังของเราสนุกดีครับ  บางครั้งก็โดนเปิดประชันก็มีแบบว่าเครื่องของเขาไฮโซมินิคอมโปพานาโซนิคเปิดขึ้นมากลบของเราหมดคิดในใจเครื่องอะไรเสียงดังดีแท้เกิดความคิดอยากได้เครื่องที่ดีกว่าจนบัดนี้มาทำงานที่กรุงเทพมีโอกาสศึกษาค้นคว้าจากเว็บไซต์ต่าง ๆ ทำให้รู้อะไรเป็นอย่างไรและก็พอจะมีโอกาสได้ซื้อมาสนองกิเลส   พล่ามมาซะยาวเอ๊ะกระทู้ชีวิตหรือปล่าวเนี่ยอิอิ เล่าให้ฟังเฉย ๆ ครับ
member
*

คะแนน22

« ตอบ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2009, 10:28:47 AM »

คิดว่ามีอีกเยอะครับคอเดียวกันที่มีพื้นฐานมาจากตอนเด็กๆและคร่ำเคร่งกับเครื่องเสียงแล้วใด้ดีจนถึงทุกวันนี้ .................แถวบ้านผมน้องๆเด็กวัยรุ่นที่เรียนช่างอิเล็ก พ่อแม่ ยอมหยิบยืม กู้เงินให้เรียนแต่ดันใม่ตั้งใจ ยาบ้ามั่ง กัญชามั่ง  ซื้อบริการมั่ง  ใม่เคยเสียดายเงิน ใม่สนใจใครแม้แต่พ่อแม่ [จากปากของเขา]ใม่เห็นอนาคต..........ผิดกับคนที่ตั้งใจ เสื้อผ้าเก่าๆก็พอใส่ใด้ รถเก่าๆก็พอขี่ใด้  ของกินอะใรๆก็พอกินใด้  แต่เรื่องความรู้ เรื่องค้นคว้า  เรื่องหมดเงินกับเครื่องเสียง.........ใม่เคยพอ...... เยี่ยมมากอันนี้ขอชมว่าเยี่ยม เยี่ยมมาก
maxzautcc
member
*

คะแนน1

« ตอบ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2009, 08:24:22 PM »

กระทบคนที่เล่นเครื่องเสียงแบบไม่เคยพอหรือเปล่าครับเนี้ย ไม่เอา
ได้คืบจะเอาศอก ได้ศอกจะเอาวา ดีใจจัง

ก็อย่างว่าอ่ะครับ ของเราว่าดังดีแล้วนะ ได้ยินของคนอื่นดังกว่า
กิเลสก็เกิดสิครับ
member
*

คะแนน22

« ตอบ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2009, 09:27:21 PM »

Lips Sealedเล่นเยอะๆดีนะผมว่า   อายุยิ่งเยอะความรู้ยิ่งมาก ของที่สะสมใว้พอเราแก่ตัวใปถ้าลูกหลานหรือใครชอบแต่ใม่มีโอกาศจะหามาประกอปความรู้เราก็จะใด้แจกจ่ายใป ใด้บุญใปอีกแบบ นึกถึงตัวเองตอนเด็กๆใม่ค่อยมีตังเลย [กระทู้อะใรอ่ะเนี่ย]
maxzautcc
member
*

คะแนน1

« ตอบ #10 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2009, 02:39:56 PM »

จะกลายเป็นกระทู้เล่าเรื่องความสัมพันธ์กับเครื่องเสียงในอดีตซะแล้ว
MAFIA2499
member
*

คะแนน0

« ตอบ #11 เมื่อ: พฤศจิกายน 03, 2009, 03:15:00 PM »

ตู้ซับแบบนี้เสียงเป็นไงครับ  Angry
maxzautcc
member
*

คะแนน1

« ตอบ #12 เมื่อ: พฤศจิกายน 08, 2009, 10:45:54 PM »

สวัสดีครับพี่น้องทั้งหลาย

กลับมาพร้อมกับชุดปรับปรุงใหม่ ยิ่งใหญ่กว่าเดิม..!!

เริ่มเลยแล้วกันครับ

ได้ทำการเพิ่ม ตู้ 18" ดอก obom 4808  1คู่ ตีเองกับมือครับ ตู้แรกในชีวิตเลยครับ

เครดิตสูตรตู้โดย Marut Sound Engineer น้องสุดรักของผมเองครับ
maxzautcc
member
*

คะแนน1

« ตอบ #13 เมื่อ: พฤศจิกายน 08, 2009, 10:50:11 PM »

ถัดมา..

ได้เพิ่มปรีอีก 1 ตัว กลางแหลม 1   เบส 1  แยกกันไปเลยยย

ถอยแอมมาใหม่อีก 1 ตัว ขับ 15 กับจรวด obom m88 4ตัว
ส่วนตัวเล็ก(กลาง)ใช้ขับดอก8 (เสียงกลางแหลม)

ผลที่ได้เป็นที่น่าพอใจยิ่งนัก 

ในอนาคตอยากเพิ่ม 18 อีกซักคู่จะเป็นอะไรที่แจ่มมาก  ดีใจจัง

ขอจบการนำเสนอเพียงเท่านี้นะครับ ตังหมด ต้องแอบไปเก็บเงินอีกพักใหญ่เลย

ขอบคุณทุกความคิดเห็นครับผมม..
 ขอบคุณ  Cheesy ขอบคุณ
member
*

คะแนน22

« ตอบ #14 เมื่อ: พฤศจิกายน 10, 2009, 08:16:48 AM »

งามดีครับ.......อ้อ แล้วทำใมไม่จูนเบสด้วยท่อละครับ 3'' หรือ 4'' ดอกแนวนี้ไส่ BAND PASS แล้วปิดห้องนึง ถ้าแอมป์แรง ลำโพงคอหักง่ายๆเลย  แต่ถ้าใส่ท่อมันจะช่วยลดปัญหานี้ และ ความร้อนจากแม่เหล็กจะระบายออกใด้ง่าย ความร้อนของว้อยซ์คอยล์ลดลง ท่านก็จะใด้เสียงเบสที่ราบเรียบสม่ำเสมอ  และดีอีกด้วย ping!
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์