คัมภีร์เตือนภัย การป้องกันตัวจากการโดนขโมยมือถือ..........
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
มีนาคม 29, 2024, 05:08:20 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: คัมภีร์เตือนภัย การป้องกันตัวจากการโดนขโมยมือถือ..........  (อ่าน 3421 ครั้ง)
BenQ
member
*

คะแนน214

« เมื่อ: เมษายน 28, 2007, 08:55:11 AM »

ช่วงหลังๆมีข่าวไม่ดีเกี่ยวกับมือถือครับ ภัยมากมาย ทั้งโดนขโมย ทำร้ายร่างกาย วิ่งราว มีผมคำแนะนำมาให้ใช้ดูครับ

สำหรับผู้ชาย ปกติจะเหน็บมือถือไว้ที่เอวโดยใส่ซองแว่น หรือใส่กระเป๋ากางเกงใช่ไหมครับ ผู้หญิงจะเก็บไว้กับตัวลำบากถ้าใส่กระโปรง จะเห็นได้ว่าห้อยคอ หรือใส่กระเป๋าถือกัน

คำแนะนำครับ

1. ระมัดระวัง ที่ไหนคนเยอะๆ เบียดๆน่ะ ก็ใช้มือกุมมือถือไว้บ้างเป็นระยะๆ แต่อย่าให้ผิดสังเกตเกินไปนะครับ สังเกตใครเข้ามาใกล้เกินจนผิดสังเกตหรือมีอะไรแปลกๆระวังไว้นะครับ

สถานที่ : MBK ( มาบุญครอง ) สยาม พันธุ์ทิพย์ อนุเสาวรีย์ชัยฯ ตะวันนา ตลาดนัดที่คนเยอะๆ งานแสดงสินค้า งานที่คนเบียดๆครับ ระวังด้วย

2. ตอนขึ้นรถเมล์ระวังนะครับ ช่วงที่ก้าวขึ้นรถเมล์จะเบียดๆกัน ระวังด้วย ทั้งกระเป๋าตังค์ มือถือ เราไม่รู้ตัวเลยล่ะ

3. ผู้หญิงผมจะเห็นใส่ยีนส์ แต่ใช่ว่าจะปลอดภัย ใส่ไว้กระเป๋าหลังครับ เห็นมือถือโผล่ออกมาล่อตาล่อใจดีนัก

ยังไม่หมดครับ ใส่กระเป๋าถือ บางคนเห็นหยิบง่าย ใส่ไว้ช่องข้างๆ โผล่ออกมาเหมือนกัน ปกติเห็นยากครับ แต่ตอนลงบันไดสะพานลอยน่ะ มองลงไปเห็นมือถืออยู่ในกระเป๋าเลยรู้ตัวกันบ้างไหม ใครคิดไม่ดีนี่หยิบไปง่ายๆเลยนะ มีหลายคนแล้ว ผมเห็นว่าจะไปเตือน กลัวโดนหาว่าเสื_ก ครับ

4. ที่ไหนคนเยอะๆ ระวังเป็นพิเศษ คอยระวังทั้งกระเป๋าตังค์ มือถือครับ

5. สำหรับที่ไหนคนน้อยๆ เปล่าเปลี่ยวน่ากลัวครับ ระวังด้วย ป้ายรถเมล์ดึกๆน่ะครับ เดี๋ยวนี้ป้ายไหนคนเยอะก็มีสิทธิครับ เพราะเกิดไวมาก คนอื่นช่วยไม่ทันครับ

6. เวลาเดินคุยโทรน่ะ มองซ้ายขาวบ้าง เพราะมีข่าวว่าคุยโทรอยู่ คนร้ายวิ่งมาชนด้านหลัง เราจะเสียหลักหรือปล่อยมือจากมือถือชั่วขณะ ระวังนะครับ

7. เวลาซื้อของน่ะ ระวังไว้นะครับ เรายืนคุยกะคนขาย มือถืออาจโดนล้วงไปแล้วก็ได้

8. อันนี้ผมเจอมาเองครับ นานแล้ว ปีที่แล้วครับ ตอนนั้นเอา PCT ใส่กระเป๋าเป้ช่องด้านนอกแล้วสะพายไว้ข้างหลัง โดนล้วง PCT ครับที่ mbk ชั้น 4 แต่ยังดีมีร้านมือถือโทรหาพ่อเราว่ามีคนลืมไว้ เราก็โทรเข้า PCT ถามว่าร้านอยู่ไหน เพราะเรายังไม่ได้เดินไปร้านโซนนั้นเลย กดดูมีคนโทรออกไป 3 ครั้งครับ สงสัยคงจะขายไม่ได้ราคา เลยวางไว้ร้านครับ ร้านนึกว่าเราลืมไว้ จริงๆโดนขโมยครับ ถ้าเราลืมจริงๆต้องรู้สิว่าเราผ่านร้านนี้มาแล้ว แต่เรายังไม่เดินไปโซนนั้นเลย คือโดนล้วงแน่ๆครับ ตอนคนเยอะๆล้วงเราไม่รู้ตัวครับ ระวังการใส่มือถือไว้ในเป้ด้วยนะครับ

++++ เท่าที่อ่านข่าว และเจอมาจะมีแบบนี้ครับไม่ต้องระแวงเกินไป แต่ไม่ประมาทครับ ++++

เรื่องที่อยากจะเตือนอีกเรื่องคือมือถือน่ะครับ คือเห็นหลายคนเดินไปคุยไป อันนี้ไม่ว่าครับ แต่เดินริมถนนน่ะ ดูรถออกจากซอยด้วยนะครับ อีกอย่างเคยเห็นข่าวว่าข้ามถนนแล้วตายคามือถือ เพราะตอนข้ามถนน สติไปอยู่ที่โทรศัพท์ครับ ช่วงเวลาข้ามถนนแค่ นาที-2นาที ผมเองจะบอกอีกฝ่าย รอเดี๋ยวนะ พอข้ามเสร็จคุยต่อได้ครับ ขอให้ระวังตรงนี้ด้วย

ทุกอย่างที่ผมเขียนมา เขียนจากประสบการณ์ที่อ่าน ฟังข่าว คำเตือนต่างๆ ที่เคยอ่านมา ข่าวต่างๆที่เป็นอุธาหรณ์ครับ ขอให้ทุกคนระวังตัวด้วยนะครับ เดี๋ยวนี้โจรไม่ได้ขโมยแค่มือถือ ถ้าเจ้าของหน้าตาดีล่ะไม่แน่อาจมีภัยอย่างอื่นอีกครับ อย่าระแวงมากจนไม่เป็นอันทำอะไรครับ ขอให้ไม่ประมาทครับผม ขอบคุณครับ

+++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++

อ๋อ ล่าสุดครับ เพิ่งไปตะวันนากับเพื่อน เพื่อนเอามือถือขาย ร้านเขาให้เขียนเลขอีมี่ ตำหนิ สภาพเครื่อง ชื่อรุ่น วันที่ และให้เซนชื่อพร้อมถ่ายเอกสารบัตรประชาชนด้วยครับ เพราะตำรวจจะมาตรวจได้หากเจ้าของเครื่อง(ตัวจริง)สงสัยว่าเครื่องที่เห็นที่ร้านเป็นเครื่องที่โดนขโมยมา ร้านจะได้มีหลักฐานว่าเครื่องได้มายังไง วันไหน พร้อมทั้งมีที่อยู่ (ตามบัตรประชาชน) ไว้เป็นหลักฐานด้วยครับ หากเป็นอีมี่เดียวกับเครื่องที่เจ้าของยืนยันก็สามารถตามที่มาได้ครับ ที่นี่จะขโมยมาขายก็คงยากหน่อยครับ ตำรวจก็ดูอยู่ แต่อาจไม่ทั่วถึงนะครับ ยังไงก็ต้องระวังด้วยครับ

ขอขอบคุณ www.mobikiss.com ครับ

prom jantapho
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม.
member
*

คะแนน413

ทำดีเท่าที่ทำได้

« ตอบ #1 เมื่อ: เมษายน 30, 2007, 04:11:17 PM »

แถวทางนี้ทุกคืนเป็นต้องมีการรายงานว่ากระเป๋าโดนโขมยไปจากตะกร้าหน้ารถเป็นประจำ
เป็นเพราะว่าง่ายต่อการลงมือของพวกมิจฉาชีพ  ที่ขับรถตามเมื่อมองเห็นว่าสบโอกาศก็จะลงมือทันที
แม้แต่หน้าธนาคารก็เป็นอีกที่หนึ่งที่พวกมิชฉาชีพ  ทำทีไปกดเงินที่ตู้เอทีเอ็ม

จึงควรบอกญาติท่านทั้งหลายในการดูแลตัวเองและทรัพท์สินให้รอดปลอดภัย  Cool Kiss

สามารถติดต่อได้ที่ 0841987970
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์