แอมป์ marantz
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
พฤษภาคม 29, 2024, 10:15:42 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: แอมป์ marantz  (อ่าน 2839 ครั้ง)
supervr4
member
*

คะแนน0

« เมื่อ: พฤษภาคม 06, 2009, 05:05:41 PM »

แอมป์ marantz ของผมมีปัญหาคือ เมื่อปรับบาลานส์แร้วเสียงจะออกไม่เท่ากัน 2 ข้างครับ ถ้าปรับซ้ายสุดเสียงจะออกข้างขวาดังกว่าข้างซ้าย พอปรับไปตรงกลางเสียงข้างซ้ายจะดังขึ้นแต่ข้างขวาดังมาก เป็นที่ปุ่มปรับบาลาส์หรือเปล่าครับ ขอบคุณครับ ขอบคุณ

kof
member
*

คะแนน13

GT-R เครื่องมันแรงใช้ใด้

http://en.sawgi.com/mp3/Electron
« ตอบ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 06, 2009, 08:48:22 PM »

เปลี่ยน  โวลุม บาลาน ครับ หาย  ....แต่ถ้ากลัวเสียของก็แกะออกมา  ..หาแผ่นคาล์บ้อนโวลุม ที่เทากันมาใส่แทน  ...(อันนี้ต้องชำนานหน่อยนะ)

hongnoi♥
ซุปเปอร์ วีไอพี
member
*

คะแนน405

« ตอบ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2009, 10:10:03 PM »

ถอดโวลุ่มบาล้านมันออกซะเลย จะได้รู้ว่าเป็นที่อะไรแน่ ขยายเสียอยู่ก็เป็นได้ คือพวก C มันเสื่อมก็ทำ
 ให้เสียงไม่เท่ากันก็เป็นได้  และลำโพงต้องมั่นใจได้ว่า 2 ข้างดังเท่ากัน ลองสับข้างกันดู  ตัวโวลุ่มเร่ง
 เสียงเองก็เคยเจอเสียอยู่บ่อย ๆ  คือค่ามันเปลี่ยนไปไม่เท่ากัน ลองวัดดูก็รู้ครับ.

สามารถ หงษ์น้อย  ร้าน หงษ์น้อย อิเล็คโทรนิค
 123 โชคชัย 4  ชอย 54  ลาดพร้าว เขตลาดพร้าว กรุงเทพ 10230
  02-9311788  087-9076213
tow
member
*

คะแนน0

« ตอบ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2009, 01:00:47 AM »

marantz รุ่นไหนครับ พอดีผมเพิ่งซ่อมรุ่น av500 เพิ่งเสร็จสมบูรณ์ทุกภาค (เสียทุกภาค ตั้งแต่ pa, surround prologic , key logic ใช้เวลาไปเกือบ 2 เดือน พอดีซื้อแอมป์เก่าเขามา  ทำเสร็จเอามาดูหนังอย่างเดียว ของเขานี่ดีเยี่ยมจริง ๆ  อย่างอาการเสียเสียงไม่เท่ากันนี่ ตอนแรกซ่อมเกือบทุกจุด แต่จุดที่เกิดปัญหาจริง ๆ มันคือ โวลลุ่มสกปรก มันเป็นของยี่ห้อ  alps 6 ชั้น + มอเตอร์ รีโมท ตัวนี้ต้องล้างครับ ฉีดน้ำยาทำความสะอาดเข้าไปอัดเต็ม ๆ จะมีผงไหลออกมาพร้อมน้ำยาเลย (เพราะอายุแอมป์มากแล้ว)แล้วรอมันแห้งใช้ได้เลย หลงทางไปเสียนานเลยครับ
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์