ผีปอบมีจริงหรือไม่ ?
หน้า: [1] 2   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ผีปอบมีจริงหรือไม่ ?  (อ่าน 17160 ครั้ง)
Nattawut-LSV Team
E23IUY
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม.
member
*

คะแนน808

« เมื่อ: พฤษภาคม 04, 2009, 08:13:34 AM »

คัดลอกข้อมูลมาจาก วิญญาณมีจริง  เรื่องที่ ๓๔  ผีปอบมีจริงหรือไม่ ?

ผีปอบมีจริงหรือไม่ ? การที่จะตอบคำถามนี้ จำเป็นที่ข้าพเจ้าจะต้องนำเรื่องที่ข้าพเจ้าได้ประสบพบด้วยตนเองมาเล่า  และเรื่องนี้เองอาจจะเป็นคำตอบว่า “ผีปอบมีจริงหรือไม่ ?”

ผีปอบนั้น เป็นผีประเภทหนึ่ง ที่เกิดขึ้นและอาศัยอยู่กับคนที่ยังไม่ตาย ผู้ที่เป็นเจ้าของผีปอบนั้นยังมีชีวิตอยู่ เป็นบุคคลเช่นเดียวกับบุคคลทั่ว ๆ ไป ไปไหนมาไหนได้ตามปกติ ส่วนสาเหตุที่ทำให้บุคคลนั้นเกิดมีผีปอบอาศัยอยู่ในตัว  ทางภาคอีสานเขาว่ากันว่า เกิดจากการที่ใครก็ตาม ไปเรียนมนตร์คาถาที่พิเรนทร์ ๆ เช่น ผู้หญิงที่ไปเรียนมนตร์คาถาเพื่อเสกเป่าให้อวัยวะเพศของตนใหญ่ขึ้น  เพื่อให้ถูกอกถูกใจผู้ชายที่เข้ามาเกี่ยวข้องด้วย ท่านผู้อ่านอาจจะสงสัยว่ามนตร์คาถาที่พิเรนทร์อย่างนี้มีอยู่ด้วยหรือ ตอบว่า มีอยู่ครับ

ข้าพเจ้าขอยกเอาเรื่องของผู้หญิงคนหนึ่งในหมู่บ้านของข้าพเจ้า  ชาวบ้านทั้งหลายกล่าวกันว่า เธอเรียนมนตร์คาถาที่พิเรนทร์นี้มาด้วย  ความจริงผู้หญิงคนนี้เธอมีรูปร่างและหน้าตาดี ถึงไม่เรียนมนตร์คาถาที่พิเรนทร์อย่างนี้  หนุ่ม ๆ และแก่ ๆ ก็จะหลงใหลไม่น้อยทีเดียว ขณะนี้สามีของเธอเสียชีวิตเพราะอุบัติเหตุเสียแล้ว  เธอมีชีวิตอยู่กับลูก ๆ ๓ คน ลูกของเธอก็ยังเล็ก ๆ อยู่  แต่ไม่มีหนุ่มแก่คนไหนกล้าเข้าไปเกาะแกะด้วยเลย  เพราะกลัวผีปอบของเธอจะกินตับเข้าให้ ก็อยู่กับลูก ๆ ตามลำพัง  ข้าพเจ้าก็สงสารเธอเหมือนกัน เพราะถูกสังคมลงโทษจริง ๆ ซ้ำร้ายแม้แต่มองหน้าก็ไม่ค่อยมีใครอยากมอง  พากันรังเกียจ และกลัวเธอยิ่งกว่าคนเป็นโรคติดต่อร้ายแรงเสียอีก

มันทรมานใจของผู้ที่ตกอยู่ในสภาพเช่นนี้อย่างมากทีเดียว  และก็ไม่มีใครกล้าที่จะบอกเธอตรง ๆ ว่า “เธอเป็นผีปอบ” เพราะถ้ามีคนพูดเช่นนั้น อาจจะโดนข้อหาหมิ่นประมาท เพราะไม่มีกฎหมายรับรองให้ทำเช่นนั้นได้ เธอเองก็มึนงงอยู่มากทีเดียวว่า ทำไมคนทั้งหลายจึงไม่อยากพูดคุยหรือคบหาสมาคมกับเราเลย นี้เป็นตัวอย่างหนึ่งสำหรับผู้หญิงที่เรียนมนตร์คาถาพิเรนทร์ ๆ ส่วนผู้ชายที่ไปเรียนมนตร์คาถา ที่ทำให้อยู่ยงคงกระพัน ฟันไม่เข้ายิงไม่ออกอย่างนี้เป็นต้น ก็เป็นสาเหตุทำให้เป็นผีปอบได้เช่นกัน

การเรียนมนตร์คาถาที่พิเรนทร์อย่างนี้  เขาจะมีข้อกำหนดควบคุมความประพฤติของผู้ที่เรียนมนตร์คาถานั้นไว้ด้วย  เพื่อให้ผู้ที่เรียนมนตร์คาถานั้นประพฤติตนโดยเคร่งครัดด้วย  ถ้าทำได้ตามข้อกำหนดนั้น มนตร์คาถานั้นก็จะให้ผลดี  ใช้ประโยชน์ได้ดีตลอดไป  ข้อกำหนดเช่นว่านั้น เช่น ห้ามกินลาบเลือด หรือ ลู่ เป็นอันขาด หรือ ห้ามกินกบกินเขียด อย่างนี้เป็นต้น ถ้าผู้เรียนปฏิบัติตนได้ตามนี้ ก็จะอยู่ได้อย่างปกติ ถ้าใครควบคุมตนเองไม่ได้ มนตร์คาถานั้นก็จะเสื่อม แล้วก็จะกลายเป็นผีปอบขึ้นมาทันที

สาเหตุที่ทำให้เกิดเป็นผีปอบนี้ ไม่ใช่แต่เรียนมนตร์คาถาอย่างเดียวเท่านั้น บางอย่างก็เป็นสาเหตุให้เกิดเป็นผีปอบได้ เช่น สักลายต่าง ๆ ตามตัว อาจจะเป็นลายดำหรือลายแดงก็ได้ น้ำยาที่นำมาสักนั้น บางชนิดเอามาจากว่าน ว่านชนิดนั้นมีชื่อว่า “ว่านกระจาย”

เขาว่ากันว่า ว่านกระจายนี้เมื่อยังไม่ได้ขุดขึ้นมาจากพื้นดิน โยนกบหรือเขียดเข้าไปในกอว่านนั้น กบเขียดจะตายทันที เพราะมันถูกว่านนั้นดูดกินเลือดหมด ว่านกระจายนี้เขาว่า ทำให้อยู่ยงคงกระพันด้วย ผู้ถูกสักด้วยว่านนี้ น้ำว่านจะซึมซับเข้าไปในเลือดเนื้อ ยากที่จะลบออกได้ จะติดตัวผู้นั้นตลอดไปจนตายจากกัน ผู้ถูกสักจะต้องงดเว้นการกระทำต่าง ๆ ตามข้อกำหนดโดยเคร่งครัด เช่น ห้ามกินลาบเลือดหรือลู่ หรือห้ามกินกบเขียด ดังกล่าวแล้วนั้นโดยเคร่งครัด ถ้าละเมิดก็จะกลายเป็นผีปอบไปทันที ผีปอบนั้น เข้าตัวจะควบคุมไม่อยู่ มันอยากกินใครมันก็ไปกิน หรือบางทีเพียงแต่เจ้าของคิดหรือนึกเท่านั้น ตัวผีปอบนั้นก็จะไปกินคนนั้นเข้าแล้ว หรือบางทีเพียงแต่เขาคิดถึงเท่านั้น ผีปอบนั้นก็จะไปสิงคนนั้น แล้วบอกว่า คิดถึงมาเยี่ยม อย่างนี้เป็นต้น

หมอผีที่ทำหน้าที่ไล่ผีปอบให้ออกจากร่างคนป่วยนั้น บางคนไม่ต้องเรียนมนตร์คาถาไล่ผีมาหรอก  เพียงแต่เป็นคนที่ชาวบ้านชาวเมืองเขากลัวกัน เช่น เสียงดังฟังชัด เป็นนักเลง เอาจริงเอาจัง จนคนทั้งหลายกลัวกัน ผีปอบก็กลัวด้วย  ที่หมู่บ้านของข้าพเจ้า มีคน ๆ หนึ่ง ที่ชาวบ้านเขากลัว แกเป็นผู้ใหญ่บ้าน ชื่อ ผู้ใหญ่ทิ ผู้ใหญ่คนนี้เสียงดังมีอำนาจเด็ดขาด เอาจริงเอาจัง เด็ก ๆ พอได้ยินเสียงตาคนนี้ ร้องไห้อยู่ก็หยุดร้องทันที เด็ก ๆ ไม่กล้าเดินผ่านหน้าบ้านแก เพียงแกกระแอมใส่เท่านั้น เด็กวิ่งหนีหางจุกตูดเลย ผีปอบเข้าสิงใครแล้ว เพียงแต่มีคนบอกว่า ผู้ใหญ่ทิมาแล้วเท่านั้น เป็นเยี่ยวราดเต็มกางเกง ตาลีตาลานออกจากร่างคนป่วย กูไม่อยู่แล้ว ไปแล้ว เท่านั้นแหละ หมอผีที่แน่ ๆ เก่ง ๆ เป็นอายไปตาม ๆ กัน

ต่อไปนี้ข้าพเจ้าจะได้เล่าถึงเรื่องผีปอบที่ข้าพเจ้าได้ประสบพบมากับตนเอง  เมื่อข้าพเจ้ามีอายุได้ ๑๕ ปี   พ่อกับแม่ได้นำข้าพเจ้าไปบรรพชาเป็นสามเณรอยู่กับ ท่านพระครูพา วัดยอดลำธาร บ้านนาแก้ว อำเภอเมือง จังหวัดสกลนคร  บ้านนาแก้วนี้อยู่ห่างจากบ้านข้าพเจ้าประมาณ ๑๕๐ กิโลเมตร และอยู่คนละอำเภอด้วย  ท่านพระครูพาซึ่งเป็นเจ้าอาวาสวัดยอดลำธารนี้มีศักดิ์เป็นลุงของข้าพเจ้า  ท่านบรรพชามาตั้งแต่เป็นสามเณรดำรงตนอยู่ในสมณเพศจนแก่จนเฒ่า และมรณภาพในขณะที่อยู่ในสมณเพศนั้นด้วย  ท่านเป็นที่เคารพนับถือของคนทั่วไป  ในวันที่ข้าพเจ้าไปบรรพชาเป็นสามเณรนั้น มีหลวงตาองค์หนึ่ง อายุได้ประมาณ ๖๕ ปีแล้ว ชื่อว่า หลวงตาสี อุปสมบทเป็นพระอยู่กับท่านพระครูพามา ๓ พรรษาแล้ว มีลายสักสีแดงเต็มตัว

เขาว่ากันว่า หลวงตาองค์นี้เมื่อตอนเป็นหนุ่ม  นักเลงครบเครื่อง สักว่านกระจายเต็มตามตัว เพื่อให้อยู่ยงคงกระพัน  แต่พอแก่ตัวมา รักษาตัวตามข้อกำหนดไม่ได้ ว่านกระจายที่สักเข้าไปในเนื้อตัวนั้น ได้กลายเป็นผีปอบไป ผีปอบได้ออกอาละวาดกินผู้คนตายไปหลายคนในเวลาไม่นานนัก  ผลสุดท้ายผีปอบที่เกิดกับตัวของแกเองมันแก่กล้าขึ้น คือ มันไม่เกรงกลัวใคร มันก็ออกปาก (คำว่า ออกปากนั้น หมายความว่า ในขณะที่หมอผีมาไล่ให้ผีปอบออกจากร่างคนป่วยนั้น คนป่วยที่ถูกผีปอบสิงอยู่นั้น จะพูดออกมาเลยว่า มันชื่ออะไร มันกินคนมาแล้วกี่คน มันเรียนมนตร์คาถาอะไร หรือ สักอะไร มันจะบอกหมดเลย)

เมื่อผีปอบออกปากพูดออกมาแล้ว บอกชัดเจนแล้วเช่นนี้  ญาติพี่น้องของคนที่ถูกผีปอบกิน ก็โกรธแกมาก พากันไปขับไล่ให้หนีออกจากบ้านไปอยู่ที่อื่น  ไม่ให้อยู่ที่บ้านนั้น  ถ้าอยู่จะฆ่าให้ตาย แกก็กลัวตาย จึงได้หนีตายมาขอบวชเป็นพระอยู่กับท่านพระครูพาซึ่งเป็นลุงของข้าพเจ้า อยู่มาได้ตั้ง ๓ พรรษาแล้ว ยังไม่มีอะไรเกิดขึ้น หรือจะเกิดขึ้นก็ยังไม่มีใครทราบ เพราะผีปอบมันยังไม่ออกปากพูด   ทั้งนี้ อาจจะเป็นอิทธิพลของผ้าเหลืองที่ห่อหุ้มตัวแกอยู่ การถือศีลเป็นพระ  สวดมนตร์ภาวนา ยังคุ้มครองแกได้อยู่ อีกอย่างหนึ่ง บ้านที่หลวงตาคนนี้มาขอบวชอยู่นั้น แกยังไม่คุ้นเคยใครดี ยังเกรงกันอยู่ ผีปอบก็ยังสงบอยู่ ยังไม่แก่กล้าก็เป็นได้

แต่พออยู่มาได้พรรษาที่ ๔ เท่านั้น  ชาวบ้านโดยเฉพาะผู้ที่มีญาติถูกผีปอบกิน  พากันเฮโลลงมาพบท่านพระครูพาที่วัดให้วุ่นวายไปหมด  เอะอะโวยวายให้ไล่หลวงตาสีออกจากบ้านนี้ หลวงตาสีเป็นผีปอบ ออกปากพูดว่า กินคนหลายคนแล้วในบ้านนี้ ท่านพระครูพาก็ไม่รู้จะทำอย่างไร จำเป็นต้องให้หลวงตาสีไปอยู่ที่อื่น

ท่านพระครูพาก็อดสงสารหลวงตาองค์นี้ไม่ได้  จึงได้ให้คนนำไปอยู่ที่ วัดบ้านหนองฮาง อำเภอวานรนิวาส บ้านหนองฮางนี้อยู่ห่างจากบ้านของข้าพเจ้าเพียง ๒ กิโลเมตรเท่านั้น ชาวบ้านหนองฮางนั้น พากันดีอกดีใจเป็นอย่างมาก เพราะอยู่ ๆ ก็มีพระมาอยู่ที่บ้าน ซึ่งวัดที่บ้านหนองฮางนั้น ได้ร้างจากพระมาเป็นเวลานานแล้ว  จึงพากันต้อนรับขับสู้เป็นอย่างดี หารู้ไม่ว่า ภัยร้ายจากผีปอบกำลังคืบคลานเข้ามาในบ้านนั้นแล้ว

หลวงตาองค์นี้ได้จำพรรษาอยู่ที่วัดนี้เพียง ๒ พรรษาเท่านั้น ผีปอบก็ออกอาละวาดกินคนเช่นเดิม และออกปากพูดชัดเจนว่า มันคือ หลวงตาสี อยู่ที่วัดนี้ กินคนมาหลายคนแล้ว ชาวบ้านโดยเฉพาะผู้ที่ญาติพี่น้องต้องตายไปเพราะปอบหลวงตาสีกิน เป็นต้องขับไล่หลวงตาสีที่เคยรักนับถือไปอยู่ที่อื่น แกก็จำเป็นต้องหนีไปอยู่ที่อื่น เพราะผีปอบในตัวของแกเองเป็นเหตุ

แต่ก่อนที่จะหนีไป  แกได้ฝากสิ่งของที่แกไม่สามารถจะนำไปได้ไว้กับผู้ใหญ่บ้าน ซึ่งผู้ใหญ่บ้านก็รับไว้  แกหนีไปครั้งนี้ ก็ได้กลับไปหาท่านพระครูพาอุปัชฌาย์ของแกนั่นแหละ   ท่านพระครูพาก็จนใจ แต่ไม่ให้อยู่ที่บ้านนั้น ให้ไปอยู่บ้านอื่น ซึ่งอยู่ไม่ไกลเท่าไร แกก็ต้องไปตามที่ท่านพระครูพาบัญชา

หลวงตาสีมาอยู่ที่ใหม่ได้เพียง ๒ เดือนเท่านั้น  พอดีข้าพเจ้าซึ่งยังเป็นสามเณรอยู่  อยากจะกลับไปเยี่ยมบ้านเกิด เพื่อเยี่ยมโยมแม่  บ้านของข้าพเจ้าอยู่ห่างจากบ้านที่หลวงตาสีไปอยู่ และถูกขับครั้งสุดท้ายเพียง ๒ กิโลเมตรเท่านั้น หลวงตาสีคงได้ทราบว่า ข้าพเจ้าจะกลับไปเยี่ยมบ้านเกิดเพื่อเยี่ยมโยมแม่ แกคิดถึงสิ่งของที่ฝากไว้ที่บ้านผู้ใหญ่บ้านนั้น แกจะใช้ให้ผีปอบของแกไปดูสิ่งของที่แกฝากไว้นั้นหรือเปล่าก็ไม่รู้

พอข้าพเจ้ากลับไปถึงบ้านได้ ๒ วัน เท่านั้น ชาวบ้านที่หลวงตาสีฝากของไว้นั้น มาพูดให้ข้าพเจ้าฟังว่า ผีปอบของหลวงตาสีมาด้วยรู้หรือเปล่า ข้าพเจ้าก็ตอบว่า ไม่รู้เรื่องอะไรเลย ไม่ปรากฎเหตุการณ์อะไรเกิดขึ้นในระหว่างเดินทางเลย

ชาวบ้านได้เล่าให้ข้าพเจ้าฟังว่า  ผีปอบหลวงตาสีไปเข้าสิงร่างคนที่บ้านเขา ได้ออกปากพูดว่า มาดูสิ่งของที่ฝากไว้ที่บ้านผู้ใหญ่บ้าน ชาวบ้านก็ถามว่า มากับใคร ผีปอบก็ตอบว่า มากับสามเณรบุญเลิศ ที่แกมาเยี่ยมโยมแม่แก  ชาวบ้านได้เอาหมอผีมาไล่ผีปอบให้ออกจากร่างคนนั้นไป  พร้อมทั้งสั่งกำชับว่า ให้คนมาเอาของที่ฝากไว้ที่บ้านผู้ใหญ่บ้านนั้นคืนไปให้หมด ถ้าไม่มาเอาจะเผาทิ้งให้หมด  ข้าพเจ้าก็จำต้องรับเรื่องนี้ไปเล่าให้ท่านพระครูพาฟัง และก็คงรู้ถึงหูของหลวงตาสีเองด้วย จึงใช้ให้คนไปขนสิ่งของมาหมด

หลวงตาสีมาอยู่ที่อยู่ใหม่ได้ประมาณ ๓ เดือนกว่า ๆ เท่านั้น ชีวิตของแกก็ถึงจุดจบ แกไม่ได้เปิดประตูกุฏิเป็นเวลา ๒ วัน  ชาวบ้านก็งัดประตูเข้าไปดู  ปรากฎว่า แกนั่งพิงฝากุฏิสิ้นใจอยู่ตรงนั้นนั่นเอง มีอุจจาระ ปัสสาวะ ราดเต็มไปหมด  เข้าใจว่า แกคงเกิดท้องร่วงอย่างแรง และไม่มีใครช่วยเหลือ เพราะแกอยู่ที่วัดนั้นองค์เดียว ไม่มีพระเณรอาศัยอยู่เป็นเวลาหลายปีแล้ว ผีปอบที่อาศัยตัวแกอยู่ก็ดับดิ้นสิ้นไปด้วย เพราะวัตถุที่ทำให้เป็นผีปอบได้สิ้นไปแล้ว ผีปอบจึงต้องดับตามไป

เรื่องเช่นนี้ ท่านผู้อ่านจงใช้วิจารณญาณว่า ผีปอบมีจริงหรือไม่ ? ส่วนข้าพเจ้านั้น เชื่อว่า มีจริง

http://www.youtube.com/v/_aTVOoIuvLE&hl=en&fs=1"

kittanan_2589
member
*

คะแนน630

NightBaron

« ตอบ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 04, 2009, 12:56:05 PM »

ขอบคุณมากผมสงสัย
ตั้งนานว่าผีปอบมีจริงหรือเปล่า
ผมก็มีให้ดูเหมือนกันครับ............
http://www.youtube.com/v/Ojp4sR6cGbc&hl=en&fs=1
E23IUY
member
*

คะแนน808

« ตอบ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 04, 2009, 12:58:20 PM »

น้องโอม...... นี่มันหนังภาพยนต์
พี่เคยดูแล้ว.555
member
*

คะแนน630

NightBaron

« ตอบ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 04, 2009, 01:18:24 PM »

แย่จังแงๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ
 เศร้าจัง เศร้าจัง
 เศร้าจัง
 งง
ดูตอนไหนครับพี่นัท
พรเทพ-LSV team♥
รับติดตั้งจานดาวเทียม ลาดพร้าว บางกะปิ
Senior Member
member
*

คะแนน1453

091-091-9196 ID LINE : tv59

« ตอบ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 04, 2009, 01:28:35 PM »

member
*

คะแนน630

NightBaron

« ตอบ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 04, 2009, 02:45:45 PM »

งั้นผมขอแก้ตัวนะครับพี่นัท
http://www.youtube.com/v/ZiJsldnqsY4&hl=en&fs=1
E23IUY
member
*

คะแนน808

« ตอบ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 04, 2009, 07:52:39 PM »

เรียนถามท่านพรเทพครับ

ที่ oom เอามาให้ดู เรื่องผีที่สุวรรณภูมิ

ลักษณะวิญญาณชัดๆ ใช่แบบนี้เลยหรือเปล่าครับ 
รับติดตั้งจานดาวเทียม ลาดพร้าว บางกะปิ
member
*

คะแนน1453

« ตอบ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 04, 2009, 08:00:33 PM »

5555  ผมไม่แน่ใจเรื่องของภาพถ่าย

เอาเป็นว่า ที่เคยเห็นมันไม่ใช่แบบนั้น

เช่นตัววิญญาณหรือตัวผีนั้นมันไม่ก้มหน้าแบบนั้นและไม่คลื่อนไหวแบบนั้น เขาคลื่อนไหวได้เร็วเหมือนคนนี้เหละบางทีคลื่อนไหวได้เร็วกว่าคนด้วย ทะลุทะล่วงได้ด้วย 

E23IUY
member
*

คะแนน808

« ตอบ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 04, 2009, 08:07:33 PM »

ขอบคุณ ขอบคุณครับท่านพรเทพ สำหรับข้อมูลดีๆ ...........  ขอบคุณ
แสดงว่าในวีดีโอทำมา หลอกคนดู....
member
*

คะแนน1453

« ตอบ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 04, 2009, 08:13:52 PM »

ผมไม่ได้พูดนะครับ 

ผมแค่บอกว่าที่ผมเห็นมันไม่เป็นเช่นนั้น หรือผมไม่เคยเห็นผีแบบนั้นก็เป็นไปได้ 

แต่ด้วยเหตุละผล ผีมันทะลุทะลวงได้มิใช่หรือ เหตุใดผีตนนั้นถึงดูหมดแรงเหมือนไม่ได้กินข้าวมาหลายวันแบบนั้นละ แอะ ผีไม่ต้องกินข้าวนี้นา ดังนั้นถึงไม่ได้กินข้าวก็ไม่เป็นอาการนี้นี้น่า แอะ หรือว่าผีตนนี้ป่วยอยู่ ดีใจจัง

E23IUY
member
*

คะแนน808

« ตอบ #10 เมื่อ: พฤษภาคม 04, 2009, 08:15:49 PM »

สงสัยผีตนนี้จะป่วย  ครับท่านพรเทพ....... ดีใจจัง
member
*

คะแนน1453

« ตอบ #11 เมื่อ: พฤษภาคม 04, 2009, 08:23:37 PM »

5555 คุยเรื่องไร้สาระมามากแล้ว

มาคุยเรื่องมีสาระกันบ้างนะ

ถ้าคุณนัทเจอผี จะป่วยหรือไม่ป่วยก็ตามให้คุณนัทจ่ายบุญให้เขาทันทีเลยนะครับ เราเป็นคนสร้างบุญได้ง่ายๆแต่ผีสร้างบุญได้ยากหรืออาจไม่สามารถสร้างบุญได้เลย

E23IUY
member
*

คะแนน808

« ตอบ #12 เมื่อ: พฤษภาคม 04, 2009, 08:27:01 PM »

ผมจะมีโอกาสได้เห็นผีหรือเปล่า นะ........
ดูท่าทางแล้วผีกลัวผมครับ  
E23IUY
member
*

คะแนน808

« ตอบ #13 เมื่อ: พฤษภาคม 04, 2009, 08:41:41 PM »

อ้างถึง
ถ้าคุณนัทเจอผี จะป่วยหรือไม่ป่วยก็ตามให้คุณนัทจ่ายบุญให้เขาทันทีเลยนะครับ

จ่ายบุญในที่นี้  หมายถึงทำบุญ อุทิศบุญกุศล ให้แก่ ดวงวิญญาณที่เราได้เห็นใช่ไหมครับท่านพรเทพ 
member
*

คะแนน1453

« ตอบ #14 เมื่อ: พฤษภาคม 04, 2009, 08:48:53 PM »

จ่ายบุญก็คือจ่ายบุญ ไม่ใช่ทำบุญ

คือเราทำบุญเราก็ต้องมีบุญเก็บไว้สิครับ เหมือนทำงานก็ต้องมีเงินเก็บ

E23IUY
member
*

คะแนน808

« ตอบ #15 เมื่อ: พฤษภาคม 04, 2009, 08:52:43 PM »

จ่ายยังไงครับ ท่านพรเทพ
ยกตัวอย่าง สักหนึ่งข้อครับ........... Sad 
member
*

คะแนน1453

« ตอบ #16 เมื่อ: พฤษภาคม 04, 2009, 08:55:56 PM »

ข้าพระเจ้านัท  ขออำนาจของพระพุทธเจ้า พระธรรม พระสงฆ์ จงบันดาลบุญข้า ให้ถึง
แก่....  ขอให้ท่านจงมีความสุข มีกิน มีใช้ มีเสื้อผ้า มีที่อยู่อาศัยและมีภพที่สูงขึ้น จากบุญที่นัทให้นี้เถิด

ประมาณนี้ครับ

E23IUY
member
*

คะแนน808

« ตอบ #17 เมื่อ: พฤษภาคม 04, 2009, 09:10:25 PM »

ขอบคุณ อ๋อ ขอบคุณครับท่านพรเทพ  ขอบคุณ

ข้าพเจ้าขอให้อำนาจบารมีพระรัตนตรัยทั้งสาม จงดลบันดาร ให้ท่านพรเทพ    ฟูดุลยวัจนานนท์ และครอบครัว
จงประสบแต่ความสุขความเจริญ  ทั้งในหน้าที่การงาน  ที่ท่านพรเทพได้  อธิบายให้ข้าพเจ้า ได้รู้ว่าการจ่ายบุญเป็นอย่างไร
ให้มีความสำเร็จในชีวิต  มีนิพพานสมบัติเป็นที่ตั้ง พระพุทธ  พระธรรม พระสงฆ์ เป็นที่พึ่งแห่งใจ ตราบนานเท่านาน  สาธุ....
 wav!!  wav!!  wav!!  wav!!
member
*

คะแนน1453

« ตอบ #18 เมื่อ: พฤษภาคม 04, 2009, 09:11:53 PM »

สา  ธุ   สา  ธุ   สา  ธุ   ขอบคุณ

member
*

คะแนน1453

« ตอบ #19 เมื่อ: พฤษภาคม 04, 2009, 09:14:22 PM »

ต่ออีกนิด

บุญ ใช้กับ ตน ในภพนี้ไม่ได้นะครับ

เขาบอกว่าให้ทำบุญมากๆชาติหน้า  ภพหน้าจะได้สบาย   ดังนั้น ต้องตายไปก่อนถึงใช้ได้

E23IUY
member
*

คะแนน808

« ตอบ #20 เมื่อ: พฤษภาคม 05, 2009, 07:10:48 AM »

THANK!!  ขอบคุณ  ขอบคุณ  THANK!!
member
*

คะแนน630

NightBaron

« ตอบ #21 เมื่อ: พฤษภาคม 05, 2009, 12:08:06 PM »

แล้วแบบที่ผมเอามามันคือผีอะไรครับท่านพรเทพ
 Sad Sad  Sad  Sad  Sad
E23IUY
member
*

คะแนน808

« ตอบ #22 เมื่อ: พฤษภาคม 05, 2009, 04:34:27 PM »

เรียนถามท่านพรเทพ   อีกสักข้อครับ........

ผมเคยได้ยินผู้ใหญ่แถวบ้านเขาพูดว่า
ผีปอบนั้นไม่กลัวพระ แต่ปอบนั้นกลัวใบนาถ
ใช่อย่างที่เขาพูดจริงๆ หรือเปล่าครับ
ผีไม่กลัวพระ.......แต่กลับไปกลัวใบไม้สะงั้น?  Sad 
member
*

คะแนน1453

« ตอบ #23 เมื่อ: พฤษภาคม 05, 2009, 04:47:15 PM »

55555  ผมก็ไม่ทราบครับว่าจริงไหม  เพราะผมไม่เคยเห็นปอบ

แต่ตามที่ได้ยินมาเขาว่ากันอย่างนั้น

อ้างถึง
ผีไม่กลัวพระ.......แต่กลับไปกลัวใบไม้สะงั้น?

เรื่องนี้คุยกันยาว

1. มันไม่ใช่ผี  มีเป็น ปอบ  ดีใจจัง
2.ผีก็ไม่กลัวพระ ที่บอกว่าผีกลัวพระ ก็เราพูดเอง เชื่อเอง ว่าเป็นเช่นนั้น  Tongue

E23IUY
member
*

คะแนน808

« ตอบ #24 เมื่อ: พฤษภาคม 06, 2009, 06:49:28 AM »

ขอบคุณ ประทานโทษครับ ท่านพรเทพ  ผม พิมพ์ผิด  งง ขอบคุณ

"ผีปอบ ไม่กลัวพระ.......แต่กลับไปกลัวใบไม้สะงั้น?"

อ้างจาก: ท่านพรเทพ
1. มันไม่ใช่ผี  มีเป็น ปอบ 
2.ผีก็ไม่กลัวพระ ที่บอกว่าผีกลัวพระ ก็เราพูดเอง เชื่อเอง ว่าเป็นเช่นนั้น
ผี ที่ไม่ใช่ปอบ ก็ไม่กลัวพระ.......อย่างนั้นหรือครับท่านพรเทพ  ฉงน
พระนี้หมายถึงพระที่เป็นองค์
หรือพระที่เดินได้ครับ......

member
*

คะแนน1453

« ตอบ #25 เมื่อ: พฤษภาคม 06, 2009, 08:11:41 AM »

ทั้ง 2 อย่างเลย

*** คนที่ใส่พระ และจิตผูกกับพระองค์นั้นๆเวลาตาย ดวงจิตหริอวิญญาณนั้นก็จะเข้าไปอยู่ในพระองค์นั้นเลย นั้นก็แสดงว่า ผีไม่กลัวพระ 

อีกแบบ คือผี หรือ วิญญาณ ที่เคยเรื่องวิชามา หรือเคยบวช  แล้วเขาจะกลัวพระได้อย่งไร (หมายถึงพระที่เดินได้) เวลาพระที่เป็นคนสวดมนต์ใส่เขา ถ้าพระองค์นั้นไม่เก่งพอเกิดสวดผิดขึ้นมา เขาจะสวดให้พระฟังอีกต่างหาก ว่า เจ้าสวดผิดแล้ว ต้องสวดอย่างนี้ ...... ทีนี้ก็กล้ายเป็นว่าผีสวดมนต์ให้พระฟัง   ดีใจจัง

E23IUY
member
*

คะแนน808

« ตอบ #26 เมื่อ: พฤษภาคม 06, 2009, 08:19:59 AM »

แสดงว่ามนุษย์เราก็คิดกันไปเองนั่นสิครับ ว่าผีกลัวพระ
แต่ที่จริงแล้วผีนั้นไม่ได้กลัวพระเลย
เอ๋!!!!....ท่านพรเทพครับ...
ผีเขาไม่ได้กลัวพระ  แล้วผีกลัวอะไรครับ 
member
*

คะแนน1453

« ตอบ #27 เมื่อ: พฤษภาคม 06, 2009, 08:31:53 AM »

กลัวความถูกต้อง
กลัวกฎแห่งกรรม
แต่ไม่กลัวเวทมนต์ นะครับ แค่เขาสู้ไม่ได้เขาก็ต้องแพ้ไป แต่ไม่ใส่เขากลัวนะครับ ต้องแยกให้ออก

member
*

คะแนน1453

« ตอบ #28 เมื่อ: พฤษภาคม 06, 2009, 08:37:36 AM »

คนที่มีวิชาอาคม จับผีได้ ไล่ผีได้ อย่าคิดว่านั้นคือความเก่งนะครับ

*** ไม่ใช่ผีกลัวนะครับ แต่เป็นการสร้างความแค้นให้ผีและเป็นการสร้างกรรมกับผีนะครับ

หน้า: [1] 2   ขึ้นบน
  พิมพ์