ถามเรื่องไอซีฟร้อนแอมป์รถยนต์ระหว่าง...
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
เมษายน 25, 2024, 02:20:31 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ถามเรื่องไอซีฟร้อนแอมป์รถยนต์ระหว่าง...  (อ่าน 5166 ครั้ง)
คุณ Hahaha
member
*

คะแนน6

ได้กล้องมาใหม่เอามาถ่ายเล่นซะเลย 555

« เมื่อ: เมษายน 27, 2007, 12:26:44 PM »

ผมไปมือซนมาอีกแล้วครับ(กำลังว่างงาน) ไปผ่าฟร้อน Kenwood KRC187 มาครับปรากฏว่ามันใช้ไอซี TDA7385(4x30W) ซึ่งขามันตรงกันกับโครงงานที่ผมทำคือเจ้า TDA7386 (4x40W) มันมีปัญหานิดหน่อยครับจึงเกิดคำถามในใจเกิดขึ้น แต่ไม่อาจเก็บไว้ได้ จึงเอามาปรึกษาท่านอาจารย์ทั้งหลาย
คำถาม
1) ผมสงสัยไอ้ตรงขาที่ 25 ของไอซีทั้งสองมันเหมือนหรือต่างกันอย่างไรครับ ใช้แทนกันได้มั้ยครับ
2) แล้ว HSD กับ DIAGNOSTICS (ขาที่ 25) มันมีความหมายว่าอะไรเหรอครับ ขอคำแนะนำครับ  Cheesy

จิตใจของมนุษย์นั้น ลึกๆล้วนแล้วยังคงใฝ่หาแต่ความดี

คุณ Hahaha
member
*

คะแนน6

ได้กล้องมาใหม่เอามาถ่ายเล่นซะเลย 555

« ตอบ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 05, 2007, 10:50:43 AM »

ใช้แทนกันได้เลยครับ เดิมมันเป็น TDA7385 ครับ 4x30W (35W ตามที่เค้าพิมพ์ไว้) ต่อกับลำโพงสามทาง 6x9 Bostwick - 995J ( ขนาดแม่เหล็กวง 5 นิ้ว ) เวลาเปิดเพลงดังหน่อยหรือปรับเบสหนักหน่อย ไฟที่หน้าจอจะตก หรือบางครั้งก็ดับไปเลย คลาดว่าน่าจะเกิดจากกำลังขับไม่ถึงลำโพง
และแล้ววันนี้ก็มาถึง ผมได้ไปเดินเล่นที่อมร (ไม่มีอะไรทำ) เลยตัดสินใจสอบถามพนักงานแล้วก็ได้ซื้อเจ้า TDA7386 มาในราคา 200 บาท คลาดว่า(ไม่มีความมั่นใจเอามากๆ)น่าจะเป็นของปลอม เพราะตัวเก่าตอนที่ซื้อสอบถามเค้าราคามันแพงกว่านี้ 50-100 บาท เมื่อได้ของมาแล้วก้เลยตัดสินใจทำการเปลี่ยนซะเลย เมื่อเปลี่ยนเรียบร้อยแล้ว(เร็วปานโกหก)ก็ได้นำมาลอง ผลที่ได้คือเมื่อเปิดเครื่องเสียงรถยนต์ที่ระดับความดังเท่ากัน(เป็นสเกลตัวเลข 0-32) ปรากฏว่าเสียงดังกว่าเจ้าไอซีตัวเดิม(TDA7385)พอสมควร แล้วไฟที่หน้าจอก็ไม่ตกเหมือนเดิมแล้วเวลาเปิดเพลงดังหรือปรับเบสหนัก แต่ผมว่า(ความเห็นส่วนตัว)เสียงที่ได้ไม่ดีเท่าตัวที่ผมทำโครงงาน http://www.ubmthai.com/leksoundsmf3/index.php?topic=5746.0 หรือเป็นที่ตัวเครื่องเสียงเองก็ไม่รู้ (หรือหูไม่ถึง Angry)

สรุปผลการทดลอง
ผลที่ได้จากการปรับแต่งนี้ ได้ค่าความดังที่มากขึ้นกว่าเดิมประมาณ 18.3% คิดที่ระดับความดังตามหน้าจอ (เอาอะไรมาคิดเนี่ย) และได้กำลังขับที่มากกว่าเดิมและเพียงพอที่จะขับลำโพง 6x9 ดังที่กล่าวข้างต้นได้

ข้อเสนอแนะ
หากเป็นไปได้ ควรเลือกซื้อไอซีที่เป็นของแท้เพราะเสียงที่ได้น่าจะมีคุณภาพที่ดีกว่านี้ (ตอนไปซื้อพนักงานยังบอกว่าไม่น่าใช่ของแท้) Cool Cheesy

จิตใจของมนุษย์นั้น ลึกๆล้วนแล้วยังคงใฝ่หาแต่ความดี
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์