ขอแบบตู้ลำโพง 15 นิ้ว ฟังหน้าบ้านด้วยครับ
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
มีนาคม 29, 2024, 12:06:00 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ขอแบบตู้ลำโพง 15 นิ้ว ฟังหน้าบ้านด้วยครับ  (อ่าน 6656 ครั้ง)
boonpeng.jack
member
*

คะแนน3

ไม่มีอะไรเกินความสามารถ

« เมื่อ: เมษายน 29, 2009, 03:27:19 PM »

ขอแบบตู้ลำโพง 15 นิ้ว ฟังหน้าบ้านด้วยครับ  คือว่าตอนนี้ผมกำลังฝึกทำตู้ลำโพงผมยังหาแบบที่เป็นมาตรฐานยังไม่ได้ครับอยากทำตู้15 นิ้ว กับ 12 นิ้ว ครับ  เคยทำแล้วแต่ไม่กล้าขายอายลูกค้า  จึงอยากขอความกรุณาจากท่านผู้ใจดีช่วยชี้ทางด้วยครับ Cheesy Cheesy Cheesy THANK!!

S.T.C.-AUDIO
member
*

คะแนน22

« ตอบ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 01, 2009, 07:19:37 AM »

ท่านจะทำตู้แบบใหนล่ะครับ เช่น ซับโลว์ มิดโลว์ ฟูลเร็นจ์  และใช้ดอกอะใร ใช้งานแบบใหน ท่านๆจะใด้แนะนำใด้ครับผม หรือถ้าท่านจะเสียเวลาซักหน่อยใปค้นกระทู้เก่าๆดูก็มีสูตรเยอะแยะ เมื่อใด้แบบมาแล้วก็เอามาให้เพื่อนๆช่างวิเคราะห์ว่าเหมาะสมกับดอกของท่านหรือใม่ อย่างใร เห็นตั้งกระทู้ใว้ใม่มีคนตอบเลยแวะมาแนะนำครับ เผื่อว่าท่านรอคำปรึกษาอยู๋ครับผม
member
*

คะแนน3

« ตอบ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2009, 11:09:09 AM »

ขอขอบคุณท่านอีกครั้งที่ได้ให้คำแนะนำจะลองดูแบบขั้นต้นก่อนครับ  ส่วนดอกที่ผมมีอยู่เป็นดอกราคาแค่ 750บาทเอง เป็นดอกเก่า มีอยู่4ดอก  (pa) ดอกมือสองช่อมเอา แบบว่าช่อม ทีวี แลกดอกลำโพงครับ  ถ้าทำแบบกระแทกข้างจะเหมาะไหมครับ เยี่ยมมาก ขอบคุณ
S.T.C.-AUDIO
member
*

คะแนน22

« ตอบ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2009, 07:12:23 PM »

15'' ถ้าจะเล่นเบสก็ต้องเป็นลำโพงซับครับถึงจะดี ถ้าจะเอาดอกทั่วใปก็ดูสเป็กคร่าวๆเช่น แม่เหล็ก 200x20 มิล วอ๊ยซ์ 70 ขึ้นใป กรวยดีๆใม่นิ่มจนเกินใป ก็ใช้ใด้  ส่วนตู้ผมว่า ให้แมทช์กับดอกดีที่สุดครับ อย่าไปคำนึงถึงสูตรนั้นสูตร์นี้ เราต้องหาให้เหมาะกับมัน มันจะใด้ทำงานใด้เต็มเม็ดเต็มหน่วย  เหมือนซื้อเสื้อผ้าใส่นั่นแหละครับ เอว 30 ใส่20คับ ใส่40ก็หลวม เพราะฉะนั้นให้เหมาะสมกันดีที่สุดครับผม
member
*

คะแนน3

« ตอบ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 04, 2009, 09:56:37 AM »

ดีใจจัง ดีใจจัง Cheesy Cheesy ขอบคุณ ขอบคุณ
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์