สงกรานต์ พิษณุโลก 2552
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
พฤษภาคม 02, 2024, 05:27:23 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: สงกรานต์ พิษณุโลก 2552  (อ่าน 9041 ครั้ง)
supoj007
member
*

คะแนน286

« เมื่อ: เมษายน 19, 2009, 09:02:58 PM »

ทุกปีก็มาเที่ยวเยี่ยมบ้านย่านยาว บางกระทุ่ม ไม่เคยขาด ปีนี้ ขับไปบ่นไป เอ้ย....ขับไปถ่ายไป  เพราะเชื่อในฝีมือตัวเอง ภาพออกมา บะ  สะใจหลายภาพ...เอาหละ  ลุยกันดีกว่า 

จากบางกระทุ่ม กันเลย 34 โล ถึงพิดโลก อิอิอิ  3 วัน จะเล่าจบไหม เรา..

ปีนี้ เดินทางจาก คลองหลวง ตั้งแต่ วันที่ 11  (56):  พอวันที่ 13 ก็พาเด็กๆลุย....ปิดถนน  เอ้ย  ขับเล่นสงกรานต์ (ไอ้เราไม่ใช่แดง ไม่ใช่เหลือง  เลยไม่สนการเมือง ข่าวก็ไม่ได้อ่าน...สบายใจกลางทุ่งกลางนา...)

มาพิษโลก จะใส่เสื้อสีอะไรก็ได้  เพราะเป็นเมืองพระโดยแท้ ไม่มีการจับกลุ่มการเมือง    สงบ สนุก สนาน

supoj007
member
*

คะแนน286

« ตอบ #1 เมื่อ: เมษายน 19, 2009, 09:07:23 PM »

เราคนกลางๆ แดงกะเหลือง เขาว่าเรา เป็น พวกไม่มีอุดมการณ์  เศร้าจัง เลยหนีเที่ยวเรื่อยๆ
คิดมาคิดไป  มีฝ่ายน้ำเงินมาอีก  เราก็ไม่ใช่ฝ่ายน้ำเงิน เอาไงดี.....หนีไปลาวเลยน่าจะดี แต่ยังไม่มีงบ Tongue Huh?

สาดโคลน...เอ้ย  สาดน้ำดีกว่า
supoj007
member
*

คะแนน286

« ตอบ #2 เมื่อ: เมษายน 19, 2009, 09:58:04 PM »

ไทยเป็นเมืองพุทธ สงบมานาน ทำไมจึงมีแต่ความรุนแรง...น่ากลัว ความคิดที่แตกต่าง  ไม่ยอมรับความคิดกันและกัน ต่างฝ่ายอ้างกัน ว่าตนฝ่ายธรรมะ  เหตุผลหักล้างกันสุดขั้ว ระหว่างธรรมกับธรรม  โดยลืมนึกไปว่า ธรรมะนั้น จริงๆแล้วมีแต่ความสุข สงบ สันติ **ธรรมะ ไม่ต้องมีการ์ดป้องกัน เพราะ ธรรมนั้นแลย่อมรักษาผู้ประพฤติธรรมอยู่แล้ว  ธรรมะไม่ร้อน มีแต่ความเย็น  สังเกตุใจตนเอง ใจร้อนเมื่อก็จบไม่สวยทุกที เหตุผลต่างๆ นานาสารพัด เป็นแค่เชื้อไฟ โมหัคคี เท่านั้นเอง  ไม่มีน้ำอะไรจะสาดให้ดับเย็นลงได้ นอกจาก น้ำใจเมตตายิบยื่นให้กันโดยไม่ต้องถามหาเหตุผล   สีเสื้อ  ถอดออกแล้ว เห็นผิวสีของผิวหนังของความเป็นมนุษย์เหมือนๆกัน  ละข้อแม้ต่างๆ วางตัวเป็นกลาง ไม่ต้องเข้าฝ่ายดีหรือชั่ว เพราะตัวเราเองแทัๆแลัว ลึกๆแล้ว ต่างก็ว่าตัวเองเป็นคนดีทั้งนั้น เพราะเรามักตัดสินโดยถือเหตุผลส่วนตัว  ไม่มีใครที่จะชอบการตัดสินโดยผู้อื่น ว่า เราเป็นคนเลว มักชอบให้ผู้อื่นยกยอว่า เราเป็นคนดี***ที่จริง อีกหลายคนก็มองว่าเราก็เลวสุดๆได้เช่นกัน  หากละยึดถือตัวว่าดีเลวได้ ก็ สงบได้  พระจึงสอนว่า ปุถุชนควรให้ฝึกตนเอง  ดู ตนเอง
สอนตนเอง พระพุทธเจ้า พระองค์ไม่ได้เสกให้คนเป็นคนดี แต่ แค่บอกทางสว่างให้เดินตาม มรรค 8 (ผู้เขียนเองก็ยังเดินไม่ครบ 8 หรอก)  เลย ขอ
สาด....น้ำต่อดีกว่า

supoj007
member
*

คะแนน286

« ตอบ #3 เมื่อ: เมษายน 19, 2009, 10:04:28 PM »

ความปรองดอง ต่อให้ออกกฏหมายความปรองดองร้อยฉบับ  ก็เปล่าประโยชน์   หากคนไทยยังคงตก่เป็นเครื่องมือให้ฝ่ายใดๆ    สาดน้ำกันมันกว่า

เหตุผล มีไว้หลอก มีไว้ยึดมั่นถือมั่น   มิใช่มีไว้ตัดสิน
การละความยึดมั่น
การให้อภัยกันและกัน
การจับมือกันสร้างชาติ  โดยไม่ต้องมีเหตุผลใดๆ   ข้อแม้ใดๆ  ไม่มีกฏใดๆ  ต่างหาก ที่จะปรองดองกันได้
supoj007
member
*

คะแนน286

« ตอบ #4 เมื่อ: เมษายน 19, 2009, 10:08:04 PM »

มาปีนี้  วัดใหญ่ ช่างสวยงามแท้  นี้หากเสื้อแดงกะเหลือง และน้ำเงิน มาทะเลาะกัน ข้างๆวัด  คงไม่มีความสวยงามเฉกเช่นนี้เป็นแน่แท้

โชคดีเป็นดังบุญตาเราที่ยังได้เห็นความงดงามอยู่

หวังว่า ปีต่อไป  จะงดงามยิ่งขึ้น ให้ลูกๆหลานๆมีโอกาสมากราบไหว้ชมความงามยิ่งๆขึ้นไป สาธุ

supoj007
member
*

คะแนน286

« ตอบ #5 เมื่อ: เมษายน 19, 2009, 10:22:33 PM »

กราบ   กราบ  กราบ
อธิษฐาน  ขอให้เราเป็นคน คิดได้แต่สิ่ง ดีๆ  ทำได้แต่สิ่ง ดีๆ มองเห็นธรรมดีๆ  และให้ลูกหลานเรา เป็น คน คิดดี ทำดี เท่านั้นพอ  จะรวย จะจน ไม่ต้องอธิฐานขอ เพราะรวยจนเราเป็นคนกำหนดได้เอง  ขยันเรียน จบมา ขยันทำงาน ก็รวยได้ ขี้เกียจเรียน ไม่เอาถ่าน เลือกงาน ขี้เกียจ หลงอบายมุข คลุกสังคมคนไม่ดี ก็จนได้

ดอกกุหลาบ หน้าประตู วิหารประดิษฐาน พระพุทธชินสีห์  ผมว่า สวยที่สุดแล้ว  เสียดายถ่ายมาภาพเดียว

Nattawut-LSV Team
E23IUY
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม.
member
*

คะแนน808

« ตอบ #6 เมื่อ: เมษายน 20, 2009, 08:10:05 AM »

ขออนุญาต copy รูปพระพุทธชินราชเก็บไว้หน่อยนะครับ พี่ supoj007
องค์พระพุทธชินราชงาม มากๆ เลย...........   THANK!!  ดีใจจัง
supoj007
member
*

คะแนน286

« ตอบ #7 เมื่อ: เมษายน 20, 2009, 03:45:42 PM »

อ้างถึง
ขออนุญาต copy รูปพระพุทธชินราชเก็บไว้หน่อยนะครับ พี่ supoj007 
ตามสบายครับผม
file ภาพย่อ ตัดมาครับ
ภาพที่ถ่ายมาใหญ่มาก
ภาพสแกนจากหนังสือ ประวัติวัด

Nattawut-LSV Team
E23IUY
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม.
member
*

คะแนน808

« ตอบ #8 เมื่อ: เมษายน 20, 2009, 03:46:55 PM »

THANK!!  Cheesy  Cheesy  Cheesy  THANK!!
patiwat_engi
member
*

คะแนน16

ความตั้งใจ เป็นบ่อเกิดแห่งความสำเร็จทุกประการ

« ตอบ #9 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2009, 12:59:35 PM »

ผมเองก็ไปเล่นทุกปีครับสนุกมากครับแต่เสียดายไม่ได้เก็บภาพมามัวแต่ไปจับแก้มสาวๆ
supoj007
member
*

คะแนน286

« ตอบ #10 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2009, 03:07:58 PM »

[quoteผมเองก็ไปเล่นทุกปีครับสนุกมากครับแต่เสียดายไม่ได้เก็บภาพมามัวแต่ไปจับแก้มสาวๆ[/quote]

แสดงว่าเป็นคน พิดโลก สินะ
วัยรุ่นก็งี้แหละ สนุกๆ
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์