ถามเรื่องแอร์ฮิตาชิครับ
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
พฤษภาคม 02, 2024, 05:47:58 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ถามเรื่องแอร์ฮิตาชิครับ  (อ่าน 29574 ครั้ง)
detdangpan
member
*

คะแนน0

« เมื่อ: เมษายน 07, 2009, 03:34:19 PM »

ผมเพิ่งเป็นสมาชิกใหม่ครับ  มีปัญหาแอร์ฮิตาชิมาถามครับ  คือเวลาเปิดได้สัก 1-5 นาที มอเตอร์แอร์ตัวที่อยู่ในห้องมันก็หยุดหมุน  หรือไม่บางทีก็หมุนอย่างแรงครับ  แล้วก็หยุด  แล้วไฟแสดงสถานะก็กระพริบ 10 ครั้ง หยุด 10 ครั้งหยุด ครับ  ที่นี้ผมก็ดูที่ข้างแอร์  มันเขียนว่า  ถ้าไฟกระพริบ 10 ครั้ง คือ  OVERCURRENT IN DC FAN MOTOR  มันคืออะไรครับ  และต้องแก้ไขยังไงครับ   รบกวนหน่อยครับ   เศร้าจัง

omomo
member
*

คะแนน11

จงจองจำตัวเองด้วยอิสระภาพ

« ตอบ #1 เมื่อ: เมษายน 07, 2009, 04:01:34 PM »

ถอดมอเตอร์ออกมาดูน่าจะแบริ่งเสีย เบอร์608zเปลี่ยนออกเลยแล้วเช็คบาลานใบพัดด้วยครับ
detdangpan
member
*

คะแนน0

« ตอบ #2 เมื่อ: เมษายน 07, 2009, 04:53:54 PM »

ขอบคุณท่าน OMOMO มากครับ  คือยังงี้ครับ   แอร์ตัวนี้ 18000 บีทียู  ผมซื้อมาประมาณ 2-3 ปีแล้วครับ  แล้วทีนี้ผมทำใบรับประกันหาย   ผมเลยลองติดต่อศูนย์ฮิตาชิ   บอกเล่าอาการของแอร์   ที่ศูนย์บอกว่า  แผงควบคุมเสีย  ราคาแผงประมาน 7,200 บาท ยังไม่รวมภาษีมูลค่าเพิ่มและค่าบริการ   ผมตกใจครับ  ทำไมแพงจัง   แต่ผมโชคดีที่เจอเว็บนี้  พอได้ถามผู้รู้เป็นความรู้ใส่ตัวผมบ้าง   อยากถามเพิ่มครับ  ว่า กรณีของผมเนี่ย  ค่าซ่อมประมาณเท่าไหร่ครับ   รบกวนอีกครั้งครับ ฉงน
santipp
ซุปเปอร์ วีไอพี
member
*

คะแนน180

« ตอบ #3 เมื่อ: เมษายน 07, 2009, 10:10:29 PM »

รบกวนช่วยบอกรุ่นได้ไหมครับ  RAS และเป็นตัวเลขครับ ช่วยบอกหน่อยครับ
และเพิ่มเติมอีกหน่อย ใช้เกิน 1 ปี เขาก็คิดค่าซ่อมแล้วละครับ เป็นปกติครับ
แต่ถ้าคอมฯเสีย เขาก็คิดค่าแรง แต่ไม่คิดค่าคอมฯ และต้องมีบัตรปะรกันครับ
เขาถึงจะยอม เพราะเนื่องจากสภาวะเศรษฐกิจแบบนี้ Smiley
detdangpan
member
*

คะแนน0

« ตอบ #4 เมื่อ: เมษายน 08, 2009, 09:46:53 AM »

รุ่น RAS-S18CE/RAC-S18CE ครับ  ขอบคุณมากครับ
TW99
member
*

คะแนน10

ทำวันนี้ให้ดีที่สุด

« ตอบ #5 เมื่อ: เมษายน 08, 2009, 11:49:29 AM »

ดีใจจัง อยู่แถวใหนละครับ ถ้าอยู่แถวสุทธิสาร จะได้เข้าไปช่วยดูให้ครับแต่ต้องหลังสงกรานต์นะครับ wav!!

ความรู้ไม่มีวันหมด
detdangpan
member
*

คะแนน0

« ตอบ #6 เมื่อ: เมษายน 08, 2009, 03:02:59 PM »

ขอบคุณน้ำใจท่านTW99 มากครับ   แต่ผมอยู่ไกลมากครับ (อำเภอไชยา จ.สุราษฎร์ธานี)
ขอเพียงได้ความรู้และน้ำใจจากเว็บนี้ใส่ตัวก็ดีใจมากแล้วครับ  ขอบคุณจริงๆครับ   Cheesy
omomo
member
*

คะแนน11

จงจองจำตัวเองด้วยอิสระภาพ

« ตอบ #7 เมื่อ: เมษายน 08, 2009, 03:05:00 PM »

ใบพัดผุมากใหมครับ หากผุมาก ต้องเปลี่ยนออกด้วย พร้อมแบริ่ง รุ่นนี้จะมีชุดจับโอเวอร์เคอเร้นตรงทางสายไฟเข้าเพื่อป้องกันความเสียหายให้แก่แผงควบคุม ควมเป็นไปใด้จากประสบการณ์ช่อม90/10เครื่องของท่านชุดควบคุมใช้งานใด้ปกติครับไม่ต้องเปลี่ยนใหม .ให้ทำตามแนะนำก่อนครับ
detdangpan
member
*

คะแนน0

« ตอบ #8 เมื่อ: เมษายน 08, 2009, 04:51:31 PM »

ใบพัด เท่าที่ผมดูแล้วยังใหม่อยู่เลยครับ ท่าน OMOMO  จะว่าไปแล้วก็ใหม่หมดทั้งชุดล่ะครับ  ผมคิดว่า น่าจะเป็นอย่างที่ท่านบอกครับ  เพราะเวลาเปิดแอร์ครั้งแรกมันก็ทำงานตามปกติ  บางที่ก็เป็น 10 นาที มอเตอร์ถึงจะหยุดหมุน   แล้วไฟกระพริบก็เริ่มกระพริบ 10 ครั้งหยุดครับ     วันก่อนผมเคยเรียกช่างแถวบ้านมาดู  ทั้งๆที่ช่างยังไม่ได้ทำอะไรเลย แค่เปิดแอร์(ผมเป็นคนเปิดเองด้วย)  กะว่าให้ช่างดูเวลามีอาการ  เปิดได้เป็นชั่วโมงก็ไม่มีปัญหาอย่างที่ว่า  ช่างก็ใจดีรอดูอาการกับผมเป็นชั่วโมง  ผมจะจ่ายค่าเสียเวลาให้  ช่างแกก็ไม่เอา บอกว่าไม่มีอะไรเสีย   พอช่างกลับไป  มันก็มีอาการอีกครับ  ผมล่ะเซ็งครับ เวลาช่างอยู่ไม่มีอาการ  พอช่างกลับมันก็มีอาการ  จะเรียกแกมาอีกรอบก็เกรงใจเพราะมันมืดแล้ว  เฮ้อ... เศร้าจัง เศร้าจัง
santipp
ซุปเปอร์ วีไอพี
member
*

คะแนน180

« ตอบ #9 เมื่อ: เมษายน 08, 2009, 05:44:18 PM »

ผมคิดว่าเมนบอร์ดน่าจะมีปัญหาครับ ราคาที่ผมดู 5300 บาท +ภาษี 7เปอร์เซ็น ก็ประมาณ6000+ค่าแรงช่างอีก
แต่อยากให้คุยกับ บริษัทโดยตรงครับน่าจะมีโอกาศ รุ่นนี้มีปัญหาที่แผงครับ และขอเตือน แอร์รุ่นใหม่ๆมอเตอร์พัดลมที่คอยล์เย็นเป็น DC มอเตอร์ เวลาล้างแอร์ อย่าให้ช่างเอาน้ำฉีดใบพัดลม ถ้าฉีดใบพัดลมจนใบพัดหมุนแรงเลย แบบนี้แผงจะเสีย เพราะเท่ากับว่า ตัวมอเตอร์พัดลมกลายเป็นตัวปั่นไฟไปเข้าแผง แผงก็จะช๊อท อาการของแอร์คุณ ผมว่ามอเตอร์ไม่เป็นอะไร แต่เสียที่แผง และโทรคุยกับ Hitachi โดยตรงมีโอกาศ 50/50 ครับ คุยดีๆ5555
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์