แอร์ LG 18000 BTU ไม่เย็น
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
เมษายน 29, 2024, 04:25:14 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: แอร์ LG 18000 BTU ไม่เย็น  (อ่าน 11472 ครั้ง)
nattawat
member
*

คะแนน9

รอยยิ้มนักสู้

« เมื่อ: เมษายน 04, 2009, 05:52:07 PM »

วันนี้ผมไปแก้งานมาครับ แอร์ตัวนี้เปลี่ยนคอมฯมาแล้วครั้งหนึ่ง แต่ช่างเอาดรายเออร์ไปใส่ไว้ข้างนอกแบบแอร์ใหญ่  มันทำระบบเพี้ยนหมดเลย ผมตัดดรายเออร์ออกแล้วไล่ระบบใหม่ ตัวนอกตัวใน เปิดน้ำยาเข้าไปแต่มันขึ้นแค่ 40 PSI น้ำยาน่าจะเกิน 60  (กะเอา) กระแส 5.5 - 5.7   แต่ท่อด้านไฮ เป็นน้ำแข็งจนถึงตัวเซอร์วิสวาล์วเลยครับในห้องก็ไม่มีความเย็นออกมาเลยครับ มันผิดตรงใหนครับนี่  งง

omomo
member
*

คะแนน11

จงจองจำตัวเองด้วยอิสระภาพ

« ตอบ #1 เมื่อ: เมษายน 04, 2009, 06:53:00 PM »

ใส่ท่อผิด หรือระบบตัน อีกอย่างลิ้นคอมลีค
b.chaiyasith
แก้ปัญหาไม่ตกคุยกันเวลางานline:chiabmillion
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม.
member
*

คะแนน650

ไม้ดีไม่ลอยน้ำมาไกล

« ตอบ #2 เมื่อ: เมษายน 04, 2009, 07:30:12 PM »

อาจไม่มีอะไรผิด น้ำยาแค่นี้ก็เย็นเท่าที่เห็น และโหลดก็ปกติ ลองเพิ่มน้ำยาเข้าไป อย่าใช้วิธีเดา
มีหลักการหน่อยครับ เยี่ยมมาก เอาแน่

"CHIAB"
มนุษย์เราแต่ละคน  ต่างไม่รู้ว่ามาจากไหน  ไม่มีใครรู้จักกันมาก่อนเลย  แล้ววันหนึ่งก็มาพบหน้ากัน  สมมุติเป็นพ่อ  เป็นแม่  เป็นเมีย  เป็นสามี  เป็นลูก  อยู่ร่วมกัน  ใช้ชีวิตร่วมกัน และแล้ววันหนึ่ง  ก็แยกย้ายด้วยการ  "ตายจาก"  กันไปสู่  ณ  ที่ซึ่งไม่มีใครได้ตามพบ  คืนสู่ความเป็นผู้ไม่รู้ว่ามาจากไหน  ไปไหน  และคืนสู่ความเป็น  "คนแปลกหน้า"  ซึ่งกันและกันอนันกาลอีกครั้งหนึ่ง...และอีกครั้งหนึ่ง!?
ขอขอบคุณ คุณเปลว สีเงิน ที่ให้ข้อคิดดีๆ
omomo
member
*

คะแนน11

« ตอบ #3 เมื่อ: เมษายน 04, 2009, 08:31:19 PM »

ขนาดคนตั่งกระทู้ยังบอก เดาเอา แล้วคนตอบให้ตอบยังไง
santipp
ซุปเปอร์ วีไอพี
member
*

คะแนน180

« ตอบ #4 เมื่อ: เมษายน 04, 2009, 09:48:04 PM »

สงสัยวันี้ท่าน omomo กินยาผิดวันนะครับ ดีใจจัง
nattawat
member
*

คะแนน9

« ตอบ #5 เมื่อ: เมษายน 04, 2009, 10:30:09 PM »

ขอบคุณ พี่ santip - b.chaiyasit - omomo ครับ ที่ผมบอกว่าเดาเอานี่คือในห้องมันไม่มีลมเย็นออกมาเลยครับ เป็นลมธรรมดาออกมาน่ะครับ แต่ที่เคยทำ น้ำยาระดับ 40 นี่มันต้องมีความเย็นออกมาบ้างน่ะครับเลยไม่กล้าอัดน้ำยาต่อกลัวคอมจะน๊อคซะก่อน ร้านอะไหล่ก็ปิดด้วยเลยกลับบ้านมาตั้งหลักก่อนครับ  ฉงน
nattawat
member
*

คะแนน9

« ตอบ #6 เมื่อ: เมษายน 05, 2009, 07:38:49 AM »

เพิ่มเติมข้อมูลครับคอมฯตัวนี้ผมเทสแรงอัดได้ประมาณ 400  แรงดูด ได้ -30  สุดเกจน์ครับ แต่ด้านอัดพอเราทิ้งระยะเวลา 1-2 นาทีแรงดันลดลง ออฟเฟอร์ข้างๆคอมฯมีลมออกมามีควันและมีเสียงคล้ายน้ำเดือดด้วยครับ แบบนี้คอมเสียมั้ยครับ  ขอบคุณ ขอบคุณ
b.chaiyasith
แก้ปัญหาไม่ตกคุยกันเวลางานline:chiabmillion
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม.
member
*

คะแนน650

ไม้ดีไม่ลอยน้ำมาไกล

« ตอบ #7 เมื่อ: เมษายน 05, 2009, 08:43:27 AM »

ผมตอบแล้วไม่ได้เข้ามาดู ต้องขออภัยท่าน OMOMO จริงๆ ผมไม่ได้ตั้งใจกระทบท่าน ผมแค่อยากให้คุณNattawat
เชคให้ละเอียด ไม่มีเจตนาด้วยความจริงใจครับ  Cheesy THANK!!

"CHIAB"
มนุษย์เราแต่ละคน  ต่างไม่รู้ว่ามาจากไหน  ไม่มีใครรู้จักกันมาก่อนเลย  แล้ววันหนึ่งก็มาพบหน้ากัน  สมมุติเป็นพ่อ  เป็นแม่  เป็นเมีย  เป็นสามี  เป็นลูก  อยู่ร่วมกัน  ใช้ชีวิตร่วมกัน และแล้ววันหนึ่ง  ก็แยกย้ายด้วยการ  "ตายจาก"  กันไปสู่  ณ  ที่ซึ่งไม่มีใครได้ตามพบ  คืนสู่ความเป็นผู้ไม่รู้ว่ามาจากไหน  ไปไหน  และคืนสู่ความเป็น  "คนแปลกหน้า"  ซึ่งกันและกันอนันกาลอีกครั้งหนึ่ง...และอีกครั้งหนึ่ง!?
ขอขอบคุณ คุณเปลว สีเงิน ที่ให้ข้อคิดดีๆ
omomo
member
*

คะแนน11

« ตอบ #8 เมื่อ: เมษายน 05, 2009, 09:08:15 AM »

ที่ตอบไปแบบนั้นเพราะอยากให้ท่านที่ตั่งกระทู้ควรใช้ข้อมูลจริงๆ เพราะผู้ตอบไม่อยู่หน้างานด้วย ไม่มีเจตนาใดๆเต็มใจช่วยเหลืออาชืพเดียวกันครับ
santipp
member
*

คะแนน180

« ตอบ #9 เมื่อ: เมษายน 05, 2009, 09:41:29 AM »

โอ้ว!และแล้ว เรา...ก็จุดมุ่งหมายเดียวกันครับ ใครไม่รู้อะไรก็ถาม
ท่านใดรู้ก็แบ่งปันกัน สังคมก็จะมีแต่รอยยิ้ม รวมมือกันนำพาและพัฒนาฝีมือ
ช่างไทยให้อยู่แนวหน้าครับ  ขอบคุณ Smiley
nattawat
member
*

คะแนน9

« ตอบ #10 เมื่อ: เมษายน 08, 2009, 01:39:36 PM »

วันนี้ผมอัดน้ำยา 90 PSI ท่อไฮอยู่ที่ 150 กระแสอยู่ที 6.8 6.9  มีความเย็นออกมานิดหนึ่ง แต่ผมไม่มีเทอร์โมวัดหน้ากริล เลยไม่รู้ว่าอุณหภูมิได้เท่าไร  อย่างนี้ตันระบบหรือคอมฯเจ๊งครับ   ไม่เอา
santipp
member
*

คะแนน180

« ตอบ #11 เมื่อ: เมษายน 08, 2009, 06:01:29 PM »

แรงดันทางไฮ ทำไมน้อยจัง เป็นไปได้ที่ลิ้นคอมฯไม่ดีนะครับ
เห็นว่ากักแรงดันไม่อยู่ด้วยใช่ไหมครับ และเช็คท่อทางเดินน้ำยา
ดูหน่อยนะครับ หัก บี้ หรือไม่ ตรวจให้ละเอียดครับ อย่ากลัวปัญหา
ปัญหาเป็นโจทย์ ที่จะทำให้เราเก่งครับ สู้ๆๆ เอาใจช่วย Smiley
ป.ล.ถ้าเปิดระบบทำใหม่ อยากให้หาแคปทิ้ว/สแตนเนอร์ตัวใหม่
เปลี่ยนเสียทีเดียวเลย ต้องเป็นแบบเดิมนะถ้าไม่ชัวร์เรื่องขนาดท่อ
ก็สั่งซื้อจากบริษัท สั่งตามรุ่นนะครับ
ช่างเล็ก(LSV)
Administrator
member
*

คะแนน1346

คิดดี ทำดี ชีวิตมีแต่สุข

« ตอบ #12 เมื่อ: เมษายน 08, 2009, 06:20:00 PM »

แอร์กี่บีทียูก็ไม่บอกมา  Sad

..คนถามเดา..อย่างงี้คนตอบก็ต้องเดา...เดาเอาว่า ท่อแคปทิ้วโตไป (คอมตัวเดิมบีทียูสูงกว่าคอมตัวที่ใส่ใหม่ แต่ไม่ได้เปลี่ยนท่อแคปทิ้ว) ..เดาเอานะ..หลายเดาจัง อิๆ  Grin HAPPY2!!
nattawat
member
*

คะแนน9

« ตอบ #13 เมื่อ: เมษายน 08, 2009, 10:20:18 PM »

ขอบคุณพี่ santip , พี่ช่างเล็ก มากครับ คอมฯ18000 เคลมตรงรุ่นครับ(รอบแรก) ส่วนที่ผมทำมีใส่ดรายเออร์ทองแดง แคบทิ้วเท่าเดิม ไล่ระบบตัวนอก ตัวใน ท่อน้ำยากรีดดูแล้วทั้งเส้นครับ   งง งง
prayothk
member
*

คะแนน9

« ตอบ #14 เมื่อ: เมษายน 14, 2009, 07:39:55 PM »

ผมเคยไปทำให้ลูกค้าอาการแบบของคุณทีแรกนึกว่าตันระบบเช็คระบบตันโดยการ(ปัมดาว)ก็ไม่ใช่ผมเช็คระบบรั่วอีกที่คราวนี้"ใช่เลย"แต่ของผมรั่วข้อต่อก็ง่ายหน่อยขันให้แน่นแล้วไล่ลมเติมน้ำยาที่แรกไม่ขึ้นเลยด้านตำเลยใช้วิธีเปิดน้ำยายาวเลยแล้วเอามืออังพัดลมคอล์ยร้อนเช็คลมคอล์ยเย็นใช้ได้ขอ้มูลจากประสบการจริงลองเอาไปวิเคราะดูนะเพื่อมีประโยชน์ต่อเพือนสมาชิก
nattawat
member
*

คะแนน9

« ตอบ #15 เมื่อ: เมษายน 15, 2009, 06:11:14 PM »

ขอบคุณๆ prayoth ตอนนี้รอช่างศูนย์เอาคอมฯตัวใหม่มาให้ครับ  ช่างศูนย์บอกว่าลิ้นคอมฯไม่ค่อยดีแล้ว  ขอบคุณ

หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์