ช่วยด้วยครับ ผมเด็กใหม่ อยากรู้เกี่ยวกับ Power Supply ครับ (แผงวงจร)
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
มีนาคม 29, 2024, 04:27:09 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วยด้วยครับ ผมเด็กใหม่ อยากรู้เกี่ยวกับ Power Supply ครับ (แผงวงจร)  (อ่าน 14400 ครั้ง)
darkman_white
member
*

คะแนน0

« เมื่อ: เมษายน 24, 2007, 06:05:47 PM »

อยากรู้เกี่ยวกับ พาเวอร์ซัพพลาย ว่าแผงวงจรมันเป็นอย่างไร
เพราะว่า เช็คดูแล้ว ไฟไม่ออก ตอนแรกดู ๆ ไป ฟิวส์ขาดเลยเปลี่ยนฟิวส์ใหม่ นึกว่ามันจะติด พอเปลี่ยนเสร็จไม่ติด งงเลย
พี่ ๆ คนไหนใจดี ช่วยบอกผมทีน่ะคับ

....เด็กใหม่ หัดเล่นคอม

BenQ
member
*

คะแนน214

« ตอบ #1 เมื่อ: เมษายน 24, 2007, 07:57:12 PM »

เบื้องต้นเช็ดบริดจ์ไดโอดไฟ 300V, วาริสเตอร์, FET.
BenQ
member
*

คะแนน214

« ตอบ #2 เมื่อ: เมษายน 24, 2007, 08:03:43 PM »

ฟิวส์ เช็คก่อน ถ้าขาดแสดงว่ามีการลัดวงจรอยู่ด้วย
อย่าเปลี่ยนอย่างเดียวไม่งั้นฟิวส์ระเบิดอีกรอบ( ให้ใช้หลอดไฟ ต่อแทนฟิวส์ )

ถ้าฟิวส์ขาด เช็คบริดจ์ไดโอดว่ารั่วหรือเปล่า
ลองถอด Power transistor ฝั่งไฟสูงทั้งสองตัวออก แล้วจ่ายไฟเข้าดู วัดไฟที่ตัวเก็บประจุตัวใหญ่ๆ 2 ตัว ตรงนี้เป็นไฟดีซี จะมีไฟประมาณ 150 V ต่อตัว ( 2 ตัวนี้อนุกรมกันอยู่ ต่อมาจากบริดจ์ไดโอด ) ถ้าวัดแล้วไม่มีไฟแสดงว่าบริดจ์เสียแบบขาดวงจร

ถ้าปกติ ให้ลองวัดไฟ +5Vsb โดยยังไม่ต้องใส่ 2 ตัวที่บอกให้ถอด เพราะไฟชุดนี้มันจะเป็นอีกวงจรหนึ่งที่ทำงานตลอดเวลาที่เสียบไฟไว้ และไม่ต้องช็อตขา14 กับ-GND ก็วัดได้ ถ้าไม่มี ซ่อมชุดจ่าย +5VSB ก่อน

พอชุด +5VSB ปกติ ลองวัดว่า Mosfet ทั้ง 2 ตัวที่ถอดมาช็อตหรือไม่ ถ้าขาคู่ใดวัดได้ต่ำกว่า 100 โอห์มลงมา เสียแน่นอน

member
*

คะแนน0

« ตอบ #3 เมื่อ: เมษายน 26, 2007, 03:41:23 PM »

ขอบคุณครับ แล้วผมจะลองไปทำดูน่ะครับ Cheesy Smiley Wink Grin Angry Sad Angry Shocked Cool Huh? Roll Eyes Tongue Embarrassed Lips Sealed Undecided Kiss Cry
hs3ldy
วีไอพี
member

คะแนน11

มนุษย์ต่างดาว

« ตอบ #4 เมื่อ: เมษายน 26, 2007, 04:20:46 PM »

สุดยอดเลย Embarrassed Kiss Huh?
bp
member
*

คะแนน3

ทุกปัญหามีทางออกเสมอ

« ตอบ #5 เมื่อ: เมษายน 26, 2007, 05:09:21 PM »

แจ่มมากครับพี่BenQอยากได้วงจรมานานแล้วครับ Grin Grin Grin Grin
member
*

คะแนน0

« ตอบ #6 เมื่อ: เมษายน 27, 2007, 04:59:22 PM »

พี่ BenQ ครับ เนี่ย ผมลองเอา พาเวอร์ซัพพลายตัวใหม่มาใส่ดูแล้ว มันก็ไม่ติด เปิดเครื่องแล้วไม่มีอะไรเกิดขึ้นเลย

ที่มันเป็นแบบนี้ เพราะอะไรเหรอครับ (ไม่รู้จะทำยังไงแล้วอ่ะคับ) ช่วยหน่อยเถอะครับ

แล้วพี่พอจะรู้ไหมครับว่ามันเป็นเพราะอะไร บอกหน่อยน่ะครับ

...เด็กใหม่หัดซ่อมคอม  Sad
member
*

คะแนน0

« ตอบ #7 เมื่อ: เมษายน 27, 2007, 05:07:44 PM »

ถ้ายังไงก็คุยกับผมทาง เอ็ม ก็ได้ครับ หรือ ถ้า ผมไม่ได้ออนก็โทรมาได้น่ะครับ

084-5839836 ขอสาย หงส์น่ะครับ

ขอขอบคุณล่วงหน้าครับ

...เด็กใหม่หัดซ่อมคอม Sad
BenQ
member
*

คะแนน214

« ตอบ #8 เมื่อ: เมษายน 27, 2007, 08:54:54 PM »

ทำไมผมต้องโทรหาท่านด้วยครับ ท่านถามผมหรือผมถามท่านกันแน่ หากมีอะไรคุยในนี้ได้นี่ครับ

ไม่จำเป็นต้องคุยส่วนตัว................................................................
winai4u-LSV team
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม.
member
*

คะแนน673

« ตอบ #9 เมื่อ: เมษายน 28, 2007, 10:03:35 AM »

น้อง darkman_whit เห็นว่าเปลี่ยน PowerSupply ตัวใหม่แล้ว ให้ลองอย่างนี้ครับ ให้ใช้จั๊มสายไฟสีเขียวและสีดำตรงขั้วต่อที่เราจะเสียบลงบนเมนส์บอร์ดเข้าด้วยกัน
แล้วเสียบปลั๊กไฟ ดูว่าพัดลมมันหมุนหรือไม่ครับ ถ้าพัดลมไม่หมุนแสดงว่าเสีย ให้ซ่อมหรือไม่ก็เอาตัวใหม่มาเปลี่ยนครับ

กรณีที่พัดลมหมุน ให้เอา Power supply เสียบเข้า ที่ Main board ของเครื่องคอมพิวเตอร์ครับ แล้วเปิดเครื่องดู ว่าพัดลมยังหมุนอยู่หรือเปล่า และดูพัดลมที่ติดฮีตซิ้งของ ซีพียูด้วย ว่ามันหมุนหรือเปล่า ถ้าหมุนแสดงว่า Power Supply ตัวนี้
จ่ายไฟให้เมนส์บอร์ไดได้ครับ ซึ่งกรณีนี้หากพัดหมหมุนหมดอย่างที่กล่าวแต่เปิดเครื่องคอมไม่ติด
ให้ลองถอดแรมออกมาทำความสะอาด ครับ โดยถอดมาแล้วเราจะเห็นซี่ทองแดงที่แรม ให้ใช้ยางลบดินสอ ถู ๆ บริเวณนั้นให้สะอาดแล้วใส่กลับคืนครับ ถ้ายังใช้ไม่ได้ ให้ทดลองเปลี่ยนเอาแรมไปเสียบที่ช่องอื่นดู(ถ้ายังมีเหลือ) หรือไม่ก็ลองหาแรมตัวอื่นมาเปลี่ยนดูก่อนครับ  Tongue

drdr61♥
ซุปเปอร์ วีไอพี
member
*

คะแนน292

ดูสิ่งที่มากระทบใจ อย่าเอาจิตไปปรุงแต่ง

« ตอบ #10 เมื่อ: มกราคม 16, 2008, 04:59:40 PM »

ขอวงจรของ  450w มีมั้ยครับ    คือ  ของผม มีไฟจ่าย  แต่ต่อโหลดได้ไม่ปกติ  ถ้าบอร์ดไหนกินไฟหน่อยก็ไม่ติด พัดลมหมุนแป๊บเดียว  บางทีเปิดติด  ใส่ซีดีรอมเพิ่มแค่ตัวก็ไม่ติด   ซีดีรอมก็ดีอยู่

คนเราต่างที่มา ต่างที่ไป ย่อมคิดและทำอะไรที่ต่างกัน ยอมรับและเข้าใจ  จะสงบสุข
ขายอุปกรณ์ไวเลส และสายอาศไวเลส wifi
sab
member
*

คะแนน5

« ตอบ #11 เมื่อ: กันยายน 05, 2008, 08:09:38 AM »

อยากได้เหมือนกัน 450 วัตต์ของผมเสียเหมือนกัน
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์