ช่วยทีครับผม เรื่อง เครื่องต่อ ipod ไฟไม่เข้าครับ
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
พฤษภาคม 29, 2024, 03:22:21 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วยทีครับผม เรื่อง เครื่องต่อ ipod ไฟไม่เข้าครับ  (อ่าน 4464 ครั้ง)
tum_jib99
member
*

คะแนน0

« เมื่อ: มีนาคม 28, 2009, 04:50:38 PM »

สวัสดีครับ ผมเป็นสมาชิกใหม่ อยากเรียนถาม พี่ๆหน่อยครับ

คือผมซื้อเครื่องต่อ ipod มาครับ ตามรูป ครับ ที่นี้มีอยู่ วันหนึ่ง ข้างหลังมันจะมีให้เลือกไฟเข้า 115v/230v ปรกติไฟที่บ้านผมอยู่มันเป็น 230v ครับ
ด้วยความที่แฟนผมไม่รู้ เข้าจะเปิดเพลง แต่พอเสียบ ipod ้เข้าไป พอเปิดมันไม่มีเสียงเพลง ตอนนี้ไฟเข้าเครื่องอยู่ มีไฟโชอยู่หน้าอยู่ เครื่องกำลังทำงานอยู่ ด้วยความไม่รู้แฟนผม เขาโยกสวิตซ์จาก 230 ไป 115  มีเสียงดัง ติ๊ด..แล้วไฟที่โชหน้าเครื่องเล่นก้อดับไป ไม่ติดอีกเลยครับ ตอนนี้ไม่รู้จะเริ่มเช็คที่ตรงไหนดีครับ  ถ้าพี่ๆมีเวลาช่วยวิเคราะห์อาการทีนะครับผม

ขอบคุณมากๆครับ

ปล.http://www.vuumaudio.com/VTi-B1.htm เวปเครื่องที่ผมพูดถึงครับ

tum_jib99
member
*

คะแนน0

« ตอบ #1 เมื่อ: มีนาคม 29, 2009, 02:42:22 AM »

ช่วยทีครับ ไม่รู้ทำไง ไม่ได้อยู่เมืองไทยครับundecided2 เศร้าจัง เศร้าจัง
taoybb
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #2 เมื่อ: มีนาคม 29, 2009, 09:58:48 AM »

Ipod พี่ยังมีประกันหรือเปล่าครับ
  แต่ผมอยากบอกว่าทำใจเถอะครับ Ipod นะข้างในมันใช้ชิปตัวเล็กๆหลายตัว ซึ่งเบอร์เหล่านี้หาตามร้านธรรมดาได้ยาก
การที่ปรับไฟเป็น 115V นั่นหมายถึงเป็นการอัดไฟจาก 5VDC เพิ่มขึ้นจนเสียหาย เพราะปรับๅป 115V แต่ไฟบ้านอัดไป 220V ผมว่าคงจะขึ้นจาก 5V เป็น 9-12V พี่อาจจะลองแกะหาอะไรที่ไหม้แล้วค่อยเปลี่ยนดู
แต่ถ้าอยากให้ง่ายๆ พวก  Ipod ส่งซ่อมดีกว่าครับ
tum_jib99
member
*

คะแนน0

« ตอบ #3 เมื่อ: มีนาคม 29, 2009, 02:34:16 PM »

เศร้าจัง
ขอบคุณมากๆที่เข้ามาตอบครับพี่
แต่ผมไม่ได้หมายถึง ipod ครับ ipod ยังใช้การได้ดี ผมหมายถึงเจ้าเครื่องที่ต่อกับ ipod อ่ะครับ
เครื่องที่ผมเปิดข้างในให้ดูนี้ ไฟมันไม่ยอมเข้าเครื่อง เช็คสายไฟก้อมีไฟ ไม่รู้จะเช็คไรต่อดีครับ

ช่วยหน่อยครับบบบบบ

ขอบคุณมากๆ
taoybb
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #4 เมื่อ: มีนาคม 30, 2009, 01:36:12 PM »

ลองเช็คฟิวส์ ดูครับ ถอดปลั้กแล้วถอดฟิวส์ออกมาดูว่าขั้วข้างในขาดหรือเปล่า ถ้าไม่ชัวก็เอามิเตอร์วัดดู เข็มต้องกระดิกถ้าไม่ก็เปลี่ยนหากเปลี่ยนแล้ว ปรับไฟไปที่ 230V ทดลองเสียบปลั้กเปิดเครื่อง ถ้ามันชอตก็รีบถอดปลั้ก ถ้าไม่มีอาการแต่ฟิวส์ขาดแสดงว่าหม้อแปลงหรืออะไรที่ต่อกับไฟเข้าคงเสียแล้ว ลองไล่ดู ถ้าหม้อแปลงและอุปกรณ์ด้านไฟเข้าทำงานปกติแต่เปิดเพลงแล้วไม่มีเสียง ลองเช็คหลอดก่อนแล้วก็อื่นๆไปเรื่อยๆ เดี๋ยวก็เจอสาเหตุเอง

tum_jib99
member
*

คะแนน0

« ตอบ #5 เมื่อ: เมษายน 02, 2009, 12:39:36 AM »

ขอบคุณมากๆครับ พี่
ตอนนี้ผมเปลี่ยนฟิวส์เรียบร้อยแล้วครับ ไฟเข้าเรียบร้อย เครื่องติดแล้วครับ แต่เสียงยังไม่ออกอยู่ดีครับ
แล้วผมสังเกตุดูตรงหลอดไฟ ที่อยู่บนเครื่อง มีทั้งหมด 3 หลอด แต่มีอยู่หลอด 1 ที่ไม่ติด และปรกติไฟบนเครื่องจะเป็นสีฟ้า
แต่ตอนนี้มันเป็นสีออกแดงๆส้มๆ เป็นเพราะฟิวส์ไหม่หรือป่าวครับ เพราะฟิวส์เดิม F3.5A 250V แต่ผมหาซื้อไม่ได้เลยได้ F2AL 250V มาแทน ไม่รู้แทนได้ไหมครับ พี่ๆ
แล้วขอวิธีการเช็คหลอดไฟที่อยู่บนเครื่องได้ไหมครับพี่ๆ แล้ววิธีการเช็คว่าไฟออกที่ output เช็คเป็น A  หรือ V  ครับ

ขอบคุณล่วงหน้่าพี่ๆด้วยนะครับ

ปล.ช่วยหน่อยนะครับ พี่ๆเพราะว่าผมอยู่ต่างประเทศครับ ไม่รู้จะเอาไปซ่อมไหน
 ขอบคุณ ขอบคุณ ขอบคุณ ขอบคุณ

taoybb
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #6 เมื่อ: เมษายน 02, 2009, 01:50:04 PM »

ปกติหลอดที่ไม่ติดมันติดไหมครับ ฟิวส์ควรจะเท่าเดิมไม่งั้นพอใช้ได้ไม่นานมันจะขาดอีก หม้อแปลงเอ้าพุตไม่ต้องก็ๆได้คิดๆดูแล้ว ไม่น่าจะเสีย

การเช็คหลอดสุญญากาศ ลองไปขอความช่วยเหลือที่นี่ดูครับ http://www.htg2.net/
boom
member
*

คะแนน9

boom464_44@hotmail.com
« ตอบ #7 เมื่อ: เมษายน 02, 2009, 10:36:42 PM »

เท่าที่ดูนะครับ ภาคที่เป็นหลอดสุญญากาศน่าจะเป็นภาคปรีนะครับ ส่วนภาคขยายจะสังเกตเห็นมี IC แปะฮีตซิ้งค์อยู่ตรงกลางเครื่องอ่ะครับ
ลองตรวจเช็คดัีงนี้นะครับ
1.ดูเบอร์หลอด แล้วไปหาดาต้าชีท เพื่อหาขาที่เป็นไส้หลอด กับเพลต วัดไส้หลอดเข็มต้องขึ้น แล้วก็วัดแรงดันไส้หลอดและแรงดันเพลตที่เครื่อง ว่าได้ตามดาต้าชีทที่หลอดให้มาหรือเปล่า
2.ลองเช็คไอซีภาคขยายครับ ว่าเสียหรือยัง
3.เสียบหลอดเข้าไปดังเดิมจ่ายสัญญาณเสียงเข้าเครื่อง ไม่ต้องต่อลำโพง หาอินพุตของไอซีภาคขยายให้เจอ แล้ววัดแรงดัน DC offset ถ้ามีแรงดันแสดงว่ายังมีปัญหาที่ภาคปรีครับ ถ้าให้ดีลอยไอซีแล้วจะสังเกต สาเหตุของปัญหาได้ดียิ่งขึ้น
4.ตั้งมิเตอร์ย่าน AC10V จิ้มที่อินพุตของภาคขยายหรือเอาพุทของภาคปรี (ที่เดียวกัน) เข็มขึ้นตามจังหวะเสียงแสดงว่าภาคปรีใช้ได้แล้ว
5. ยังนึกไม่ออก เดี๋ยวมาต่อ เอาข้อ 1-4 ให้ได้ก่อน
tum_jib99
member
*

คะแนน0

« ตอบ #8 เมื่อ: เมษายน 03, 2009, 01:30:41 AM »

ขอบคุณพี่ๆมากๆครับ

จะลองทำดูถ้าติดตรงไหน จะมาฝากคำถามอีกครับผม
 ดีใจจัง ดีใจจัง เยี่ยมมาก เยี่ยมมาก

หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์