ช่วยด้วยครับ UPS Syndome มีปัญหา?
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
พฤษภาคม 29, 2024, 02:42:00 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วยด้วยครับ UPS Syndome มีปัญหา?  (อ่าน 8475 ครั้ง)
nu_anurak
member
*

คะแนน0

« เมื่อ: มีนาคม 27, 2009, 10:44:14 AM »

ใช้งานมานานหลายปีแล้วครับ อยู่ๆมันสำรองไฟไม่ได้ก็เลยแกะมาเช็คดูปรากฏว่าแบตเตอรี่แห้ง มันไม่มีไฟเลย เอามาชาร์ตก็ไม่เข้า
ก็เลยคิดว่าแบตเตอรี่มันจะเสียอย่างเดียวเลยไปซื้อมาเปลี่ยน แต่พอเอามาเปลี่ยนแล้ว ลองใช้งานดูพอดึงปลั๊กไฟออกมันสำรองไฟได้แค่ประมาณ 2 วินาที
 เองครับ มันก็ตัดดับไป มันร้อง ปี๊ดๆ 2 ครังเองดับเลย ไฟ alarm หน้าเครื่องก็ติดกระพริบปกตินะครับ

เบื้องต้นที่ตรวจเช็คไปนะครับ รีเลย์ปกติทั้ง 3 ตัว,Fet 4 ตัว ปกติไม่เสิยนะครับ,เอามิเตอร์จับตอนดึงปลั๊กไฟอออก ได้ประมาณ 200 VAC
เออลืมไปอีกอย่างครับ ตอนเอามิเตอร์จับอย่างเดียวไม่มี load อย่างอื่นมาต่อนะครับ มันจะสำรองไฟได้ประมาณ 7 วิครับ แล้วดับไป ถ้ามี load อย่างอื่นมาต่อนะครับ
ดึงปลั๊กออกร้องปีดเดียวดับเลยครับ

Model Syndome
รุ่น  Gold Milennium

ใครมีวงจรขอเป็นวิทยาทานบ้างนะครับ แนะนำแนวทางการซ่อมให้ด้วยครับ ขอบคุณครับ
เสียดายค่าแบตเตอรี่แห้งที่ซื้อมาเปลี่ยนนะครับ หลายตังค์เลย  ฉงน

narasapa
member
*

คะแนน1

« ตอบ #1 เมื่อ: มีนาคม 27, 2009, 07:21:38 PM »

เป็นไปได้ไหมครับว่าวงจรชาร์ตไม่ทำงานลองเช็คไฟที่เข้าขั้วแบตดุดีไหมครับว่ามีไฟมาได้โวทถูกต้องไหม..แล้วกระแสได้ซัก 1 แอมป์ไหมลองดูนะครับ
phairin
member
*

คะแนน0

« ตอบ #2 เมื่อ: มีนาคม 27, 2009, 08:43:09 PM »

อยากรู้เอาอะไร load ครับ ผมซ่อมให้เปล่า สอบถามได้ 0817146881 ผมรับ hungryซ่อม ups อยู่  Tongue
somkeat_sin
วีไอพี
member

คะแนน71

รักและเข้าใจ คือหัวใจผู้บริหาร

« ตอบ #3 เมื่อ: มีนาคม 27, 2009, 10:49:33 PM »

BATERY พังแล้ว

somkeat_sin
nu_anurak
member
*

คะแนน0

« ตอบ #4 เมื่อ: มีนาคม 28, 2009, 09:10:31 AM »

1.ลองเอาพัดลมครับ เป็นโหลดไฟครับ ลองต่อกับคอมดูก็ดัยเหมือนกันครับ
2.แบตเตอรี่เพิ่งซื้อมาใหม่แกะกล่องเลยครับ ประกัน 1 ปีด้วยครับ
3.ลองเช็ควงจรชาร์จแบตดูแล้วทำงานนะครับ แตมันทำแป๊บเดียวเอง เมื่อตอนดึงปลั๊กไฟออกนะครับ

กำลังพยายามหาต่อไปครับ
juladis
member
*

คะแนน1

« ตอบ #5 เมื่อ: มีนาคม 28, 2009, 02:03:01 PM »

load ที่ใช่ทดลองควรจะเป็นหลอดไฟหริอโคมไฟ (หลอดใส้ )ขนาน 100w  ทดสอบดูนะครับจะสามารถสำรองได้
ส่วนพัดลมเป็นมอเตอร์จะดึงกระแสสูงจะไม่สำรองไฟให้ ดีไม่ดีเครื่อง ups จะเสีบไปอีก
ถ้าอยากรู้รายละเอียดกว่านี้ โทรมาสอบถามได้จะได้บอกวิธีการตรวจเช็คให้ 0819966365
nat_sv
member
*

คะแนน0

« ตอบ #6 เมื่อ: มิถุนายน 15, 2010, 07:32:02 PM »

เรียนคุณ nu_anurak
     อาการที่บอกน่าจะมีปัญหาที่แบตเตอรี่อย่างเดียวครับ ไม่ทราบว่าแบตเตอรี่ที่ซื้อมาเป็นแบตเตอรี่ใหม่ หรือว่ากระตุ้นก่อนใช้งานหรือป่าวครับ เพราะแบตเตอรี่ในท้องตลาดทั่วไปอาจเป็นแบตเก่าแต่ยังพอใช้ได้แล้วมาขายครับ
ยังไงอยากให้ส่งเครื่องมาตรวจเช็คที่ซินโดมฯดีกว่าครับ จะได้แก้ไขให้ถูกจุดครับ ลองติดต่อมาที่ฝ่ายบริการนะครับ 02-879-6900#2 หรือ ต่อฝ่ายบริการครับ(มีบริการรับ-ส่ง)ถึงบ้านครับ
ขอบคุณครับ
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์