ช่วยหน่อยครับ
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
เมษายน 28, 2024, 03:40:29 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วยหน่อยครับ  (อ่าน 3147 ครั้ง)
yod2007
member
*

คะแนน1

« เมื่อ: เมษายน 23, 2007, 04:15:54 PM »

คอมเข้าวินโดว์ไม่ได้ ไปถึง ตรง nomal มันก็รีเซตอีกวนไปวนมา บางทีนานๆก็เปิดติดครับ แต่ส่วนมากอาการจะเป็นแบบนี้

SB_ELEC
member
*

คะแนน2

ช่างสุรินทร์เหลา

« ตอบ #1 เมื่อ: เมษายน 23, 2007, 04:26:43 PM »

เป็นได้ทั้ง
1.ไฟล์วินโดวน์หาย
2.HDD มีปัญหา
3.ไวรัสจู่โจม

แก้ไขโดย
1.ลงวินโดวน์ใหม่
2.เช็ค HDD  ด้วย โปรแกรมที่บูตผ่าน DOS หรือเอา HDD ไปจัมพ์กับเครื่องอื่นดูแล้วสั่ง เช็ค Disk ดูครับ

วันนี้คุณทำอะไรดีๆเพื่อสังคมแล้วหรือยัง
yod2007
member
*

คะแนน1

« ตอบ #2 เมื่อ: เมษายน 23, 2007, 04:30:09 PM »

ไม่มีวิธีอื่นเหรอครับแบบว่าไม่ต้องลงวินโดวใหม่เพราะข้อมูลสำคัญเพียบ เป็นเครื่องโรงเรียนครับ
IT. Service Station
วีไอพี
member

คะแนน69

จะตอบได้ ถ้าถามได้(เข้าใจ)

« ตอบ #3 เมื่อ: เมษายน 23, 2007, 10:07:49 PM »

ลองเปิดดูข้างในครับ ว่าบน เมนบอร์ด มี Condensor บวมๆ บ้างหรือเปล่า ถ้าไม่มี ก็ต้อง
ลองเปลี่ยน Power Supply ก่อน

แต่อ่านอาการแล้ว น่าจะเกิดจาก เมนบอร์ด มี ซี บวมครับ หรือไม่งั้นก็ power supply เองก็ได้

ลองดูน่ะครับ

malangmow
member
*

คะแนน1

« ตอบ #4 เมื่อ: เมษายน 27, 2007, 08:50:13 AM »

Sad Sad Sad  อาการนี้ผมก็เคยเจอครับ  มันเป็นอาการโดนไวรัสคับ  ถ้าไม่อยากลงวินโดว์ใหม่  ให้ถอดฮาร์ดดิสไปต่อกับเครื่องที่มีโปรแกรมสแกนไวรัสที่เขาอัพเดทไวรัสทุกวัน  อาจจะช่วยได้ครับ  แนะนำโปรแกรมคับ  เวบ   www.nod32th.com Sad Sad Sad Kiss

หนุ่มศรีสะเกษ
winai4u-LSV team
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม.
member
*

คะแนน673

« ตอบ #5 เมื่อ: เมษายน 27, 2007, 09:24:07 AM »

คอมเข้าวินโดว์ไม่ได้ ไปถึง ตรง nomal มันก็รีเซตอีกวนไปวนมา บางทีนานๆก็เปิดติดครับ แต่ส่วนมากอาการจะเป็นแบบนี้
อาการนี้ เป็นได้ 2 แบบครับ
1. เกิดจากฮาร์แวร์ ให้ตรวจเช็คดังนี้ครับ
1.1 ให้เป่าฝุ่นทำความสะอาดแผงเมนส์บอร์ดและอุปกรณ์ โดยเฉพาะดูที่
       ฮีตซิ้ง(แผ่นระบายความร้อน) ของ ซีพียูครับ
1.2 ดูพัดลมของ ซีพียู ยังหมุนปกติหรือไม่ (ปกติเปิดเครื่องมามันก็จะหมุนเลยครับ)
1.3 ถอดแรมมาทำความสะอาด โดยใช้ยางลบ ลบตรงซี่ทองแดงของแรม แล้วใส่เข้าไปใหม่
1.4 สังเกตุ คาปาซิเตอร์บนแผงเมนส์บอร์ด ว่ามีตัวไหนบวมผิดปกติหรือเปล่าครับ ถ้ามี
      ให้ไล่เปลี่ยนให้หมด ถ้าไม่ชำนาญควรให้ช่างที่ชำนาญเฉพาะทำการแก้ไขให้ครับ
2. เกิดจาก Software
2.1 อาจจะเกิดจากโดนไวรัสจนไฟล์บางตัวของวินโดว์เสียหายทำให้ไม่สามารถบูตเข้าวินโดว์ได้
      ให้ทำการถอดฮาร์ดดิสก์ไปพ่วงกับเครื่องอื่น ที่ติดตั้งโปรแกรม Antivirus
      ซึ่งได้อัปเดทฐานข้อมูลแล้ว และทำการ scan
2.2 ถ้าทำการ scan จนมั่นใจแล้วว่าไม่มีไวรัสหลงเหลืออยู่ แต่ยังมีอาการเดิม
      จำเป็นจะต้องลงระบบปฏิบัติการใหม่ครับ

วิธีติดตั้งวินโดว์สใหม่แต่โปรแกรมยังอยู่ครบ : เครดิต คุณ TongTang

เมื่อถึงคราวที่วินโดว์สของคุณเกิดทำงานผิดพลาดบ่อยครั้งอันเนื่องมาจากไฟล์ของ
ระบบเสียหาย คุณสามารถติดตั้งเฉพาะตัวโปรแกรมวินโดว์สใหม่โดยไม่จำเป็น
ต้องฟอร์แมตแล้วลงวินโดว์สและติดตั้งโปรแกรมอื่นๆ เข้าไปใหม่ให้เสียเวลา
นอกจากนี้คุณยังไม่ต้อง มานั่งปรับตั้งค่าการทำงานต่างๆ ใหม่อีกครั้งแต่อย่างใดด้วย

1. เปิดเครื่องบูตเข้าสู่วินโดว์สตามปกติ
2. นำแผ่น Setup CD ของวินโดว์สใส่ลงในไดรฟ์ซีดีรอม
3. คลิกปุ่ม Start -> Run
4. พิมพ์คำสั่ง E:\i386winnt32 /unattend แล้วคลิกปุ่ม OK
5. โปรแกรมติดตั้งจะเริ่มดำเนินการติดตั้งวินโดว์สให้คุณใหม่โดยยังคงรักษา
ค่าการทำงานต่างๆ เอาไว้เหมือนเดิม

(ที่มา : http://board.9boom.com/index.php?topic=518.0 )
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์