ช่วยเลือกเครื่องซักผ้าใหม่ด้วยครับ
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
เมษายน 29, 2024, 03:24:29 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วยเลือกเครื่องซักผ้าใหม่ด้วยครับ  (อ่าน 7969 ครั้ง)
add968
member
*

คะแนน5

« เมื่อ: มีนาคม 20, 2009, 02:17:16 PM »

ขอความกรุณาช่วยอออกความเห็นในการเลือกเครื่องซักผ้าใหม่ เอาไว้ให้คุณแม่ยายใช้ครับ  เดิมใช้ ES-C 60A มาตั้งแต่ปี 2539 จนตัวถังด้านนอกผุ และใช้วิธี ดามขา เหล็กทั้งสี่มุม มา 4 ปีแล้ว จนเมื่อสองวันที่ผ่านมา มันไม่ยอมปั่นหมาดอีก ขี้เกียจซ่อมแล้ว (ไม่ได้ซ่อมเป็นอาชีพแต่ของเครือญาติซ่อมให้ท้งหมด)  ตอนนี้มองรุ่นใหม่คือ ES-E 60A  ไม่ทราบว่ามันต่างจาก C60A อย่างไรบ้างครับที่สนใจรุ่นนี้คือเข้าใจว่าการใช้งานคงคล้ายกับรุ่นเดิมเผื่อว่าคนแก่จะไม่ต้องเสียเวลาเรียนรู้ใหม่ และอะไหล่ตัวที่เสียบ่อยน่าจะใช้แทนกันได้และไม่แพงมาก   แต่ผมไม่มีข้อมูลยี่ห้ออื่นที่รุ่นใก้ลเคียงกันเลย เช่น TOSHIBA  HITACHI  SUMSUNG  LG  ฯลฯ  จึงอยากฟังท่านผู้มีประสบการณ์ที่เจอเครื่องมาหลากหลาย ช่วยกรุณาแนะนำด้วยครับ  ยอมรับว่ายังเลือกไม่ได้ครับ Cheesy

add968
member
*

คะแนน5

« ตอบ #1 เมื่อ: มีนาคม 20, 2009, 02:20:12 PM »

TOSHIBA AW-8480ST  ใช้ได้ไหมครับ
add968
member
*

คะแนน5

« ตอบ #2 เมื่อ: มีนาคม 20, 2009, 02:23:19 PM »

ลืมบอกไปว่า C60A  นี้  ญาติผมใช้กัน 3 เครื่อง (สามบ้านครับ)เลยมีความคุ้นเคยดีครับ
Ruengyot
วีไอพี
member

คะแนน32

« ตอบ #3 เมื่อ: มีนาคม 20, 2009, 05:10:36 PM »

เท่าที่ดูรุ่นท่านใช้น่าจะเป็นยี่ห้อชาปร์ เท่าที่ผมซ่อมและทดลองเครื่องลูกค้าซักจริงสำหรับฝาบนถังเดี่ยวซักผ้าสกปรกมากๆยี่ห้อชาป์ซักสอาดดี สำหรับยี่ห้ออื่นๆไม่เอ่ยชื่อซักไม่ค่อยสอาดให้สังเกตดูตอนซักครับถ้าหมุนกลับไปมาสั้นๆมักไม่สอาด ส่วนชาป์จะหมุนกลับไปมานานกว่าแรงกว่า
Jaaag
Full Member
member
**

คะแนน50

โจ ครับ...

« ตอบ #4 เมื่อ: มีนาคม 20, 2009, 05:48:29 PM »

ความเห็นส่วนตัวนะพี่นะ
ผมว่าซัมซุง กับ แอลจี เนี่ยแหละควรจะเป็นตัวเลือกอันดับแรกๆของผม เพราะว่า
-การใช้งานไม่ซับซ้อน ใช้งานง่าย
-อะไหล่หาซื้อค่อนข้างง่ายกว่ายี่ห้ออื่นๆที่พี่กล่าวมา
-ราคาอะไหล่ก็ค่อนข้างถูก พอที่จะทำการบำรุงรักษาให้กลับมาใช้งานได้ตอนมันเสีย

ส่วนเรื่องของการซักสะอาดรึไม่นั้น ผมว่ามันก็อยู่ที่คนใช้เครื่องนะพี่
ตัวอย่าง เครื่องซักผ้า 8 กก.เนี่ย จำเป็นต้องใส่ผ้าลงไปในถังให้ได้ 8 กก. ทุกครั้งเลยเหรอ / ที่จริงแล้วไม่จำเป็น
แต่ที่ถูกต้องแล้วคือ ควรจะใช้วิจารณญาณนิดนึงในการใส่ผ้าลงไป ควรจะคิดว่าผ้าที่ใส่ลงไปเนี่ย เวลาที่เครื่องทำงานหน่ะ ผ้ามันกลิ้งได้คล่องตัวมั๊ย
ไม่ใช่ว่าเห็นถังมันใหญ่ก็ใส่ๆๆๆๆๆมันลงไป (ส่วนใหญ่จะเป็นแบบนั้น) สุดท้ายก็มาบ่นว่ายี่ห้อนี้ไม่ดีเลย ซักผ้าไม่สะอาด คราบผงซักฟอกยังอยู่เลยเนี่ย
โห..แล้วจะให้มันสะอาดได้ไงหล่ะเจ๊  เจ๊เล่นใส่ผ้าซะพูนถังเลยอ่ะ ดูดิ กกน ของเจ๊ยังแอบดิ้นลงมากองอยู่ใต้เครื่องเลยเนี่ย
แถมผ้าหนา ผ้าบางก็ไม่ยอมแยก ผ้าขาว ผ้าสี เจ๊ก็ไม่ยอมแยก เครื่องซักผ้ามันซักผ้าอัตโนมัตก็จริง แต่มันไม่ได้แยกผ้าอัตโนมัตหนิเจ๊
แล้วไอ้ผงซักฟอกเนี่ย เค้าให้ใช้กันแค่ช้อน สองช้อน เจ๊เล่นเทซะครึ่งซอง แล้วล้างกี่ชาติผ้ามันถึงจะสะอาดหล่ะเจ๊
แหม....... ไม่เอา
nattawat
member
*

คะแนน9

รอยยิ้มนักสู้

« ตอบ #5 เมื่อ: มีนาคม 20, 2009, 09:45:56 PM »

ใช่ครับผมขายอยู่ LG ซัมซุง ราคาไม่แรง ปัญหาหลักๆคือหนูกัดสาย บางเครื่อง 2 ปี 5 รอบ แต่เสียโดยตัวมันเองไม่เท่าไหร่ครับ    Embarrassed
add968
member
*

คะแนน5

« ตอบ #6 เมื่อ: มีนาคม 21, 2009, 08:20:58 PM »

Cheesy ขอบคุณ
Jaaag
Full Member
member
**

คะแนน50

โจ ครับ...

« ตอบ #7 เมื่อ: มีนาคม 21, 2009, 09:44:37 PM »

แล้วตกลงตัดสินใจได้รึยังครับพี่ ว่าจะถอยยี่ห้อไหนดี 
add968
member
*

คะแนน5

« ตอบ #8 เมื่อ: มีนาคม 22, 2009, 03:48:01 PM »

ใจก็อยากเลือก ชาร์ป E60A ครับ  แต่ที่เชียงรายบ้านผม แต่ละร้านไม่เชียร์เลย  แล้วรุ่นนี้มีขายอยู่ที่เดียว ที่ ทวียนต์ซึ่งผมไม่ค่อยชอบ การบริการของพนักงานขายซักเท่าไร     เลยคิดว่า  จะลองหันมาดู LG  SUMSUNG  ตามที่เพื่อนๆ  ได้แนะนำกันมาครับ ว่าจะลองไปเดินดูบิ๊กซี  แล้วจะตัดสินใจอีกที Cheesy
don ♥1,500
ซุปเปอร์ วีไอพี
member
*

คะแนน288

งานนี้..ลุยลูกเดียว

donrakna@hotmail.com
« ตอบ #9 เมื่อ: มีนาคม 22, 2009, 07:25:21 PM »

เมดอินแจแปนกะเกาหลีแล้วกันง่ายๆดี  เอาขนาดที่ต้องการจากนั้นก็ดูราคาที่ถูกที่สุด  wav!!

ตื่นๆๆๆๆ
Jaaag
Full Member
member
**

คะแนน50

โจ ครับ...

« ตอบ #10 เมื่อ: มีนาคม 24, 2009, 12:06:44 AM »

ใจก็อยากเลือก ชาร์ป E60A ครับ  แต่ที่เชียงรายบ้านผม แต่ละร้านไม่เชียร์เลย  แล้วรุ่นนี้มีขายอยู่ที่เดียว ที่ ทวียนต์ซึ่งผมไม่ค่อยชอบ การบริการของพนักงานขายซักเท่าไร     เลยคิดว่า  จะลองหันมาดู LG  SUMSUNG  ตามที่เพื่อนๆ  ได้แนะนำกันมาครับ ว่าจะลองไปเดินดูบิ๊กซี  แล้วจะตัดสินใจอีกที Cheesy

เอ...ผมไม่เข้าใจเลยว่า ทำไมชาร์ปถึงชอบทำตัวถังแบบเดิมๆ ตั้งแต่รุ่น E60A ,C60A จนถึงปัจจุบันเป็นรุ่น ...72...แล้ว ก็ยังคงใช้ตัวถังแบบเดิมอยู่ ทั้งๆที่มันมีปัญหามากกกกก เวลาใช้ไปตัวถังมันชอบผุ ไม่เข้าใจจริงๆว่ามันมีดีอะไรนักหนา  ไม่เอา
Pongsak Sk♥
ซุปเปอร์ วีไอพี
member
*

คะแนน62

« ตอบ #11 เมื่อ: มีนาคม 24, 2009, 08:07:18 AM »

ถ้าพูดถึงถังเดี่ยวผมว่า TOSHIBA ก็ใช้ได้นะเพราะ MOTOR เป็นแบบรุ่นใหม่ไม่มีระบบเฟือง-สายพาน เข้ามายุ่งยากและมีการรับประกัน Motor ถึง 10 ปี

Embarrassed Embarrassed Embarrassed Embarrassed Embarrassed
Jaaag
Full Member
member
**

คะแนน50

โจ ครับ...

« ตอบ #12 เมื่อ: มีนาคม 24, 2009, 09:05:42 AM »

คงต้องดูกันต่อไปครับพี่ สำหรับระบบ Direct Drive 
add968
member
*

คะแนน5

« ตอบ #13 เมื่อ: มีนาคม 24, 2009, 03:29:12 PM »

Cheesy
Gabot
member
*

คะแนน2

เด็กใหม่

« ตอบ #14 เมื่อ: เมษายน 24, 2009, 05:01:24 PM »

ให้ข้อมูลในการตัดสินใจ  ผมใช้ LG เป็นร้านหยอดเหรียญ  เป็นเครื่อง 7.5 กิโล 6 เครื่อง 12 กิโล 1 เครื่อง
อายุการใช้งานไม่ต่ำกว่า 3  ปี  เครื่อง 7.5 ทุกเครื่องทำงานทุกวัน  เครื่องละไม่ต่ำกว่า 4-5 ครั้งต่อวัน  ถ้าวันหยุดก็มากหน่อย  ทั้ง 6 เครื่อง มีเครื่องเดียวมีปัญหาที่วัดแรงดันน้ำ  เมื่อเปลี่ยนแล้ว  ก็ยังไม่มีปัญหาอีกเลย  ไม่เคยใช้ยี่ห้อใด  เจอใครก็แนะนำแต่ LG    Kiss 
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์