ไมโครเวฟ TURBORA TRX-1974
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
พฤษภาคม 29, 2024, 10:54:23 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ไมโครเวฟ TURBORA TRX-1974  (อ่าน 5794 ครั้ง)
kaewtawee
member
*

คะแนน72

ครูของตัวเอง คือ ตัวเอง...ขอบคุณสำหรับครูทุกท่าน..

« เมื่อ: มีนาคม 17, 2009, 09:20:00 PM »

ไมโครเวฟ TURBORA TRX-1974
ลูกค้าเอามาให้บอกไม่ร้อนครับ ตรวจสอบพบ ไดโอด HVR-1X 3  ช้อต ผมใช้ HVR-1X 4 แทน ครับไม่รู้ได้หรือเปล่า (ใช้ไดโอดตัวเดียวครับ)
  1  ผมสังเกตุเสียบสายของ FA กับ F เข้าที่ขั้ว Mag.  สลับกันจะมีปัญหาหรือไม่ครับ(ไดโอดต่อ+เข้าCกับขั้วFมาครับ)  ปรกติขั้วไดโอด+ ต้องต่อที่ขั้ว Cกับ FA ใช่ใหมครับ
  2 บางวงจรทำไมถึงต่อไดโอดที่ขั้ว F ครับ ถ้าสลับกันจะมีปัญหาหรือไม่
 ฉงน

ตนเป็นที่พึ่งแห่งตน..ขอบคุณสำหรับเวปดีดี

b.chaiyasith
แก้ปัญหาไม่ตกคุยกันเวลางานline:chiabmillion
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม.
member
*

คะแนน650

ไม้ดีไม่ลอยน้ำมาไกล

« ตอบ #1 เมื่อ: มีนาคม 17, 2009, 10:15:59 PM »

"CHIAB"
มนุษย์เราแต่ละคน  ต่างไม่รู้ว่ามาจากไหน  ไม่มีใครรู้จักกันมาก่อนเลย  แล้ววันหนึ่งก็มาพบหน้ากัน  สมมุติเป็นพ่อ  เป็นแม่  เป็นเมีย  เป็นสามี  เป็นลูก  อยู่ร่วมกัน  ใช้ชีวิตร่วมกัน และแล้ววันหนึ่ง  ก็แยกย้ายด้วยการ  "ตายจาก"  กันไปสู่  ณ  ที่ซึ่งไม่มีใครได้ตามพบ  คืนสู่ความเป็นผู้ไม่รู้ว่ามาจากไหน  ไปไหน  และคืนสู่ความเป็น  "คนแปลกหน้า"  ซึ่งกันและกันอนันกาลอีกครั้งหนึ่ง...และอีกครั้งหนึ่ง!?
ขอขอบคุณ คุณเปลว สีเงิน ที่ให้ข้อคิดดีๆ
kaewtawee
member
*

คะแนน72

ครูของตัวเอง คือ ตัวเอง...ขอบคุณสำหรับครูทุกท่าน..

« ตอบ #2 เมื่อ: มีนาคม 18, 2009, 09:28:55 AM »

Cheesy  ดูวงจรพอจะเข้าใจแล้วครับ  แต่ที่เครื่องผมขั้วไดโอดต่อกับขั้ว F ซึ่งออกทางด้านหลังของหม้อแปลงครับขั้ว FA ออกทางด้านหน้าหม้อแปลง เลยงง อาจจะเป็นเพราะสลับสายเสียบของ Mag มาก่อน
 ขอบคุณ

ตนเป็นที่พึ่งแห่งตน..ขอบคุณสำหรับเวปดีดี
unclewave
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม.
member
*

คะแนน65

« ตอบ #3 เมื่อ: มีนาคม 23, 2009, 01:41:51 AM »

ไดโอดไฮโวลต์เบอร์ HVR-1X ทนแรงดันได้ 8 KV 350mA ส่วนจะต่อด้วยเลขอะไรไม่สำคัญ "ใช้ได้"
  การต่อขั้ว F, FA ของแม็กนีตรอนในเตาไมโครเวฟหลายยี่ห้อต่อไม่เหมือนกัน แต่เตาไมโครเวฟยังทำงานได้ แต่ส่วนใหญ่จะต่อตรงตามขาที่เขียนไว้ คือ FA ต่อเข้ากับขดลวดจุดไส้หลอดที่มี Anode ของไดโอดไฮโวลต์ต่อรวมอยู่
   หากเราผ่าดูภายในไส้หลอดของแม็กนีตรอน จะพบว่า การพันขดลวดไส้หลอดของแม็กนีตรอน ไม่เหมือนกับไส้หลอดสูญญากาศโดยทั่วไป ซึ่งจะพันเป็นขดเกลียว เมื่อจะสอดใส่ในท่อแคโธด ก็จะทำการหักครึ่งลวดที่พันออกเป็น 2 ส่วนเท่าๆกัน และนำส่วนปลายทั้งสองลงไปต่อเชื่อมขาสำหรับนำไฟเลี้ยงเข้าจุดไส้หลอด แต่การพันขดลวดของแม็กนีตรอน จะแตกต่างออกไป จะพันเป็นเกลียวเช่นกัน แต่ตอนจะนำไปสอดในท่อแคโธด แทนที่จะหักแบ่งครึ่ง เขาใช้วิธี พันไปจนสุด และหักที่ปลายสุดเกลียว งอลงเป็นเส้นตรง นำไปต่อขาสำหรับไฟจุดไส้หลอด ผมจำไม่ได้แล้วว่าส่วนใดต่อกับ F, FA ซึ่งการกำหนดขาที่แน่นอนย่อมมีผลกับการทำงานของแม็กนีตรอน อาจส่งผลให้เวลาในการปล่อยคลื่นไมโครเวฟหลังจากสั่งงาน ช้าลงไป หรือส่งผลให้อายุการทำงานของแม็กนีตรอนสั้นลง ส่วนจะเป็นกรณีใด ฝากพวกเราลองคิดดูเล่น ๆ (ให้พิจารณาถึงความต้านทานในขดลวด และแรงดันไฟกระโชกขนาด 4 KV ที่จะวิ่งสู่ตัวขดลวด และเส้นลวดที่ไม่ได้ขด)
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์