ถามเรื่องน้ำยาครับ
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
เมษายน 29, 2024, 08:12:30 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ถามเรื่องน้ำยาครับ  (อ่าน 12138 ครั้ง)
ano250015
member
*

คะแนน0

« เมื่อ: มีนาคม 16, 2009, 02:50:12 PM »

พอดีผมเพิ่งซื้อมตู้เย็นเก่ามาซ่อม ดูแผงหลังเขียนว่า R-13EP,R-14EP,RE50M,RB39T ผมเลยไม่รู้เลยว่าใช้น้ำยาชนิดไหนครับ แล้วถ้าใช้ R-134a แทนได้ไหมครับ

santipp
ซุปเปอร์ วีไอพี
member
*

คะแนน180

« ตอบ #1 เมื่อ: มีนาคม 16, 2009, 09:13:20 PM »

ที่คุณดูนั้นเป็นการบอกวงจรไฟฟ้าของตู้เย็น รุ่นที่เขาระบุตามที่เห็น
ตู้เย็นรุ่นนี้ถ้าจำไม่ผิด เป็นตู้ยี่ห้อ HITACHI ใช่ไหมครับ
ถ้าใช่ คุณดูที่ป้ายบอกรุ่นของตู้เย็น จะอยู่ในตู้ คงจะประมาณที่
ฝาประตู ที่ป้ายจะบอกชื่อรุ่น บอกความจุ บอกชนิดของสารทำความเย็น
บอกปริมาตรของสารทำความเย็น
และถ้าเป็น R-13 EP โค๊ทตัว E เป็นการบอกชนิดการใช้สารทำความเย็น
R-134a แต่ผมเห็นมีแผงคอนเดนเซอร์ติดอยู่ที่ด้านหลัง นั้นแสดงว่าได้ผ่านการซ่อม
ระบบมาแล้ว และเป็นการดัดแปรงเอาแผงมาใส่เข้าไปใหม่ โดยการตัดไม่ใช้ของเดิม
ที่ซ่อนอยู่ภายในผนังตู้ ความจริงทำวิธีนี้ผิดนะครับ อย่าจำเป็นแบบอย่างนะครับ
ความคิดที่เขามาเสริมแผงคอนเดนเซอร์นั้น เขาคิดว่าท่อทอวแดงรั่วภายในผนังตู้
แต่ความจริงแล้วท่อทองแดงไม่พุ เหมือนท่อเหล็ก และท่อจะไม่รั่วเหมือนตู้เย็นสมัย
โบราณที่ใช้ท่อเหล็ก ซึ่งท่อเหล็กนั้นมีโอกาสพุได้ครับ และที่ถูกต้องตู้รุ่น R-13EP
จะใช้คอมของ กุลธร AE1327YK Smiley
ano250015
member
*

คะแนน0

« ตอบ #2 เมื่อ: มีนาคม 17, 2009, 06:54:02 PM »

ใช่แล้วครับเป็นของฮิตาชิ รายละเอียดอยู่บนขอบฝาตู้ครับ ขอบคุณมากครับ ผมว่าจะกลับไปใช้แผงเดิมของมันครับ
santipp
member
*

คะแนน180

« ตอบ #3 เมื่อ: มีนาคม 17, 2009, 07:20:22 PM »

ไม่สมควรกลับไปใช้แล้วครับ เนื่องจากมันมีความชื้นมีคราบเขม่าเยอะแยะไปหมด
ถ้าจะกลับไปใช้จริงๆ ก็ต้องใช้วิธีล้างแบบ ใช้กรดเข้าไปกัดคราบ มันยุ่งยากมาก
ทดลองดูก็ได้ครับ เชื่อมข้อต่อท่อใหม่ทุกจุดเลยนะครับ เชื่อมผ่านไนโตรเจนนะ จะได้ไม่มีเขม่าภายใน Smiley
ano250015
member
*

คะแนน0

« ตอบ #4 เมื่อ: มีนาคม 19, 2009, 05:47:19 PM »

ขอถามคุณ santipp หน่อยครับ ผมลองใช้แผงเดิมแล้วมันรั่วในผนังตู้ครับ ผมเลยกลับไปใช้แผงหลังเหมือนเดิม ผมเพิงทำเสร็จผลมันก็เย็นนะครับ แต่ช่องฟรีซมันมีเสียงเหมือนน้าไหลครับเสียงโกรกๆ ไม่ทราบว่าเกิดจากสาเหตุอะไรครับ หรือว่าปรกติครับ ผมไล่ระบบด้วย F11 และเปลี่ยนดรายเออร์ครับ
santipp
member
*

คะแนน180

« ตอบ #5 เมื่อ: มีนาคม 19, 2009, 09:08:24 PM »

เป็นปกติครับ ตู้ใหม่ๆก็มีเสียงฉีดของสารทำความเย็นแบบนี้แหล่ะครับ
ไม่ทราบว่าท่านano250015ใช้สารทำความเย็นเบอร์อะไรครับ
ถ้าใช้ R-134a และคอมฯเป็นคอมฯที่ใช้กับ R-134a วิธีทำระบบให้ถูกต้อง
ที่บริษัทผู้ผลิตทุกยี่ห้อ แนะนำไว้ว่า ห้ามใช้น้ำยาล้่างระบบ F11(ที่ถูกเรียกว่า R-11)
มาล้าง เพราะR-11มีสารCFCเป็นส่วนประกอบ ถ้าต้องล้างควรใช้ R-141b
แต่ถ้าไม่มี และต้องล้างจริง ก็ให้ใช้ สารทำความเย็น R-134a ก็ได้ แต่ให้เป็นแบบของเหลว
(ค้ำถัง) และห้ามใช้ สารทำความเย็น R-22 มาไล่ระบบ เพราะสารพวกที่ห้ามนี้ ถ้าใช้จะไปทำให้
น้ำมันในคอมฯเป็นกรด และน้ำมันคอมฯถ้าโดนอากาศนานๆ ก็เป็นกรดเหมืนกัน
ส่วนเกจจ์ที่จะใช้กับ R-134aก็ต้องแยก ไม่ใช้เกจจ์รวมกับ R-12 และ R-22 ถ้าใช้เกจจ์อันเดียว
เติมทั้ง 134a R-12 R-22 แบบนี้อันตราย เพราะน้ำมันคอมฯจะมาผสมกันที่สายเกจจ์ เป็นผลทำให้
เกิดกรดกัดยางโอริงที่สายเกจจ์เละเปื่อย เวลาเราเติมสารทำความเย็นเข้าระบบ เศษยางที่เละเปื่อยก็จะเข้าไปในระบบ
จะทำให้ระบบตันได้ครับ ถ้าจะลองว่ามันเป็นกรดอย่างไง ให้เทน้ำมันคอมฯของ R-134a ออกมานิดหนึ่ง
แล้วเอาน้ำมันไปเทใส่พล๊าสติก ประมาณสองสามวันก็จะรู้ได้ว่า พล๊าสติกที่ถูกน้ำมันจะเกิดอะไรขึ้น (เปื่อยและแตก) Smiley
tum
member
*

คะแนน2

« ตอบ #6 เมื่อ: มีนาคม 19, 2009, 11:37:39 PM »

สงสัยตรงนี้ครับ ห้ามใช้ สารทำความเย็น R-22 มาไล่ระบบ

แล้วแบบในกระทูของพี่เล็กที่ว่าระบบr12หรือr134aตัน แล้วปล่อยน้ำยาออก แล้วถ่าย  r22 สัก 28 psiเข้าไปแทน  แล้วเสียบปลั๊กเดินเครื่องสักชั่วโมง แล้วค่อยปล่อยทิ้ง ตกลงแบบนี้ทำได้ไหมครับ
ano250015
member
*

คะแนน0

« ตอบ #7 เมื่อ: มีนาคม 20, 2009, 07:50:21 AM »

ใช้น้ำยา R-134a ครับ แล้วผมทำทุกอย่างที่ท่านเตือนครับ เครื่องต่อไปจะไม่ทำอย่างนี้อีกครับ ขอบคุณครับสำหรับสิ่งดีๆที่บอกผม
santipp
member
*

คะแนน180

« ตอบ #8 เมื่อ: มีนาคม 20, 2009, 08:39:23 AM »

ตอบข้อสงสัย คุณtum ตามข้อความที่อ้างถึงนั้น ผมขอบอกว่า ที่ผมแนะนำนั้น เป็นการแนะนำจากผู้ผลิต
แต่ท่านใด มีวิธีที่แตกต่างจากคำแนะนำก็แล้วแต่จะปฏิบัต คุณtum เคยซื้อคอมฯเพรสเซอร์ ของกุลธรมาใช้ไหมครับ
ทางกุลธรใส่เอกสาร วิธีปฏิบัต และไม่รับประกันสินค้า อันเนื่องจาก กุลธรไม่สามารถที่จะบังคับ หรือเชื่อได้ว่า
ได้ปฏิบัตตามที่แนะนำ แต่ทางโรงงานผู้ผลิต เขากล้ารับประกันคอมฯถึง 5 ปี นับตั้งแต่วันที่ซื้อสินค้า
และจะไม่รับประกันหากว่ามีการซ่อมหรือดัดแปลงที่ไม่ถูกต้อง ตรงนี้จึงเป็นที่มาของความมาตรฐาน ที่จะให้ยึดถือปฏิบัต
ถ้า้ทำได้ก็ถือว่าดีปลอดภัยกับตัวเอง ใกล้ตัวที่สุด ถ้าท่านใช้เกจจ์อันเดียว เติมทุกชนิดสารทำความเย็น ท่านจะเห็นได้ว่า
หัวของสายเกจจ์ โอริงค์จะเละ ต้องเปลี่ยนสายเกจจ์อยู่บ่อยๆ ลองดูนะครับ Smiley
santipp
member
*

คะแนน180

« ตอบ #9 เมื่อ: มีนาคม 20, 2009, 11:35:49 PM »

ยินดีรับใช้ครับท่าน 5555 ดีใจจัง
santipp
member
*

คะแนน180

« ตอบ #10 เมื่อ: มีนาคม 20, 2009, 11:47:47 PM »

ท่าน tum เห็นว่าอยู่แถวปทุม อยู่บริเวณไหนครับ ผมอยู่แถว ก.ม 27 ปทุมเหมือนกัน แต่ขึ้นกับ อ.ลำลูกกา
woodtech
member
*

คะแนน4

« ตอบ #11 เมื่อ: มีนาคม 23, 2009, 10:06:21 PM »

ที่ว่าห้ามใช้ R-22 ไล่ระบบ แล้วใช้คอมฯ ไล่ระบบจะได้หรือเปล่าครับจะมีผลอะไรมั้ย?
tum
member
*

คะแนน2

« ตอบ #12 เมื่อ: มีนาคม 24, 2009, 06:10:23 AM »

ท่าน tum เห็นว่าอยู่แถวปทุม อยู่บริเวณไหนครับ ผมอยู่แถว ก.ม 27 ปทุมเหมือนกัน แต่ขึ้นกับ อ.ลำลูกกา
ขอบคุณพี่มากๆครับที่ให้ความรู้ใหม่ๆ ผมอยู่คลองหนึ่ง แถวๆตลาดไทครับ
santipp
member
*

คะแนน180

« ตอบ #13 เมื่อ: มีนาคม 24, 2009, 08:17:57 PM »

ร้านหาง่ายไหมครับ เผื่อมาทำงานบริเวณนั้นจะได้แวะทักทายกันครับ ไม่รู้จะอยากรู้จักหรือปล่าว 555 ดีใจจัง
tum
member
*

คะแนน2

« ตอบ #14 เมื่อ: มีนาคม 26, 2009, 06:52:16 AM »

ร้านหาง่ายไหมครับ เผื่อมาทำงานบริเวณนั้นจะได้แวะทักทายกันครับ ไม่รู้จะอยากรู้จักหรือปล่าว 555 ดีใจจัง
ร้านไม่ได้ติดถนนใหญ่ครับ อยู่ซอยเล็กไม่มีรถวิ่งผ่าน  เป็นหอพักครับ ปกติผมทำงานโรงงานรายได้ไม่พอใช้จ่ายครับ เลยศึกษาเรื่องเครื่องทำความเย็น  ผมขึ้นป้ายร้านเพื่อที่จะเข้าร่วมโครงการลดละเลิกใช้สาร cfc ที่พี่เคยเอาข่าวมาบอก ตู้เย็นนานๆที่ได้ทำสักเครื่องหรือเดือนหนึ่งไม่มีเลย จึงอ่อนประสบการณ์ครับ  ไม่เอา ไม่มีคนรู้จักร้านครับ ส่วนโรงงานที่ผมทำตรงข้ามเมืองเอกครับ เดี๋ยวผมจะไปปรึกษาพี่ไหม่ ที่ห้องพูดคุยนะครับ
santipp
member
*

คะแนน180

« ตอบ #15 เมื่อ: มีนาคม 26, 2009, 07:20:18 AM »

ท่านtum ผมหาห้องพูดคุยไม่พบครับ
tum
member
*

คะแนน2

« ตอบ #16 เมื่อ: มีนาคม 26, 2009, 07:59:52 AM »

ท่านtum ผมหาห้องพูดคุยไม่พบครับ
ขออภัยครับ ผมเรียกผิด เขาเรียกห้องช่างสนทนาครับ
http://www.ubmthai.com/leksoundsmf3/index.php?board=491.0
เอาไว้ สนทนา นะครับ กระทู้นี้เป็นกระทู้ที่เพื่อนช่างตั้งไว้เลยเกรงใจนะครับ
เอาเป็นว่าถ้าผมติดปํญหาหน้างานเรื่องเครื่องทำความเย็นยังไง ผมจะขออนุญาติปรึกษาที่ห้อง แอร์.ตู้เย็นนี้นะครับ Cheesy
santipp
member
*

คะแนน180

« ตอบ #17 เมื่อ: มีนาคม 26, 2009, 07:50:12 PM »

ยินดีครับ ท่านtum Smiley
dittapong
member
*

คะแนน1

คนอยากรู้

« ตอบ #18 เมื่อ: เมษายน 30, 2009, 08:31:12 PM »

ตอบข้อสงสัย คุณtum ตามข้อความที่อ้างถึงนั้น ผมขอบอกว่า ที่ผมแนะนำนั้น เป็นการแนะนำจากผู้ผลิต
แต่ท่านใด มีวิธีที่แตกต่างจากคำแนะนำก็แล้วแต่จะปฏิบัต คุณtum เคยซื้อคอมฯเพรสเซอร์ ของกุลธรมาใช้ไหมครับ
ทางกุลธรใส่เอกสาร วิธีปฏิบัต และไม่รับประกันสินค้า อันเนื่องจาก กุลธรไม่สามารถที่จะบังคับ หรือเชื่อได้ว่า
ได้ปฏิบัตตามที่แนะนำ แต่ทางโรงงานผู้ผลิต เขากล้ารับประกันคอมฯถึง 5 ปี นับตั้งแต่วันที่ซื้อสินค้า
และจะไม่รับประกันหากว่ามีการซ่อมหรือดัดแปลงที่ไม่ถูกต้อง ตรงนี้จึงเป็นที่มาของความมาตรฐาน ที่จะให้ยึดถือปฏิบัต
ถ้า้ทำได้ก็ถือว่าดีปลอดภัยกับตัวเอง ใกล้ตัวที่สุด ถ้าท่านใช้เกจจ์อันเดียว เติมทุกชนิดสารทำความเย็น ท่านจะเห็นได้ว่า
หัวของสายเกจจ์ โอริงค์จะเละ ต้องเปลี่ยนสายเกจจ์อยู่บ่อยๆ ลองดูนะครับ Smiley
ผมเจอมาแล้วครับ โอริงค์จะเละจริงๆ ยืนยัน...นอนยัน... ขอบคุณ

นครราชสีมา
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์