Distat 34T2P ต้องเปิดปิดหลาย ๆ ครั้งถึงจะทำงาน ขอคำชี้แนะหน่อย
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
พฤษภาคม 24, 2024, 06:10:03 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: Distat 34T2P ต้องเปิดปิดหลาย ๆ ครั้งถึงจะทำงาน ขอคำชี้แนะหน่อย  (อ่าน 9334 ครั้ง)
samak
member
*

คะแนน6

ทำความดีให้ดีที่สุด เพื่อสังคมและครอบครัว

« เมื่อ: เมษายน 23, 2007, 07:39:08 AM »

Distat  34T2P  อาการคือเปิดแล้วมีเสียงไม่มีภาพ เช็ค  Tr  Hor  ไม่ทำงาน ไฟ  B+ 130  ปกติ ต้องเปิดปิดหลาย ๆ ครั้งด้วย Remote หรือ Sw ถึงจะทำงานมีภาพปกติ  ฟังจากเสียงขณะที่เปิดเครื่องไม่ทำงาน เหมือนกับ Start  Hor ไม่ค่อยรอด วัดขา B ของ Tr osc  Hor มีไฟตามการปิดเปิดด้วย Remote  แต่ที่ผมไม่ทราบคือความถี่  OSC Hor ถูกต้องหรือไม่เพราะไม่มีเครื่องมือวัด ขอคำชี้แนะจากอาจารย์ พี่ๆ เพื่อนช่างด้วยครับ ใครพอมีวงจรขอด้วย Cheesy

TLE.
ซุปเปอร์ วีไอพี
member
*

คะแนน344

THALANELEC@hotmal.com
« ตอบ #1 เมื่อ: เมษายน 23, 2007, 07:41:11 AM »

ท่านได้ทำอะไรไปบ้างแล้วครับ  ช่วยบอกหน่อยครับ

ร้านท่าลานอิเลคทรอนิคส์  79/9ม.5ต.เริงราง อ.เสาให้ จ.สระบุรี 18160   ติดต่อ  098-2783778.        SKYPE:  thalanelec   ซ่อม ทีวี เครื่องเสียง ตู้เย็น ตู้แช่ ตู้เชื่อมอินเวอร์เตอร์ เครื่องซักผ้า  ทุกยี่ห้อ  บริการ รับ-ส่งเครื่องนอกสถานที่ รับประกันหลังการซ่อม
samak
member
*

คะแนน6

ทำความดีให้ดีที่สุด เพื่อสังคมและครอบครัว

« ตอบ #2 เมื่อ: เมษายน 23, 2007, 08:03:00 AM »

ย้ำปริ้น เปลี่ยน c ภาคจ่ายไฟทั้งหมด  c  ไฟ  300    c ไฟ b+
samak
member
*

คะแนน6

« ตอบ #3 เมื่อ: เมษายน 23, 2007, 09:41:25 AM »

ใครพอจะมีวงจรหรือบอกตำแหน่ง   c  osc ให้ได้ช่วยหน่อยครับ Cheesy
ถาวร-LSVteam
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม.
member
*

คะแนน955

« ตอบ #4 เมื่อ: เมษายน 23, 2007, 11:56:55 AM »

เปลี่ยนTRแสตนบาย และเพิ่มค่าC ไฟต่ำ ทีฝั่งกราวด์เย็นภาคจ่ายไฟ

ยังสร้างความฉิบหายให้ประเทศไทยไมพอกันอีกหรือ 
 ผู้ใดคิดร้ายให้ร้ายพระองค์ มันจงพินาจฉิบหายในเวลาอันใกล้
samak
member
*

คะแนน6

« ตอบ #5 เมื่อ: เมษายน 23, 2007, 12:24:10 PM »

ขอบคุณครับเดียวจะลองทำดู  ท่านช่วยอธิบายเพิ่มเติมการเพิ่มค่าC ไฟต่ำ ทีฝั่งกราวด์เย็นภาคจ่ายไฟ อีกหน่อยได้ไหมครับ  Cheesy
member
*

คะแนน955

« ตอบ #6 เมื่อ: เมษายน 23, 2007, 12:30:13 PM »

Lips Sealed

ยังสร้างความฉิบหายให้ประเทศไทยไมพอกันอีกหรือ 
 ผู้ใดคิดร้ายให้ร้ายพระองค์ มันจงพินาจฉิบหายในเวลาอันใกล้
samak
member
*

คะแนน6

« ตอบ #7 เมื่อ: เมษายน 24, 2007, 03:14:08 PM »

ขอโทษที่เดินเรื่องช้าไปหน่อย
  พี่ครับจากวงจรผมคิดว่าคนละบอร์ดกันเพราะจากวงจรไม่ไกล้เคียงกันครับ  ไม่ทราบว่าพอจะแนะนำต่อหรือใครพอจะมีข้อมูลหรือวงจรช่วยแนะนำหน่อยครับ  Cheesy
samak
member
*

คะแนน6

« ตอบ #8 เมื่อ: เมษายน 25, 2007, 07:08:21 AM »

Sad Sad Cry Cry  ขอบคำแนะนำหน่อยหรือจะขอข้อมูลเพิ่มเติม Cry Cry
member
*

คะแนน955

« ตอบ #9 เมื่อ: เมษายน 25, 2007, 07:52:46 AM »

,มันคนละรุ่นอยู่แล้ว แต่ให้เป็นแนว ทาง การทำงานไม่ต่างกันเท่าไร

samak
member
*

คะแนน6

« ตอบ #10 เมื่อ: เมษายน 25, 2007, 08:00:49 AM »

ขอโทษครับ  เดียวผมจะไปลองเปลี่ยน  C  ฝังออกของหม้อแปลงดู  Cheesy
samak
member
*

คะแนน6

« ตอบ #11 เมื่อ: เมษายน 26, 2007, 08:34:40 AM »

ผมเปลี่ยน c  ฟินเตอร์ ฝังไฟออกของหม้อแปลง ทั้งหมดแล้วยังไม่ได้  (เวลาเปิดได้ก็จะเปิดได้เรื่อยๆ พอปิดเครื่องไว้ระยะหนึ่ง มาเปิดไหม่ก็จะไม่ได้อีก)ผมว่า Start  Hor ไม่ค่อยรอด เพราะวัดขา B ของ Tr osc  Hor มีไฟตามการปิดเปิดด้วย Remote แต่ Hor ไม่ทำงาน ผู้รู้ทั้งหลายโปรดให้คำแนะนำหน่อยครับ Cry Cry Cry Cry Cheesy
member
*

คะแนน955

« ตอบ #12 เมื่อ: เมษายน 26, 2007, 08:43:56 AM »

แล้ว TR.แสตนบายได้เปลี่ยนบ้างรึยัง

samak
member
*

คะแนน6

« ตอบ #13 เมื่อ: เมษายน 28, 2007, 07:56:34 AM »

ตอนนี้ผมไม่มีวงจรหรือวงจรไกล้เคียงเลย ท่านใดมีช่วยอนุเคราะห์ให้หน่อยครับ  เมื่อวานผมเปลี่ยน  c ที่เป็น  finter ไฟหลักเพิ่มจะหมดทั้งเครื่องแล้ว พอเปิดเครื่องทีเดียวได้เลย  ทีนี้ผมลองหลายๆครั้งก็ได้ปกติ ก็เลยเปิดทิ้งเอาไว้ประมาณ  7  ชั่วโมง  วันนี้มาเปิดถ้าทีเดียวได้เลยก็คิดว่า  OK  แต่ก็เปิดได้แต่เสียงไม่มีภาพเหมือนเดิม  ช่วยวิเคราะห์ให้หน่อยว่าเครื่องเย็นแล้วไม่ทำงานมีจุดใดบ้าง  ขา B ของ Tr osc  Hor มีไฟตามการปิดเปิดด้วย Remote แต่ Hor ไม่ทำงานน่าจะมาจากจุดใดบ้าง Cheesy Cheesy Cheesy
samak
member
*

คะแนน6

« ตอบ #14 เมื่อ: เมษายน 28, 2007, 11:34:48 AM »

Cry Cryขอคำแนะนำหน่อยครับหรือจะขอข้อมูลเพิ่มเติม   ตอนนี้ผมช่อมต่อไม่ถูกแล้ว..................   Tv  34"  ท่าทางคงต้องคืนแน่ครับ   Cry Cry
member
*

คะแนน955

« ตอบ #15 เมื่อ: เมษายน 28, 2007, 11:47:51 AM »

ไม่รู้ว่าภาคจ่ายไฟเหมือนนี้รึเปล่า ให้ลองเปลี่ยนTR3ตัวนี้ดูก่อน ถ้าเหมือน

samak
member
*

คะแนน6

« ตอบ #16 เมื่อ: เมษายน 28, 2007, 01:14:47 PM »

3 ตัวใหนครับ หรือ 3 ตัวจากวงจรด้านบน  จากเครื่องมี Tr  อยู่ 3 ตัวหลัง หม้อแปลงผมเปลี่ยนหมดแล้ว  และ Reg  7805   7808  2 ตัวเปลี่ยนหมดแล้วครับเหมื่อนเดิม
                   ไม่รู้ว่าภาคจ่ายไฟเหมือนนี้รึเปล่า ให้ลองเปลี่ยนTR3ตัวนี้ดูก่อน ถ้าเหมือน
ช่วยแสดงวงจรไห้หน่อยได้ไหมครับหรือเป็นวงจรที่แสดงก่อนหน้านี้ กรุณาแนะนำต่อหน่อยครับ Cheesy Cheesy
member
*

คะแนน955

« ตอบ #17 เมื่อ: เมษายน 28, 2007, 01:20:27 PM »

ลืมวางรูป

samak
member
*

คะแนน6

« ตอบ #18 เมื่อ: พฤษภาคม 01, 2007, 10:16:03 AM »

ท่านครับจากข้อมูลแนวทางที่ท่านแนะนำมา  ท่านวิเคราะห์ว่าสาเหตุน่าจะมาจากภาคจ่ายไฟใช่ไหมครับ  แต่ตอนที่ผมเปิดเครื่องแล้วมีแต่เสียง กดปุ่ม Key ได้ นั้นหมายความว่าภาคจ่ายไฟได้ทำงานแล้วใช้ไหมครับ จุดที่ผมต้องการให้อาจารย์ช่วยวิเคระห์ให้หน่อยคือ ตอนที่เปิดเครื่องหรือเปิดด้วย  Remote  จะมีไฟมาเข้าที่ขา  B  ของ  Tr  Osc  Hor ซึ่งจะต้องมีความถี่  15625 Hz (ผมไม่มีเครื่องวัด) ตอนนี้ไฟแรงดันที่ขา B ก็ถูกต้องแต่ความถี่ผมไม่ทราบ ถ้าความถี่ไม่ถูกต้องมันก็ start ไม่ได้ใช่ไหมครับ เครื่องนี้  IC จังเกิล  #  TSV2248H ไม่ทราบว่าท่านช่วยแจ้งขาหรือ C ที่สร้างความถี่ Osc Hor ให้ได้ไม่ครับ ถ้าเปลี่ยนแล้วไม่หายก็จะคืนลูกค้าแล้ว เพราะขอช่วยท่านมามากแล้ว คนอื่นเขาคงไม่ว่าง ช่วยหน่อยครับถ้าไม่ได้ไม่เป็นไร Cheesy
bdit2007
วีไอพี
member

คะแนน35

« ตอบ #19 เมื่อ: พฤษภาคม 01, 2007, 10:54:54 AM »

สาเหตุตรงๆเลยก็คือเราไม่ไค่อยได้พัฒนาเพื่อเตรียมรับกับปํญหาแบบนี้ เราซ่อมกันแบบเดิมๆมาเป็นเวลานานมากโข งานซ่อมทางด้านอีเล็คทรอนิคส์ มีเครื่องมือที่ใช้วัดการทำงานได้อย่างลงตัวที่สุด คือ osciloscope สมัยนี้ไม่ได้แพงอะไรมากมาย หลอกแม่บ้านปลดทองไปฝาก ก็พอจะซื้อป้ายแดงได้ ลองกัดฟันเล่นกับมันดู รับรองได้เลยว่า ถ้าท่านมีอาวุธชนิดนี้อยู่ในสนามรบละก็ ไม่ว่าสนามรบใดในโลก อีเล็คฯมันจะเป็นของเล่นไปหมด แล้วเมื่อท่านใช้มันจนเกิดความชำนาญแล้ว ท่านจะต้องพูดกับตัวเองว่า "รู้งี้ซื้อใช้ตั้งนานแล้ว" Wink Smiley Cool
member
*

คะแนน955

« ตอบ #20 เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2007, 08:35:41 AM »

ท่านครับจากข้อมูลแนวทางที่ท่านแนะนำมา  ท่านวิเคราะห์ว่าสาเหตุน่าจะมาจากภาคจ่ายไฟใช่ไหมครับ  แต่ตอนที่ผมเปิดเครื่องแล้วมีแต่เสียง กดปุ่ม Key ได้ นั้นหมายความว่าภาคจ่ายไฟได้ทำงานแล้วใช้ไหมครับ จุดที่ผมต้องการให้อาจารย์ช่วยวิเคระห์ให้หน่อยคือ 
 ใช่แต่ไม่ถูกต้องทั้งหมดเลยที่เดียว  เครื่องทีวีที่มีรีโหมด ภาคจ่ายไฟ ทะงาน2สภาวะ ที่ท่านเข้าใจ มันแค่สภาวะเดียว คือแสตนบาย  แต่ที่ผมให้คือสภาวะที่มันออน ถ้ามันไม่สมบูรณ์ มันมีโอกาสเป็นอาการที่ท่านซ่อมอยู่ก็ได้

samak
member
*

คะแนน6

« ตอบ #21 เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2007, 12:56:07 PM »

ขอบคุณครับ สำครับคำแนะนำทุกอย่าง
         สำหรับ  Scope  เห็นที่จะต้องขโมยเงินภรรเมียไปซึ้อบ้างแล้วละ เอาแบบถูกๆไม่รู้ซักกี่บาทได้นะ Cheesy  Cheesy Grin Grin
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์