น้ำร้อนที่7-11แก้วละ14บาท
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
เมษายน 27, 2024, 12:01:53 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: น้ำร้อนที่7-11แก้วละ14บาท  (อ่าน 8284 ครั้ง)
b.chaiyasith
แก้ปัญหาไม่ตกคุยกันเวลางานline:chiabmillion
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม.
member
*

คะแนน650

ไม้ดีไม่ลอยน้ำมาไกล

« เมื่อ: มีนาคม 12, 2009, 07:19:50 PM »

เรื่องนี้เจอด้วยตัวเอง
วันอาทิตย์ที่ 8มีนาคม2552ที่ผ่านมา ผมเดินทางเข้า กทม.ขากลับผ่านชลบุรี-บ้านบึง 11001 CB_BAN BUNG 1
แวะปั้มปตท.+Jeffi ร้าน7 -11ที่อยู่ในปั้ม เวลาประมาณ 10.08PM ผมต้องการกาแฟสัก1ถ้วย
จึงเข้าไปร้านดังกล่าว มันมีกาแฟที่ไม่ชอบ ผมจึงไปซื้อกาแฟที่ชั้น1ห่อ (10ซอง ราคา38บาท)
และถามที่เค้าเต่อร์ว่าผมจะเอากาแฟนี้ชงกับน้ำร้อนที่นี่ได้ไหม เด็กสาวบอกว่าได้แต่คิดค่าแก้ว
ผมจึงไปเอาถ้วยกระดาษที่เขาเตรียมไว้สำหรับชงกาแฟใส่น้ำร้อนแล้วมาคิดเงิน เมื่อรวมเงินเสร็จ
จึงรู้ว่าน้ำร้อนถ้วยกระดาษถ้วยละ 14บาท ผมจึงกลับไปที่เค้าเต่อร์และถามว่าน้ำร้อนถ้วยละเท่าไร
เด็กสาวตอบว่า 14บาท เป็นการคิดค่าถ้วยกระดาษ "เอาหรือไม่เอากาแฟก็14บาทเธอบอก"
"ถ้วยกระดาษเนี่ยนะใบละ 14บาทผมอุทานดังๆ" 14บาทน่าจะซื้อได้เป็น100ใบ"
 สวัสดีครับ 7-11 ผมจะไม่เข้าร้านนี้อีกต่อไป ผมมีชื่อเด็กสาวในใบเสร็จแต่ผมไม่อยากทำร้ายเธอ
ไม่น่ามีร้านแบบนี้ในประเทศไทย อยากบอกให้ทุกท่านทราบครับ เศร้าจัง เศร้าจัง เศร้าจัง

"CHIAB"
มนุษย์เราแต่ละคน  ต่างไม่รู้ว่ามาจากไหน  ไม่มีใครรู้จักกันมาก่อนเลย  แล้ววันหนึ่งก็มาพบหน้ากัน  สมมุติเป็นพ่อ  เป็นแม่  เป็นเมีย  เป็นสามี  เป็นลูก  อยู่ร่วมกัน  ใช้ชีวิตร่วมกัน และแล้ววันหนึ่ง  ก็แยกย้ายด้วยการ  "ตายจาก"  กันไปสู่  ณ  ที่ซึ่งไม่มีใครได้ตามพบ  คืนสู่ความเป็นผู้ไม่รู้ว่ามาจากไหน  ไปไหน  และคืนสู่ความเป็น  "คนแปลกหน้า"  ซึ่งกันและกันอนันกาลอีกครั้งหนึ่ง...และอีกครั้งหนึ่ง!?
ขอขอบคุณ คุณเปลว สีเงิน ที่ให้ข้อคิดดีๆ

nantawut
Full Member
member
**

คะแนน36

« ตอบ #1 เมื่อ: มีนาคม 12, 2009, 08:16:13 PM »

เป็นเฉพาะร้านนี้หรือครับ หรือเหมือนกันหมดทุก 7-11 ผมจะได้ไม่หลงเข้าไปซื้อ  ไม่เอา
worathep-LSV team
member
*

คะแนน712

รุ่งเรืองอิเล็กทรอนิกส์

« ตอบ #2 เมื่อ: มีนาคม 12, 2009, 09:22:17 PM »

7-11 อย่านึกว่าของถูกกว่าร้านอื่นนะครับ ของทุกอย่างแพงกว่า
ผมจะซื้อที่ร้าน KT จะถูกกว่าทุกอย่างเลยครับ

รับซ่อม TV-computer                    มี TV มือสองขาย  
รับสอนซ่อม-ประกอบคอมพิวเตอร์      มีจอมอนิเตอร์มือสองขาย
ซ่อม อัพเกรด ประกอบคอมฯ             มีคอมพิวเตอร์มือสองขาย
รับติดตั้ง วางระบบแลน อินเตอร์เน็ต
ราคาคุยกันได้ โทร 02-6934724
konkorat
member
*

คะแนน0

« ตอบ #3 เมื่อ: มีนาคม 17, 2009, 09:20:06 PM »

เท่าที่รู้มาก็จะเป็นทุก สาขา เขาจะนับจำนวนถ้วยที่ใช้ไป เช่นพวกโค้กแบบกด สลอบี้  เพราะเขาก้ไม่รู้จะวัดอย่างไร(ขายไปกี่ลิตร ประมาณนี้) ก็เลยต้องใช้การนับแก้ว(ถ้วย)เอา เพราะฉะนั้นเราก็กินแล้วไปเติมใหม่ได้ แต่ต้องดูหน้า น้องเขาด้วยนะครับ เยี่ยมมาก
noppadol
วีไอพี
member

คะแนน22

« ตอบ #4 เมื่อ: มีนาคม 18, 2009, 05:43:03 PM »

ของใน 7-11 นี่แพงกว่าข้างนอกเกือบทุกอย่างละ ลองเช็คดูซิ

Antchip service
worathep-LSV team
member
*

คะแนน712

รุ่งเรืองอิเล็กทรอนิกส์

« ตอบ #5 เมื่อ: มีนาคม 18, 2009, 06:31:06 PM »

ตอนเปิดใหม่ๆเมื่อหลายปีก่อน ของถูกกว่าโชว์ฮ่วย ผมดีใจมาก
แต่มาตอนนี้ พอโชว์ฮ่วยตายเกือบหมด 7-11 ก็ขายของแพงตามใจชอบ
รู้อย่างนี้มีโชว์ฮ่วยอย่างเดิมก็ดีแล้ว เศร้าครับ

รับซ่อม TV-computer                    มี TV มือสองขาย  
รับสอนซ่อม-ประกอบคอมพิวเตอร์      มีจอมอนิเตอร์มือสองขาย
ซ่อม อัพเกรด ประกอบคอมฯ             มีคอมพิวเตอร์มือสองขาย
รับติดตั้ง วางระบบแลน อินเตอร์เน็ต
ราคาคุยกันได้ โทร 02-6934724
b.chaiyasith
แก้ปัญหาไม่ตกคุยกันเวลางานline:chiabmillion
member
*

คะแนน650

ไม้ดีไม่ลอยน้ำมาไกล

« ตอบ #6 เมื่อ: มีนาคม 20, 2009, 04:36:28 PM »

ซี.พี. เซเว่นอีเลฟเว่น เผยผลประกอบการไตรมาส 2 ทำกำไร 387 ล้านบาท
ยันโตตามเป้าขยายอีก 450 สาขา พร้อมอัดแคมเปญ ‘กิน-ใช้…จ่ายนิดเดียว’ ช่วยลูกค้าแบ่งเบาภาระค่าใช้จ่าย

--------------------------------------------------------------------------------

ผู้บันทึก teerayut เมื่อ พฤหัสบดี 18 ส.ค. 05@ 14:11:37 ICT (5231 ครั้ง)
(มีต่อ... | 3126 ไบต์ | จำนวน: 4.18)   

ซี.พี. เซเว่นอีเลฟเว่น ปรับโฉมร้านครั้งยิ่งใหญ่ สนองนโยบายรัฐ ประหยัดพลังงาน   

กรุงเทพฯ 16 มิถุนายน 2548 -- ซี.พี. เซเว่นอีเลฟเว่น ปรับโฉมร้านสะดวกซื้อเซเว่นอีเลฟเว่นครั้งใหญ่ทั่วประเทศ สนองนโยบายรัฐประหยัดพลังงาน ชี้แผนประหยัดตั้งแต่เดือนกันยายน 2547 ลดค่าไฟร้านทั่วประเทศใน 9 เดือนแรก ได้ถึง 90 ล้านบาท พร้อมขยายผลปรับปรุงร้านให้ได้ปีละ 700 สาขา หวังประหยัดไฟอีกปีละ 200 ล้านบาท ตั้งเป้าดำเนินการประหยัดพลังงานอย่างเป็นระบบ ครบ 3,000 สาขา ในสิ้นปี 2550 ล่าสุดเผยร้านต้นแบบประหยัดพลังงานที่พัฒนาขึ้นสำหรับสาขาใหม่

เศร้าจังคงจะเดินไปเจอทุกซอกซอยแน่ กำไรมากมายขนาดนี้ แก้วกระดาษยังใบละ14บาท  เศร้าจัง ฉงน

"CHIAB"
มนุษย์เราแต่ละคน  ต่างไม่รู้ว่ามาจากไหน  ไม่มีใครรู้จักกันมาก่อนเลย  แล้ววันหนึ่งก็มาพบหน้ากัน  สมมุติเป็นพ่อ  เป็นแม่  เป็นเมีย  เป็นสามี  เป็นลูก  อยู่ร่วมกัน  ใช้ชีวิตร่วมกัน และแล้ววันหนึ่ง  ก็แยกย้ายด้วยการ  "ตายจาก"  กันไปสู่  ณ  ที่ซึ่งไม่มีใครได้ตามพบ  คืนสู่ความเป็นผู้ไม่รู้ว่ามาจากไหน  ไปไหน  และคืนสู่ความเป็น  "คนแปลกหน้า"  ซึ่งกันและกันอนันกาลอีกครั้งหนึ่ง...และอีกครั้งหนึ่ง!?
ขอขอบคุณ คุณเปลว สีเงิน ที่ให้ข้อคิดดีๆ
santipp
ซุปเปอร์ วีไอพี
member
*

คะแนน180

« ตอบ #7 เมื่อ: มีนาคม 25, 2009, 09:53:43 PM »

ขอบคุณครับพี่ b.chaiyasith ทีนำเรื่องนี้มาเปิดเผย ให้สาธารณะชนได้รู้พฤกติกรรมของคนที่เอาลัดเอาเปรียบ
ต่อไปถ้าต้องเดินทางไกล ก็จะไม่แวะเข้า 7-11
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์