ถามเพื่อนๆ ที่ซ๋อมตู้เย็นในนี้ครับว่า อาการนี้น่าจะเสียที่น้ำยาหรือเปล่าครับ
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
เมษายน 19, 2024, 06:50:38 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ถามเพื่อนๆ ที่ซ๋อมตู้เย็นในนี้ครับว่า อาการนี้น่าจะเสียที่น้ำยาหรือเปล่าครับ  (อ่าน 3443 ครั้ง)
newsmember♥
ซุปเปอร์ วีไอพี
member
*

คะแนน32

« เมื่อ: มีนาคม 11, 2009, 05:40:40 PM »

เป็นตู้เย็น national   รุ่น NR-F40V2H เป็นตู้เย็น ของเพื่อน
อาการ คือไม่เย็น เขาบอกว่า ก่อนเสีย ตอนกลางคืนก็ยังใช้ได้อยู่ แต่ว่าพอตอนเช้า
ก็ไม่เย็นแล้วน้ำแข็ง ละลายหมด  บอกให้ผมไปดูให้ที ผมก็เลยไปดูให้
 อาการตอนนี้
 1. เปิดไฟเข้า  มีเสียงคอมเดิน คือทำงาน แต่ว่า ไม่เย็น
ไม่แน่ใจว่าเพื่อนๆ พอแนะนำได้ไหมครับ ว่าต้องเติมน้ำยาใหม่หรือว่าเป็นที่อุปกรณ์
ที่เราสามารถ เอามาเปลี่ยนได้ ถ้าเป็นที่น้ำยา ก็ต้องเรียกช่างตู้เย็นมา แต่เพื่อนบอกว่า
อยากให้ผมซ่อมให้  ไงก็แนะนำที

ขอขั้นตอนการซ่อมตู้เย็นอย่างง่าย การเช็คเบื้องต้นก็ดีครับ
Thanks

b.chaiyasith
แก้ปัญหาไม่ตกคุยกันเวลางานline:chiabmillion
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม.
member
*

คะแนน650

ไม้ดีไม่ลอยน้ำมาไกล

« ตอบ #1 เมื่อ: มีนาคม 11, 2009, 06:17:08 PM »

อาการไม่มีนำยา หรือไดรเออร์ตัน
วิธีเชค ชักปลั๊กออกไว้ 5นาที เสียบใหม่เอามือจับที่ท่อออก ถ้าไม่อุ่นเลยน้ำยาหมด
ถ้าร้อนแล้วค่อยๆเย็นระบบตัน ถ้าท่อสั่นลิ้นคอมพ์รั่ว

"CHIAB"
มนุษย์เราแต่ละคน  ต่างไม่รู้ว่ามาจากไหน  ไม่มีใครรู้จักกันมาก่อนเลย  แล้ววันหนึ่งก็มาพบหน้ากัน  สมมุติเป็นพ่อ  เป็นแม่  เป็นเมีย  เป็นสามี  เป็นลูก  อยู่ร่วมกัน  ใช้ชีวิตร่วมกัน และแล้ววันหนึ่ง  ก็แยกย้ายด้วยการ  "ตายจาก"  กันไปสู่  ณ  ที่ซึ่งไม่มีใครได้ตามพบ  คืนสู่ความเป็นผู้ไม่รู้ว่ามาจากไหน  ไปไหน  และคืนสู่ความเป็น  "คนแปลกหน้า"  ซึ่งกันและกันอนันกาลอีกครั้งหนึ่ง...และอีกครั้งหนึ่ง!?
ขอขอบคุณ คุณเปลว สีเงิน ที่ให้ข้อคิดดีๆ
newsmember♥
ซุปเปอร์ วีไอพี
member
*

คะแนน32

« ตอบ #2 เมื่อ: มีนาคม 11, 2009, 09:30:58 PM »

ขอบคุณครับ
 สงสัยต้องให้เขาไปเรียกช่างตู้เย็นแล้ว
อาการนี้ค่าซ่อมเท่าไหร่ครับ
หรือว่า ช่าง ทีวี ซ่อมได้ไหม
b.chaiyasith
แก้ปัญหาไม่ตกคุยกันเวลางานline:chiabmillion
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม.
member
*

คะแนน650

ไม้ดีไม่ลอยน้ำมาไกล

« ตอบ #3 เมื่อ: มีนาคม 12, 2009, 09:22:18 AM »

ช่างทีวีแท้ ฉงน ช่างทีวีเทียม เยี่ยมมาก(เหมือนผม) เอาแน่

"CHIAB"
มนุษย์เราแต่ละคน  ต่างไม่รู้ว่ามาจากไหน  ไม่มีใครรู้จักกันมาก่อนเลย  แล้ววันหนึ่งก็มาพบหน้ากัน  สมมุติเป็นพ่อ  เป็นแม่  เป็นเมีย  เป็นสามี  เป็นลูก  อยู่ร่วมกัน  ใช้ชีวิตร่วมกัน และแล้ววันหนึ่ง  ก็แยกย้ายด้วยการ  "ตายจาก"  กันไปสู่  ณ  ที่ซึ่งไม่มีใครได้ตามพบ  คืนสู่ความเป็นผู้ไม่รู้ว่ามาจากไหน  ไปไหน  และคืนสู่ความเป็น  "คนแปลกหน้า"  ซึ่งกันและกันอนันกาลอีกครั้งหนึ่ง...และอีกครั้งหนึ่ง!?
ขอขอบคุณ คุณเปลว สีเงิน ที่ให้ข้อคิดดีๆ
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์