notebook acer จอทำไมมืดจังเห็นลางๆ
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
เมษายน 29, 2024, 11:55:01 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: notebook acer จอทำไมมืดจังเห็นลางๆ  (อ่าน 45825 ครั้ง)
i3oomi3er
member
*

คะแนน4

« เมื่อ: มีนาคม 11, 2009, 04:41:33 PM »

งง งง งง  ช่วยด้วยครับ เมื่อวานนี้ก็ใช้ได้ดีอยุ่ จอสว่างดี แต่พอมาวันนี้ เปิดเครื่อง อ่าว นึกว่าเปิดเครื่องไม่ติดที่ไหนได้ จอมันมืดไปหมด แสงสว่างไม่มีเลยครับ ไม่รุ้เปิดที่อะไรครับ เข้า ไบออส ก็มืด  จะลง วินโด้ใหม่ก็มืด ผมควรจะแก้ยังไงดีครับ ช่วยหน่อยนะครับ ไม่เอา ไม่เอา ไม่เอา ขอบคุณ ขอบคุณ ขอบคุณ

worathep-LSV team
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม.
member
*

คะแนน712

รุ่งเรืองอิเล็กทรอนิกส์

« ตอบ #1 เมื่อ: มีนาคม 11, 2009, 05:29:55 PM »

สงสัย inverter จะเสียแล้วครับ

รับซ่อม TV-computer                    มี TV มือสองขาย  
รับสอนซ่อม-ประกอบคอมพิวเตอร์      มีจอมอนิเตอร์มือสองขาย
ซ่อม อัพเกรด ประกอบคอมฯ             มีคอมพิวเตอร์มือสองขาย
รับติดตั้ง วางระบบแลน อินเตอร์เน็ต
ราคาคุยกันได้ โทร 02-6934724
i3oomi3er
member
*

คะแนน4

« ตอบ #2 เมื่อ: มีนาคม 12, 2009, 12:06:06 AM »

สงสัย inverter จะเสียแล้วครับ
การ์ดจอ inverter หรอครับ หรือว่า หลอดแสงสว่าง ช่วยอธิบายให้หน่อยนะครับ  เครื่องของลูกค้าเค้าเอามาลงวินโด้ใหม่ แล้วทีนี้ดันมาเป็นอีกอาการ1 เวงกำจิง ไม่เอา ไม่เอา ไม่เอา
mi
member
*

คะแนน1

« ตอบ #3 เมื่อ: มีนาคม 12, 2009, 01:17:25 AM »

ต้องลองถอดซีพียูมาปัดฝุ่นก่อนนะครับ ขัดน้ำยาระวังขามันงอนะครับแล้วลองสังเกตไฟตอนบุ๊ตว่ามันกระพริบขึ้นมารึป่าวครับ ทำขั้นตอนนี้ก่อนครับ
i3oomi3er
member
*

คะแนน4

« ตอบ #4 เมื่อ: มีนาคม 13, 2009, 12:24:58 AM »

ขอบคุณครับ  จะลองทำดูก่อน Sad Sad Sad Sad Sad Sad
i3oomi3er
member
*

คะแนน4

« ตอบ #5 เมื่อ: มีนาคม 13, 2009, 01:08:43 AM »

สงสัย inverter  เสียครับ  แหะๆๆ แต่ผมยังไม่รู้เลยว่า ที่มันยาวมีวงจรและอุปกรณ์หรือที่เรียกกันว่า  inverter  มันอยู่ส่วนไหนหรอครับ ตรงจอ LCD โน๊ตบุคป่าวหรือแถวไหนของจอโน๊ตบุคครับ     แล้วราคา inverter  แพงไหมครับ  ผมเป็นช่างเพิ่งเปิดร้านใหม่ยังประสบการน้อย อายุแค่ 19 เอง    ถ้าเกิดว่าจะซ่อมเองเนี่ยพอจะมีวงจรไหมครับ เดียวผมจะไปหาเบอร์หรือ ที่บ่งบอกว่าเป็นวงจรรุ่นนี้มาให้ดูครับ  ถ้าเกิดว่าจะซ่อมเองนะครับ เพราะผมก็พอมีความรู้อิเล็กทรอนิก  ขอบคุณมากๆเลยครับ ขอบคุณ ขอบคุณ ขอบคุณ ขอบคุณ ขอบคุณ ขอบคุณ ขอบคุณ ขอบคุณ ขอบคุณ
worathep-LSV team
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม.
member
*

คะแนน712

รุ่งเรืองอิเล็กทรอนิกส์

« ตอบ #6 เมื่อ: มีนาคม 13, 2009, 06:22:27 AM »

inverter เป็นแผงวงจรเล็กๆ ทำไฟสูงส่งให้หลอด backlight
ถ้าเสียจอจะมืด แต่สามารถเห็นภาพลางๆได้
ราคาต้องตามยี่ห้อและรุ่น เช็คกับร้านขายอุปกรณ์คอมหรือบริษัทครับ

รับซ่อม TV-computer                    มี TV มือสองขาย  
รับสอนซ่อม-ประกอบคอมพิวเตอร์      มีจอมอนิเตอร์มือสองขาย
ซ่อม อัพเกรด ประกอบคอมฯ             มีคอมพิวเตอร์มือสองขาย
รับติดตั้ง วางระบบแลน อินเตอร์เน็ต
ราคาคุยกันได้ โทร 02-6934724
i3oomi3er
member
*

คะแนน4

« ตอบ #7 เมื่อ: มีนาคม 13, 2009, 01:23:23 PM »

Sadผมได้ทำการวัด หลอดไฟ LED ที่ inverter โดยใช้มิเตอร์วัด หลอดLED ไม่ติดเลยครับ เสียจรงิๆ  ใครเคยซ่อม inverter บ้างครับ แนะนำหน่อย แล้วไฟที่หลอด LED มากี่  V  ครับ   ขอบคุณมากครับ
pramon +200
ซุปเปอร์ วีไอพี
member
*

คะแนน25

โอมตึ๊กตั๊ก เงินนักสาวหุม

« ตอบ #8 เมื่อ: เมษายน 07, 2009, 12:06:15 PM »

ผมเคยซ่อมอาการนี้ของ acer
แต่ว่าใช้จอข้างนอกได้นะ
ชุดนี้จะมีอาร์ฟิวส์ศูนย์โอมอยู่ตัวหนึ่งมันขาดเปลี่ยนใหม่ครับ
มันเป็นตัวที่รับไฟมาจากบอร์ดเข้าชุด inverter backlight
ไม่รู้ว่าเรียกถูกหรือเปล่าครับ
ลองดู เอาแน่
toyny
member
*

คะแนน2

« ตอบ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 05, 2009, 01:33:13 PM »

ดูเรื่องวงจร inverter กับหลอด backligh พอเป็นแนวทางความรู้ครับ
www.repair-notebook.com
aree
member
*

คะแนน0

« ตอบ #10 เมื่อ: พฤษภาคม 24, 2009, 04:26:42 PM »

ผมเคยซ่อมอาการนี้ของ acer
แต่ว่าใช้จอข้างนอกได้นะ
ชุดนี้จะมีอาร์ฟิวส์ศูนย์โอมอยู่ตัวหนึ่งมันขาดเปลี่ยนใหม่ครับ
มันเป็นตัวที่รับไฟมาจากบอร์ดเข้าชุด inverter backlight
ไม่รู้ว่าเรียกถูกหรือเปล่าครับ
ลองดู เอาแน่

acerเครื่องผมมีอาการอย่างคุณบอกมาครับ ไม่ทราบว่ารับซ่อมไหมครับ ค่าซ่อมประมาณเท่าไรครับ ผมจะติดต่อคุณได้ยังไง รบกวนด้วยครับ
อารี neracha@csloxinfo.com
toyny
member
*

คะแนน2

« ตอบ #11 เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2009, 03:38:52 PM »

ไม่ทราบว่าใช้ปุ่ม Fn ที่คีย์บอร์ด ร่วมกับ ลูกศร ขึ้น หรือยังครับ  เพราะฟังก์ชั่นนี้จะเป็นการปรับความสว่างของหลอด backlight นะครับ  ถ้าได้ใช้แล้ว อาจเป็นที่  คอนเน็ตเตอร์ของจอภาพที่เสียบลงในบอร์ด รวมถึงการหักพับของสายตรงบานพับของจอ ก็เป็นไปไำด้นะครับ ดูวิธีทดสอบอินเวอร์เตอร์ ดาวโหลดคู่มือ Service manual notebook ยี่ห้อต่างๆ ที่
www.repair-notebook.com
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์