ไมโครเวฟ LG รุ่น M211A-M2 แม๊กนีตรอน ร้อนจัดจับไม่ได้ครับ
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
พฤษภาคม 29, 2024, 10:23:11 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ไมโครเวฟ LG รุ่น M211A-M2 แม๊กนีตรอน ร้อนจัดจับไม่ได้ครับ  (อ่าน 9856 ครั้ง)
Chirayut
member
*

คะแนน1

« เมื่อ: มีนาคม 03, 2009, 08:15:01 AM »

ไมโครเวฟ LG รุ่น M211A-M2 แม๊กนีตรอน ร้อนจัดจับไม่ได้ครับ
ผมวัด C 1.05UF  และ D Hi Volt ดีครับ ผมลองเอากระดาษทิดชู่ชุบน้ำ
ตั้งไฟสูงสุด 1 นาที กระดาษทิดชู่ ร้อนนิดๆ แต่แม๊กนีตรอน ร้อนจัดจับไม่ได้
เปิดไปนานๆ ต้วเทอร์โมสตาทก็จะตัด รอเย็นก็จะต่ออีก ผมวัดไฟที่จ่ายไห้แม๊กนีตรอน
ไม่เป็นกลัว Miter พังครับต้องเอาสายที่ขั้ว C ออกไหมครับ ที่วัดได้ 3VAC ต้องทำอยรางไรครับ
แม๊กนีตรอน เสียไหมครับ เบอร์ 2M211A-M2 ราคาประมาณเท่าไหร่ครับ

ช่างเล็ก(LSV)
Administrator
member
*

คะแนน1346

คิดดี ทำดี ชีวิตมีแต่สุข

« ตอบ #1 เมื่อ: มีนาคม 03, 2009, 08:21:24 AM »

พัดลมด้านข้างหลอดแมกนีตรอนหมุนไหมครับ  HAPPY2!!
  หลอดมีขายที่นี่ http://www.central-alai.com/  ถูกมากครับ  เยี่ยมมาก
Chirayut
member
*

คะแนน1

« ตอบ #2 เมื่อ: มีนาคม 03, 2009, 09:28:47 AM »

พัดลมด้านข้างหลอดแมกนีตรอนหมุนครับ
คือทำงานทุกอย่างปรติครับแต่แต่แม๊กนีตรอน ร้อนจัดจับไม่ได้
เปิดไปนานๆ ต้วเทอร์โมสตาทก็จะตัด รอเย็นก็จะต่ออีกครับ
ช่างเล็ก(LSV)
Administrator
member
*

คะแนน1346

คิดดี ทำดี ชีวิตมีแต่สุข

« ตอบ #3 เมื่อ: มีนาคม 03, 2009, 09:45:02 AM »

ใส่ใบไม้สดๆประมาณฝ่ามือในตู้ แล้วลองเปิดเครื่อง หากหลอดทำงานปกติ ใบไม้จะเหี่ยวและร้อนภายใน5-10วินาที ... หากร้อนช้า ให้ดูแผ่นไมก้าว่าไหม้,เป็นสีน้ำตาลไหม ... ท่อRF.ของหลอดแมกนิตรอนว่าบิ่น หรือมีรอยอาร์คไหม ..อาการหลอดร้อนจัดนี่มีโอกาสเสียสูงครับ HAPPY2!!

เสียดายเดี๋ยวนี้ลุงเวฟท่านไม่ค่อยว่าง ...อยากเรียนเชิญมาตอบปัญหาให้เพื่อนช่างจังเลย ..เรื่องไม่โครเวฟ ลุงเวฟนี่สุดยอดแล้วครับ  Lips Sealed Smiley
Chirayut
member
*

คะแนน1

« ตอบ #4 เมื่อ: มีนาคม 03, 2009, 09:55:00 AM »

ขอบคุณครับเดี๋ยวผมไปทดลองดูก่อนครับ
Chirayut
member
*

คะแนน1

« ตอบ #5 เมื่อ: มีนาคม 03, 2009, 02:05:24 PM »

ผมใส่ใบไม้สดๆประมาณฝ่ามือในตู้ แล้วลองเปิดเครื่อง หากหลอดทำงานปกติ ใบไม้จะเหี่ยวและร้อนภายใน5-10วินาทีร้อนช้าครับ แผ่นไมก้าไม่มีครับเป็นแผ่นพลาสติดแทนครับ ท่อRFของหลอดแมกนิตรอนไม่บิ่นและไม่มีรอยอาร์ค อาการหลอดร้อนจัดครับ เอาไงดีครับ
ถาวร-LSVteam
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม.
member
*

คะแนน955

« ตอบ #6 เมื่อ: มีนาคม 03, 2009, 02:22:49 PM »

ถอดปลอกปลายเสาอากาศออกมาแล้ว ทำความสะอาดเสาอากาศ

ยังสร้างความฉิบหายให้ประเทศไทยไมพอกันอีกหรือ 
 ผู้ใดคิดร้ายให้ร้ายพระองค์ มันจงพินาจฉิบหายในเวลาอันใกล้
unclewave
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม.
member
*

คะแนน65

« ตอบ #7 เมื่อ: มีนาคม 23, 2009, 02:12:20 AM »

หลอดแม็กนีตรอนร้อนจัด มีหลายสาเหตุ
 1. พัดลมระบายความร้อน รอบช้าลง กระแสลมที่ให้ออกมาไม่พอกับการระบายความร้อน แต่อาการนี้มักจะเกิดกับเครื่องที่ตั้งเวลาใช้งานมากกว่า 5 นาที หากตั้งเวลา 1 นาที และกำลังสูงสุด แล้ว TCO ตัด มักจะไม่ใช่ตัวนี้
 2. มีการดัดแปลงเครื่อง เช่น ใช้หม้อแปลงไฟสูงตัวใหญ่กว่าเดิม หรือ ไฟจุดไส้หลอดสูงขึ้นกว่าเดิม ซึ่งหม้อแปลงไม่เสีย แต่ไม่เหมาะกับสเปคของแม็กนีตรอน  บางทีใช้คอนเดนเซอร์ไฟสูง มีค่ามากขึ้นกว่าเดิม ทำให้ไฟสูงที่ได้ออกมาสูงขึ้นตามไปด้วย หรือมีผู้ปราถนาดีนำสิ่งแปลกปลอมใส่เข้าไปในท่อนำคลื่น ทำให้เป็นอุปสรรคในการแพร่กระจายคลื่นสู่ตัวตู้ เมื่อออกไปไม่ได้ดี คลื่นส่วนหนึ่งก็สะท้อนกลับสู่ตัวแม็กนีตรอนเอง
 3. ตัวแม็กนีตรอนเสียเอง (สังเกตที่ตัวแม็กนีตรอน ดูที่ครีบระบายความร้อน จะบิดเบี้ยว หรือสีอะลูมิเนียมเปลี่ยนไป) การเสียเป็นเพราะว่าเกิดการ สะท้อนคลื่นอยู่ภายในตัวแม็กนีตรอน ไม่สามารถปลดปล่อยกำลังที่ผลิตได้ออกสู่ภายนอก คล้ายกรณีของเครื่องส่งวิทยุ ที่เกิดการไม่สมดุลย์ในระบบสายอากาศ (VSWRขึ้นสูง) อาจจะเกิดจากยอดโดม หรือจุกสายอากาศสกปรก ทำให้การถ่ายเทคลื่นออกสู่ผิวทำได้ไม่ดี เหมือนอย่างที่เพื่อนบอกก็ได้ แต่ส่วนใหญ่ตัวจุกสายอากาศบนแม็กนีตรอนเขาจะบีบย้ำจากโรงงานแน่นมาก ขนาดตั้งใจถอดยังลำบาก เชื่อว่าในกรณีนี้คงพบได้น้อยมาก
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์