ตู้แช่ซันโยรุ่นใหม่
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
เมษายน 29, 2024, 06:56:50 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ตู้แช่ซันโยรุ่นใหม่  (อ่าน 3550 ครั้ง)
aad
member
*

คะแนน-1

« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2009, 07:21:05 PM »

ผมซ่อมตู้แช่ซันโยรุ๋นใหม่ 3 ประตู อาการเริ่มแรกคือระบบสั่งงานที่ติดตั้งบนตู้เสียครับ เลยไปต่อตรงไม่ผ่านรีเลย์ให้ลูกค้าใช้ไปก่อนจนกว่าสั่งอะไหล่ได้ ใช้งานได้ปรกติ พอตัวใหม่มาเปลี่ยนทั้งแผงควบคุม เซ็นเซอร์ แผงกดหน้าเครื่อง แล้วเปิดใช้งาน ลูกค้าตั้งอุณหภูมิไว้ที่ 4องศา เริ่มเดินเครื่องทำงาน ปรากฎว่า เริมทำงานที่ 18 องศา อุณหภูมิลดลงมาเรื่อยๆแต่ลงช้ามาก แล้วมาหยุดที่ 14 องศา ไม่สามารถลงไปได้ที่ 4 องศา เซ็ทระบบตามโรงงานของเครื่อง ก็ไม่สามารถลดลงได้ ลองเช็คน้ำยาอยู่ที่ 10 psi เดินเครื่องทั้งวันยังไม่ลดเลย ไม่แน่ใจสาเหตุจากอะไร น่าจะมาจากน้ำแข็งเกาะคอยล์เย็นหรือเปล่า? เพราะตอนเดินเครืองตอนต่อตรงน้ำแข็งเกาะคอยล์เย็นเต็มคอยล์ แต่ผมเอาออกหมดแล้วก่อนจะเดินเครื่อง ใครเคยเจอมามั่ง ขอคำแนะนำหน่อย หาทั้งวันแล้ว งง งง มาก  ตู้แช่ 1545 ลิตร 54.6 คิว 450 วัตต์ แต่มันบอกกินกระแส 2.2 a  เลยไม่แน่ใจ ใช้น้ำยา 134 ที่จริงแค่เปลี่ยนแผงควบคุมไม่ได้ทำอะไรเลย

santipp
ซุปเปอร์ วีไอพี
member
*

คะแนน180

« ตอบ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2009, 08:35:07 PM »

น่าจะเป็นที่น้ำแข็ง ไปอุดทางลมเข้า ผมไม่เคยเห็นโครงสร้างของตู้ แต่ถ้าเป็นตู้ Nofrost ต้องละลายน้ำแข็งให้หมด
การที่จะรู้ว่าละลายน้ำแข็งหมดหรือยัง ก็ต้องใช้ไดร์เป่าผม เป็นลมร้อน เป่าที่คอยล์เย็น ให้ลมไหลไปทางใต้คอยล์
(ลืมถามไปว่าคอยล์เย็นวางแบบไหนครับ ถ้าวางตั้ง ก็ทำแบบที่ผมบอกข้างต้นนะครับ)  ที่ดีควรถ่ Smileyายรูปมาดูหน่อยนะครับ
ช่างเล็ก(LSV)
Administrator
member
*

คะแนน1346

คิดดี ทำดี ชีวิตมีแต่สุข

« ตอบ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2009, 09:12:29 PM »

ดรายเออร์ร้อนไหมครับ.. หากไม่ร้อนลองเพิ่มน้ำยาครับ  เยี่ยมมาก

..ตู้แช่หลายตู้ ไม่ได้เติมน้ำยาเท่าตู้เย็นนะครับ บางตู้ต้องเติม25-30psi จึงจะเย็นครับ  HAPPY2!!
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์