แอร์ไม่เย็น พี่ๆช่วยด้วยครับ
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
เมษายน 30, 2024, 01:46:33 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: แอร์ไม่เย็น พี่ๆช่วยด้วยครับ  (อ่าน 9292 ครั้ง)
monkawee
member
*

คะแนน0

« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2009, 12:10:18 PM »

ผมขอเล่าตั้งแต่เปิดเครื่องเลยนะครับ

พอเปิดเครื่องแล้วทุกอย่างปรกติดี ลมที่ปล่อยออกมาภายในห้องเย็นดี ทุกอย่างเป็นไปตามปรกติ แต่พอเวลาผ่านไปประมาณ30นาที คอมเพรสเซอร์ตัด

จากนั้นลมที่ปล่อยออกมาไม่เย็นแล้ว หลังจากนั้นคอมเพรสเซอร์ก็ไม่เห็นทำงานอีกเลย ต้องปิดแอร์รอหลายชั่วโมงค่อยเปิดใหม่ คอมเพรสเซอร์ค่อยกลับมาทำงานอีก

30นาทีก็ตัด แล้วไม่ทำงานอีก อาการเป็นแบบนี้ครับ ต้องรออีกหลายชั่วโมงค่อยเปิดได้อีกครั้ง

ปล.1 ตอนคอมเพรสเซอร์ไม่ทำงาน พัดลมที่เครื่องนอกห้องทำงานอยู่ (จากความรู้กระทู้คนอื่นที่บอกว่า พัดลมอาจเสีย)
ปล.2 สังเกตุ ไม่เห็นคราบน้ำแขง (จากความรู้กระทู้คนอื่นที่บอกว่า น้ำยาอาจหมด)
ปล.3 ภาพรีโมทที่แนบมา มีสีดำที่หน้าจอ แต่ก็ทำงานปรกติดี ปัญหาอาจเกิดจากรีโมทหรือเปล่าครับ
ปล.4 ผมไม่มีความรู้เรื่องเเอร์ครับ ถ้าแก้ไขเล็กๆน้อยๆพอทำได้ แต่ถ้าปัญหายากเกินตัว คงต้องเรียกช่างครับ

ขอบคุณครับ

http://images.temppic.com/25-02-2009/images_vertis/1235536286_0.84091100.jpg
http://images.temppic.com/25-02-2009/images_vertis/1235536290_0.49484800.jpg
http://images.temppic.com/25-02-2009/images_vertis/1235536294_0.17700100.jpg

santipp
ซุปเปอร์ วีไอพี
member
*

คะแนน180

« ตอบ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2009, 01:06:08 PM »

ปล.1 ตอนคอมเพรสเซอร์ไม่ทำงาน พัดลมที่เครื่องนอกห้องทำงานอยู่ (จากความรู้กระทู้คนอื่นที่บอกว่า พัดลมอาจเสีย)

ไม่ทราบว่า ท่านพิมพ์ผิด หรือเข้าใจผิด ที่ว่าคอมฯไม่ทำงาน พัดลมทำงาน ***จากความรู้กระทู้คนอื่นที่บอกว่า พัดลมอาจเสีย*** พิมพ์ผิดไหม
ถ้าพิมพ์ไม่ผิด ก็ลองคิดดูนะครับว่าอันไหนมันทำงาน คือดี อันไหนไม่ทำงาน คือเสีย แต่จะเสียจริงหรือไม่ ก็ต้องตรวจเช็คให้ละเอียด อีกครั้งครับ
สรุป  ที่ท่านถามมา คอมฯมีปัญหาครับ Smiley
monkawee
member
*

คะแนน0

« ตอบ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2009, 07:10:46 PM »

ตอบพี่ santipp

ตอนที่เปิดแอร์นั้น ผมก็แกะฝาของเครื่องตัวนอกด้วยครับ เห็นว่าพัดลมยังหมุนอยู่ แต่ว่าคอมเพรสเซอร์ไม่มีเสียงทำงานเลยครับ
omomo
member
*

คะแนน11

จงจองจำตัวเองด้วยอิสระภาพ

« ตอบ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2009, 07:38:59 PM »

สายไฟขั่ว ฮาเมะ อาจขาดหรือหลวม ลองหาดู
monkawee
member
*

คะแนน0

« ตอบ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2009, 08:24:25 PM »

สายไฟขั่ว ฮาเมะ ที่พี่omomoบอก   คือสายสีอะไรครับ
naysutee
member
*

คะแนน4

« ตอบ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2009, 08:56:46 PM »

โอเวอร์โหลดในคอมเพรสเซอร์ตัดวงจร เพราะคอมเพรสเซอร์ร้อนจัด มีหลายสาเหตุ เช่น น้ำยาน้อย กระแสเกิน ต้องวัดน้ำยาและวัดกระแสด้วยครับ
sawasd
member
*

คะแนน21

« ตอบ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2009, 10:10:11 PM »

รอบพัดลมระบายความร้อนไม่ได้ก็ทำให้คอมตัดได้เหมือนกันครับ  ลองวัดกระแสดูก่อนอย่าเปิดผานะครับเพราะลมจะไม่ผ่านคอยถ้ากระแสปกติ ตอนแรกที่คอมเดินแล้วสักพักกระแสค่อย ๆ เพิ่มขึ้น  พัดลมอาจจะรอบต่ำทำให้ระบายความร้อนไม่ทัน  หรือถ้าแอร์มีไฮเพรสเชอร์ ให้ใช้เกตวัดด้านไฮประกอบด้วยว่าไฮสูงผิดปกติหรือเปล่าถ้าสูงก็เป็นไปได้ว่าอาจจะตัน  ยังมีอีกหลายประเด็นครับลองทำดูที่ละประเด็นก่อน ไม่ได้จริง ๆ สุดท้ายค่อยเปลียนคอม
monkawee
member
*

คะแนน0

« ตอบ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2009, 08:05:34 AM »

ผมเิพิ่งล้างแอร์ และ เติมน้ำยาแอร์เมื่อปีที่แล้ว แล้วอีกอย่างผมก็ไม่ค่อยได้เปิดแอร์บ่อย เพราะฉะนั้นน้ำยาคงจะไม่หมดง่าย นอกจากจะรั่ว ก็อาจเป็นไปได้ครับ

ส่วนพัดลม ลองสังเกตุดูด้วยตาเปล่าแล้ว รู้สีกรอบไม่ค่อยเร็วครับ ถ้าจะแก้ปัญหา ควรจะเปลี่ยนมอเตอร์ใช่ไหมครับ

ปล. การวัดกระแส คือการวัดอุณหภูิมิของลมร้อนใช่ไหมครับ (คำๆนี้ผมไม่เข้าใจครับ)

ขอบคุณครับ
MAN888
member
*

คะแนน5

« ตอบ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2009, 10:05:54 AM »

แอร์เปิดบ่อยหรือไม่ ไม่เกี่ยวกับน้ำยาหมดครับถ้าระบบรั่ว พัดลมรอบไม่เร็วลองเปลี่ยนแคปพัดลมครับถ้าไม่หายแสดงว่ามอเตอร์พัดลมใกล้จะเสีย การวัดกระแสคือใช้ คลิปแอมป์วัดคร่อมสายไฟเข้าคอล์ยร้อน เส้นใดเส้นหนึ่งครับว่ามีกระแสผ่านเท่าไร ถ้าแอร์ของ
ท่าน 12000 บีทียู ก้จะอยู่ที่ 4 - 5 แอมป์โดยประมาณครับ
monkawee
member
*

คะแนน0

« ตอบ #9 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2009, 06:08:31 PM »

จากที่ผมไปลองสังเกตุมาอีกที ลมที่ออกมาจากตัวนอกห้อง รู้สีกอุ่นนิดหน่อยแต่ไม่ถีงขั้นร้้อน ลักษณะนี้ถือว่าผิดปรกติไหมครับ

ผมว่าจะลองเปลี่ยน capacitor  แต่ว่าจะเปลี่ยนตัวไหนดีครับ ระหว่าง C run(ปลากระป๋อง) กับ C start(กล่องไม้ขีด) หรือว่าให้เปลี่ยนทั้งคู่เลยครับ

ขอบคุณครับ
seabiskit
member
*

คะแนน3

« ตอบ #10 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 27, 2009, 02:57:45 PM »

แค้ปพัดลมมีตัวเดียวครับ ลองไล่สายจากมอเตอร์พัดลมกลับไปดู
Ruengyot
วีไอพี
member

คะแนน32

« ตอบ #11 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 27, 2009, 09:13:42 PM »

อาการนี้ภาษาช่างลูกทุ่งเรียกว่าคอมนอ็ค ในเมื่อบอกว่าพัดลมคอยร้อนหมุนเต่คอมไม่เดิน และบอกว่าเย็นดีในตอนแรก 30 นาที ถ้าน้ำยาน้อยก็ไม่เย็นในตอนแรก ต้องดูรังผึ้งคอยร้อนว่าตันหรือไม่และลองเปลี่ยนแคป 30-35ไมโครดู ถ้าไม่หายเปลี่ยนคอมครับ
monkawee
member
*

คะแนน0

« ตอบ #12 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 27, 2009, 09:29:57 PM »

คาบคืบหน้าวันนี้ครับ

วันนี้ลองเปลี่ยน c start แล้ว แต่อาการยังแ้ก้ไม่หาย

พรุ่งนี้จะไปซื้อ c run เอามาเปลี่ยนครับ แล้วค่อยดูผลลัพย์อีกทีครับ
henrytum
member
*

คะแนน20

คนเรามีชีวิตอยู่ได้แค่ 3,300 สัปดาห์จะทำอะไรก็ทำซะ

« ตอบ #13 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2009, 08:01:38 PM »

ขอให้โชคดี เยี่ยมมาก
monkawee
member
*

คะแนน0

« ตอบ #14 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2009, 08:58:10 PM »

วันนี้หลังจากเปลี่ยน c run แล้ว อาการก็ยังไม่หาย

คงต้องยอมแพ้แล้วละครับ ซ่อมเองไม่ไหว ผมเองไม่มีทั้งความรู้และเครื่องมือ หลังจากนี้ต้องให้ช่างมาซ่อมให้แล้วละครับ

ขอบคุณ พี่santipp พี่omomo พี่naysutee พี่sawasd พี่MAN888 พี่seabiskit พี่Ruengyot พี่henrytum สำหรับคำแนะนำและำกำลังใจนะครับ และก็พี่คนอื่นๆที่ตอบอยู่ในกระทู้อื่นๆที่ผมตามไปอ่านครับ

ขอบคุณครับ
santipp
ซุปเปอร์ วีไอพี
member
*

คะแนน180

« ตอบ #15 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2009, 09:04:10 PM »

ท้ายสุดนี้ อาการเป็นอย่างไรครับ Smiley
denon
member
*

คะแนน0

« ตอบ #16 เมื่อ: มีนาคม 26, 2009, 01:08:11 AM »

แชร์ประสพการ์ณครับ ของผมก็เป็น อาการ แบบนี้ครับ เลยถอดออกไป ทำการ Check รั่ว คอร์ยร้อน และ คอรืยเย็น ปรากฏว่าไม่ รั่วครับ อาการไม่หาย เลยสอบถามว่าปัญหา Comp ตัน หรือ เสียเป็น ไปได้หรือไม่
b.chaiyasith
แก้ปัญหาไม่ตกคุยกันเวลางานline:chiabmillion
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม.
member
*

คะแนน650

ไม้ดีไม่ลอยน้ำมาไกล

« ตอบ #17 เมื่อ: มีนาคม 26, 2009, 06:55:23 PM »

อาการที่เล่ามาทั้งหมด
-คอมตัดที่ internal protector ใช้เวลาประมาณ 2ชม.กลับมาต่อใหม่
-สาเหตุ
-เติมน้ำยาเกิน
-โอเวอร์โหลด กระแสเกิน
-คอมพ์ร้อนเนื่องจากเคยรั่ว น้ำมันคอมพ์น้อยเกินไป
แก้ไข ปล่อยน้ำยาออกให้พอดีใกล้เคียงกับกระแส(เนมเพลต) ระวังอย่าให้น้อยเกิน  ถ้าน้อยเกินก็ร้อนเหมือนกัน
 -เติมน้ำมันคอมพ์เพิ่ม 80CC
-หรือปล่อยน้ำยาออกหมดเติมน้ำมัน แวกซ์ใส่นำยาใหม่ บางทีไม่เสีย โชคดีครับ HAPPY2!! Wink

"CHIAB"
มนุษย์เราแต่ละคน  ต่างไม่รู้ว่ามาจากไหน  ไม่มีใครรู้จักกันมาก่อนเลย  แล้ววันหนึ่งก็มาพบหน้ากัน  สมมุติเป็นพ่อ  เป็นแม่  เป็นเมีย  เป็นสามี  เป็นลูก  อยู่ร่วมกัน  ใช้ชีวิตร่วมกัน และแล้ววันหนึ่ง  ก็แยกย้ายด้วยการ  "ตายจาก"  กันไปสู่  ณ  ที่ซึ่งไม่มีใครได้ตามพบ  คืนสู่ความเป็นผู้ไม่รู้ว่ามาจากไหน  ไปไหน  และคืนสู่ความเป็น  "คนแปลกหน้า"  ซึ่งกันและกันอนันกาลอีกครั้งหนึ่ง...และอีกครั้งหนึ่ง!?
ขอขอบคุณ คุณเปลว สีเงิน ที่ให้ข้อคิดดีๆ
omomo
member
*

คะแนน11

จงจองจำตัวเองด้วยอิสระภาพ

« ตอบ #18 เมื่อ: มีนาคม 26, 2009, 08:56:10 PM »

ขอโทษตอบช้าไปช่วงนี้งานเข้า ฮาเมะ คือขั่วต่อสายไฟเชื่อมจากภายนอกสู่ภายใน กรณีนี้อาจหลวมจากภายในอาการแบบนี้เชียนกีเชียนแถอาะหายากมาก ก่าวจะรู้ต้องเอาตัาคอมมาผ่ามาวิจัยให้มันหายคาใจ
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์