มิกซ์เซอร์ของ NPE รุ่น MT-1200 ช่องสไลด์ใช้ไม่ได้
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
เมษายน 20, 2024, 11:25:35 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: มิกซ์เซอร์ของ NPE รุ่น MT-1200 ช่องสไลด์ใช้ไม่ได้  (อ่าน 6220 ครั้ง)
yup
member
*

คะแนน2

« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2009, 11:07:25 AM »

ขอปรึกษาหน่อยคร้าบ...มิกซ์เซอร์ของnpeรุ่นmt-1200 สเตอริโอ ซื้อมานานแล้วลองเอาออกมาใช้  เมื่อเลื่อนช่องสไลด์เสียง มันมีเสียงดัง ครอกแครกๆๆ ผมก็เลยใช้น้ำยาล้างหัวเทปฉีดๆล้าง และลองเลื่อนไปๆมาๆ  ต่อมาก็เปิดใช้จริงๆ แต่คราวนี้เสียงมันไม่ออกเลย(แม้แต่เสียงครอกแครกก็ไม่มี)  มันเป็นเพราะอะไรครับ  และช่องอื่นๆก็มีอาการนี้อีก3-4ช่อง ถ้าผมเปลี่ยนช่องสไลด์ทั้งหมดเลยมันจะจบไหมคับ  ไม่ทราบว่าช่องสไลด์รุ่นนี้มันกี่ kครับ   ว่าจะซ่อมเอามาใช้ใหม่ดีกว่าเก็บไว้เฉยๆ ขอรบกวนหน่อยนะคร้าบ.... THANK!! 

torpong
member
*

คะแนน3

« ตอบ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2009, 11:22:38 AM »

ไม่ต้องสงสัยอารายเลยครับ  ก็แค่ใช้ ทินเนอร์ หรือสเปย์สีฟ้าใช้ล้างคอนเทรคแผ่นปริ้น วอลลุ่มก็หายแล้วครับ
 อย่าลืมทำความสะอาดก่อนน่ะ เดี๋ยวเศษผงฝุ่นเข้าไปเกาะติดหน้าคอลเทรคหรือแผ่นปริ้น (ไม่ต้องไปหาคงหาเคเลย)จบข่าว
พรเทพ-LSV team♥
รับติดตั้งจานดาวเทียม ลาดพร้าว บางกะปิ
Senior Member
member
*

คะแนน1453

091-091-9196 ID LINE : tv59

« ตอบ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2009, 11:40:20 AM »

ไม่ต้องสงสัยอารายเลยครับ  ก็แค่ใช้ ทินเนอร์ หรือสเปย์สีฟ้าใช้ล้างคอนเทรคแผ่นปริ้น วอลลุ่มก็หายแล้วครับ

ข้อมูลผิดนะครับ ห้ามใข้ทินเนอร์ ส่วนสเปย์สีฟ้าถ้าผมจำไม่ผิดเป็นสเปย์เย็นหรือสเปย์ล้างหัว VDOนะครับ  ส่วนสเปย์ล้างคอนเทรค สีแดงครับ

sreekung
member
*

คะแนน1

« ตอบ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2009, 03:25:09 PM »

ถุกของ คุณพรเทพ แหละครับ สีแดงใช้ล้างคอนแทรค
แต่ถ้ายังไม่หาย เปลี่อนโวลุ่มใหม่ได้เลยครับ เยี่ยมมาก
yup
member
*

คะแนน2

« ตอบ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2009, 04:39:24 PM »

ลองล้างแล้วครับ แต่พอใส่กลับ ทีนี้ไม่มีเสียงเลย เลยลองถอดออกมาใหม่คราวนี้แกะออกเป็นชิ้นๆเลย(อยากรูเหมือนกันว่าส่วนประกอบของมันเป็นยังไง) เมื่อถอดออกเป็นชิ้นๆแล้ว ที่แถบในส่วนสไลด์ที่เป็นเส้นสีดำๆเหมือนไส้ดินสอ มีเหลือติดอยู่นิดหน่อย เหลือให้เห็นเส้นคล้ายๆทองแดงซะมาก เลยเอาแอลกอฮอลเช็ดๆ แล้วประกอบกลับ มันก็ยังใช้ไม่ได้  เลยถอดออกเอาไปเป็นตัวอย่างซื้อที่ร้าน  ที่ร้านก็ดันบอกว่ารุ่นนี้ไม่มี(เขามีแต่ช่องสไลด์สั้นกว่าของผม)ต้องสั่ง ผมก็เลยจะสั่ง เขาถามว่ากี่ k ไอ้ผมก็ไม่รู้ว่ามันกี่ k ใครพอจะรู้บ้างครับว่า MIXER ของ NPEรุ่น MT-1200 ช่องสไลด์ มันใช้ค่ากี่k  ผมจะได้ไปสั่งที่ร้านอีกทีขอบคุณครับ Undecided
mooele
member
*

คะแนน6

การลงมือทำคือสิ่งที่อยู่เหนือจินตนาการ

« ตอบ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2009, 11:06:52 PM »

ถอดออกมาไหมครับ ล้างผงซักฟ้องให้สะอาดเลย โดยเฉพาะตรงที่เป็นแถบเหมื่อนใส้ดินสออย่างที่ท่านว่า
ใสลีหรือผ้าออ่นๆถูกแน้นๆเลย เป๋าให้แห้งสนิด แล้วใช้สำลีชุบแอลกอฮอ ถูๆๆแน้นที่เดิม(ถูจนคืดว่าสะอาดสุดๆแหละ) แล้วประกอบคืน
เอ่อ.อย่างลืมดัดหน้าสำผัสที่เป็นทองแดงขึ้นมาด้วย แล้วใช้มิเตอร์วัดดูก่อนจะบัดกรีลงแท่นละ จะได้ไม่เสยเวลารื้อใหม่ ผมทำอย่างนี้มาหลายเครื่องแล้ว  อีคิวที่ว่าเสียหมดผมซ่อมไม่ได้ลงทุนซักบาทเดียว
หรือถ้ามีตั่งซื้อไหมเลยก็ดี แต่ขอเป็นของเกรดหน่อย จะได้ไม่เสียเวลาซ่อมบ่อย แต่ปัญหาที่ผมเจอคือมันหาซื้อ
ยากแบบท่านนี่แหละ แถมร้านบางร้านไม่มีของเกรดดีๆให้เราด้วย แล้วยังกดราคาอีก(ข้อหาของไม่มี) เอาแน่ลองทำดูนะครับ ผมทำมาหลายเครื่องหายหว่งไร้ปัญหาตามมาด้วย ผมว่าซ่อมของเก่าดีกว่าของใหม่ที่ราคาถูกๆด้วย ได้ผลเป็นไงรายงานด้วยนะครับ เยี่ยมมาก

ทุกๆท่านคือครูเรา
yup
member
*

คะแนน2

« ตอบ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2009, 03:35:40 PM »

ตรงแถบที่เป็นคล้ายๆไส้ดินสอ  มันล่อน ออกเกือบหมดแล้วครับ เห็นเป็นเส้นคล้ายๆทองแดง สงสัยต้องซื้อใหม่อ่ะครับ แต่ไม่รู้ว่ามันกี่ k (คนขายเค้าถาม ผมก็ไม่รู้ว่ามันกี่k กันแน่) เลยยังไม่ได้ซ่อมสักกะที
S.T.C.-AUDIO
member
*

คะแนน22

« ตอบ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2009, 08:00:06 PM »

ที่ตัวVR ที่ปริ้นท์ ใม่บอกใว้เลยเหรอครับ แล้วVRเสียหมดเลยเหรอ ถ้าอย่างคงนั้นต้องเลือกเอาครับ  10K,50K,100K   ต้องลองครับแล้ววิชาจะเกิด
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์