ซานุสซี่ รุ่น Fls 471c พอถึงรอบปั่นแห้งไม่ปั่นครับ
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
เมษายน 29, 2024, 03:31:14 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ซานุสซี่ รุ่น Fls 471c พอถึงรอบปั่นแห้งไม่ปั่นครับ  (อ่าน 7767 ครั้ง)
ake_k113
member
*

คะแนน0

« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2009, 11:39:01 AM »

ฝาหน้า ซานุสซี่ รุ่น Fls 471c พอถึงรอบปั่นแห้งไม่ปั่นครับ  และมีมันไม่ยอมปล่อยน้ำทิ้งครับ เปิดฝามาน้ำล้นออกมาเติ
ผมนึกว่าcontrol เสีย เพิ่งซื้อ มาเปลียนใหม่ 2000บาทถ้วนๆๆ  แต่ยังคง เป็น อาการเดิม ครับ

NarinK
member
*

คะแนน6

« ตอบ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2009, 02:24:44 PM »

เคยเจอไม่ปั่น เพรสเชอร์เสียครับลองเช็คดูเด้อครับ เอาแน่
aad
member
*

คะแนน-1

« ตอบ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2009, 10:22:08 AM »

มีเสียงมอเตอร์ที่ดูดน้ำทิ้งทำงานหรือเปล่าคับ ถ้าเครื่องไม่ดูดน้ำทิ้ง มันก็จะไปปั่นแห้ง
b.chaiyasith
แก้ปัญหาไม่ตกคุยกันเวลางานline:chiabmillion
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม.
member
*

คะแนน650

ไม้ดีไม่ลอยน้ำมาไกล

« ตอบ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2009, 10:33:20 AM »

มาถูกทางแล้ว ทำตามที่ คุณaadแนะนำ ไม่ปั้มหลวมก็เหรียนเข้าไปติด หิว

"CHIAB"
มนุษย์เราแต่ละคน  ต่างไม่รู้ว่ามาจากไหน  ไม่มีใครรู้จักกันมาก่อนเลย  แล้ววันหนึ่งก็มาพบหน้ากัน  สมมุติเป็นพ่อ  เป็นแม่  เป็นเมีย  เป็นสามี  เป็นลูก  อยู่ร่วมกัน  ใช้ชีวิตร่วมกัน และแล้ววันหนึ่ง  ก็แยกย้ายด้วยการ  "ตายจาก"  กันไปสู่  ณ  ที่ซึ่งไม่มีใครได้ตามพบ  คืนสู่ความเป็นผู้ไม่รู้ว่ามาจากไหน  ไปไหน  และคืนสู่ความเป็น  "คนแปลกหน้า"  ซึ่งกันและกันอนันกาลอีกครั้งหนึ่ง...และอีกครั้งหนึ่ง!?
ขอขอบคุณ คุณเปลว สีเงิน ที่ให้ข้อคิดดีๆ
ake_k113
member
*

คะแนน0

« ตอบ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2009, 11:05:17 AM »

ทุกสเต็บ มันทำงานปกตินะครับ(ดูดน้ำผงซักฟอกและล้างน้ำเปล่า ยกเว้น สเต๊บ ปั่นแห้ง อย่างเดียว ครับ มันไม่ดูดน้ำทิ้งครับ)
วิธีการแก้ไขเบื้องต้น ผม หมุนอีกรอบมาที่สเต็บ ปั่นแห้งมันก็จะดูดน้ำออกแล้วปั่นแห้ง นะครับ
จากการสังเกตนะครับ ทุกครั้งที่มีการดูดน้ำทิ้ง(ดูดน้ำผงซักฟอกและล้างน้ำเปล่า)  จะมีเสียงดังมากๆๆ  แต่ก็ทำงานได้นะครับ
แก้ปัญหาไม่ตกคุยกันเวลางานline:chiabmillion
member
*

คะแนน650

« ตอบ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2009, 04:22:06 PM »

มี 2อย่างครับ ปั้ำมน้ำสกปรก โปรแกรมค้าง(สกปรก)

"CHIAB"
มนุษย์เราแต่ละคน  ต่างไม่รู้ว่ามาจากไหน  ไม่มีใครรู้จักกันมาก่อนเลย  แล้ววันหนึ่งก็มาพบหน้ากัน  สมมุติเป็นพ่อ  เป็นแม่  เป็นเมีย  เป็นสามี  เป็นลูก  อยู่ร่วมกัน  ใช้ชีวิตร่วมกัน และแล้ววันหนึ่ง  ก็แยกย้ายด้วยการ  "ตายจาก"  กันไปสู่  ณ  ที่ซึ่งไม่มีใครได้ตามพบ  คืนสู่ความเป็นผู้ไม่รู้ว่ามาจากไหน  ไปไหน  และคืนสู่ความเป็น  "คนแปลกหน้า"  ซึ่งกันและกันอนันกาลอีกครั้งหนึ่ง...และอีกครั้งหนึ่ง!?
ขอขอบคุณ คุณเปลว สีเงิน ที่ให้ข้อคิดดีๆ
ake_k113
member
*

คะแนน0

« ตอบ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2009, 04:35:59 PM »

ขอบคุณ ครับที่แนะนำนะครับ จะกลับไปทำตามคำแนะนำ
แต่ ปั้ำมน้ำ มันอยู่ตรงไหนครับ
 โปรแกรมค้าง ใช่ ชุดcontrol ที่ผมเพิ่งเปลี่ยนหรือป่าว แนะนำด้วยครับ
member
*

คะแนน650

« ตอบ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2009, 05:23:15 PM »

ต้องตะแคงเครื่องจึงเห็นปั้มน้ำ ลองเปิดฝากรองผงด้านหน้าล่างสุดจะเห็นผง
บางทีมีอะไรอยู่
ส่วนโปรแกรมเปลี่ยนแล้วก็หมดสงสัย

"CHIAB"
aad
member
*

คะแนน-1

« ตอบ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2009, 05:33:13 PM »

ผมว่าปั้มน้ำเสียคับ ไม่เหรียญติดก็กิ๊ปติด หรือไม่ก็ปั้มหมดอายุ คือปั้มน้ำรุ่นนี้น่าจะใช้แบบของจีน ใช้ไปสัก 2-3 ปี ก็จะมีปัญหาบุชสึก ถ้ามีปัญหาคงต้องเปลี่ยนนะ ราคาไม่แพง ถอดตัวอย่างไปหาซื้อ แถวลาดพร้าวหรือบ้านหม้อ  ไม่เอา
don ♥1,500
ซุปเปอร์ วีไอพี
member
*

คะแนน288

งานนี้..ลุยลูกเดียว

donrakna@hotmail.com
« ตอบ #9 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2009, 11:36:39 PM »

ขอสนับสนุนอีกหนึ่งเสียง เยี่ยมมาก

ตื่นๆๆๆๆ
ake_k113
member
*

คะแนน0

« ตอบ #10 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2009, 02:01:21 PM »

เมื่อวันหยุดได้ทดสอบ (ยังไม่ได้แก้ไขอะไรเลย test อยู่ 3 ครั้ง ปรากฎ ว่าปั๊มไม่ทำงาน 1ครั้ง เลย เปิดช่อง drainน้ำทิ้ง แล้ว ใช้ไขควงเขี่ย ปรากฎว่าปั๊ม ทำงานทันที ครับ
ผมได้ ถอด ชุดปั๊ม มาแล้วครับ โคตร สกปรก ครับ เลยล้างคราบ สกปรก ออก ทดลอง ใส่ใหม่test อีก 2รอบ OK เลย ครับ
สรุป ปั๊มสกปรกครับ
เสีย ค่าใช่จ่าย ไปนะครับ
1. ค่าแท๊กซี่ ไปศูนย์ 2 ครั้ง ครั้งละ250 รวม 500 บาท ครั้งแรกไม่มีอะไหล่
2 เปลียน ชุด control  2000
ปล ตอนแรก ชุด control ไม่ได้เสีย แต่ ฉีดน้ำยา sonex ทำให้ contact ซ๊อต (motor หมุนข้างเดียว)
เรื่องนีสอนให้รู้ว่า ช่างทุกคนต้อง วิเคราะห์ หาสาตุ ที่แท้จริงให้เจอก่อนนะครับ อย่าด่วน สรุปอะไรๆ แบบผม โดยให้เขียน ใส่กระดาษ ว่าอะไรที่เป็นสาเหตุที่ทำให้เสีย บ้าง แล้วต้องตรวจสอบข้อที่ง่ายที่สุดก่อน แล้วค่อยไปยากๆๆ (บางครั้งเส้นผมบังภูเขา) รับรอง ของทุกอย่าง มีทางแก้ไขครับ เพียงแต่จะคุ้มไหม กับเงินและเวลาที่เสียไป
ขอบคุณ นะครับ สำหรับคำแนะนำของทุกท่าน
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์