มีวงจรเครื่องทำควันในเวทีป่าวครับ
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
เมษายน 24, 2024, 03:22:30 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: มีวงจรเครื่องทำควันในเวทีป่าวครับ  (อ่าน 18433 ครั้ง)
samuraiberker
member
*

คะแนน0

« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2009, 12:17:12 PM »

มีวงจรเครื่องทำควันในเวทีป่าวครับ งบเท่าไร
มีอุปกรณ์ไรบ้างครับ

rush
member
*

คะแนน0

« ตอบ #1 เมื่อ: มิถุนายน 30, 2009, 06:45:43 PM »

วงจรมันไม่ยากหรอกครับ แต่ที่มันยากตรงที่เราจะหา heater ทำความร้อนได้ที่ไหนนี้แหละปัญหา วงจรที่ใช้ก็เหมือนวงจรทำความร้อนทั่วไป อุปกรณ์ที่ต้องมีคือ
1. heater ทำความร้อน ถ้านึกไม่ออกก็ให้นึกถึง เตารีดไอน้ำ ที่เค้าขายใน TV ตอนดึกๆมันเหมือนกัน
2. thermo stute เอาแบบปรับความร้อนได้
3. ปั้มน้ำ เอาแบบที่ใช้กับตู้ปลาก็ได้ และแกลลอนน้ำยา smoke
วิธีทำ คือ
1. เอา thermo ยึดกับ heater
2. หาท่อทองเหลืองมา 1เส้น ความใหญ่ขนาด 1/2 ซม. ความยาวเอาตามความต้องการ
3. ต้องหาวิธียึดท่อทองเหลือง ระหว่างปั้มกับตัวheater อันนี้อาจจะให้พวกช่างแอร์ทำให้ก็ได้
4. ทางด้านน้ำยาเข้าปั้มใช้ท่อลมธรรมดาได้
การต่อวงจร ไฟ 220v จะมี L กับ N ให้เอาสายไหนก็ได้วิ่งตรงไปที่ขาของ haeter (สายไฟต้องเป็นสายทนความร้อน และห้ามบัดกรีให้ใช้หางปลา)
อีกสายหนึ่งให้ต่อไปยัง ขาของthermo แล้วค่อยต่อไปที่ขาของ heater ที่เหลือ
ส่วนปั้มก้ต่อกับไฟ 220v เพียงแต่ใส่สวิทช์กด เพื่อให้ปัมทำงาน คุณอาจจะต่อสายให้ยาวทำคล้ายๆกับรีโมทก็ได้
เสร็จแล้วก็ทดลองดู และตั้งเทอร์โมให้ได้ความร้อนตามที่ต้องการ เมื่อร้อนดีแล้วก็ลองกดให้ปั้มทำงาน
-จะรู้ได้ไงว่าความร้อนตัดหรือยัง ให้เราเอาหลอดไฟที่ใช้กับหม้อหุงข้าวกับต่อกับขั้วของ heater ทั้ง2ขั้วเลย
  เมื่อheaterทำงานไฟก็จะติด พอเทอร์โมตัดไฟจะดับ แสดงว่าฮีทเตอร์ร้อนเต็มที่แล้ว
thai1601
member
*

คะแนน0

« ตอบ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 07, 2009, 11:01:46 PM »

ทำไมไม่ซื้อคับ บ้านหม้อก็มี ทำเองแพงกว่ามากนะคับ

- ปั๊มก็แพงแล้ว แบบที่ใช้กับตู้ปลาไม่ได้นะคับแรงดันไม่พอหรอกคับ

- heater อีก ยังไม่รวม แท่งใส่อีกนะคับ

sombunboy
member
*

คะแนน0

« ตอบ #3 เมื่อ: กันยายน 24, 2009, 01:51:18 PM »

อืม...รบกวนถามด้วยนะครับว่าหากจะใช้ปั๊มน่าจะต้องใช้ของอะไรได้บ้างครับ เคยลองของตู้ปลาแล้วไม่ได้จิงๆด้วยครับ....... เยี่ยมมาก
mnus5555
member
*

คะแนน0

« ตอบ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2010, 12:34:51 PM »

ใช้หม้อต้มที่มีอยู่ในเครื่องทำนำ้อุ่นครับ.....อุปกรณ์ตัวอื่นๆ ก็หาเอาในเครื่องทำนำ้อุ่นแหละครับ
donda
member
*

คะแนน1

« ตอบ #5 เมื่อ: กันยายน 03, 2010, 02:42:58 PM »

ทำไมไม่เอาถังดับเพลิงมาใช้แทนและเติมก๊าสที่ให้ควันแทนส่วนในการที่จะทำให้พ่นบนเวทีก็ใช้โซลินอยล์เป็นตัวดึง
worathep-LSV team
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม.
member
*

คะแนน712

รุ่งเรืองอิเล็กทรอนิกส์

« ตอบ #6 เมื่อ: กันยายน 03, 2010, 06:02:15 PM »

ทำให้ดีๆนะครับ
ระวังเดี๋ยวจะเหมือน ซาติกา ผับ

รับซ่อม TV-computer                    มี TV มือสองขาย  
รับสอนซ่อม-ประกอบคอมพิวเตอร์      มีจอมอนิเตอร์มือสองขาย
ซ่อม อัพเกรด ประกอบคอมฯ             มีคอมพิวเตอร์มือสองขาย
รับติดตั้ง วางระบบแลน อินเตอร์เน็ต
ราคาคุยกันได้ โทร 02-6934724
pp_studio
member
*

คะแนน0

« ตอบ #7 เมื่อ: กันยายน 23, 2010, 01:37:38 PM »

แบบนี้พอได้ไม๊..
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์