รบกวนขอคำแนะนำเกี่ยวกับการวัดความเหนี่ยวนำครับ
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
มีนาคม 29, 2024, 05:58:41 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนขอคำแนะนำเกี่ยวกับการวัดความเหนี่ยวนำครับ  (อ่าน 2369 ครั้ง)
KAWAMOTO
member
*

คะแนน0

« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2009, 02:31:19 AM »

คือว่า ผมไม่เข้าใจเลยว่าเขาวัดกันอย่างไรนะครับ คือผมต้องทำโปรเจ็คเกี่ยวกับการคัดเหรียญปลอมนะครับ อ.แนะนำว่าให้ใช้เป็นระบบวัดค่าความนำไฟฟ้า ผมเลยค่อนข้างจะงงๆอยู่ว่า ตกลงไอ้ความนำไฟฟ้ากับความเหนี่ยวนำไฟฟ้ามันเหมือนกันหรือต่างกันมีวิธีวัด อย่างไรบ้าง ผมเคยซื้อเครื่องหยอดเหรียญไปใช้เช็คเหรียญปลอมครับเพราะหลังจากใช้ ไอ้เจ้าเครื่องคัดแยกเหรียญมาได้ไม่ถึง1สัปดาห์มันก็ออกอาการ รวนอย่างเห็นได้ชัดเช็คเหรียญมั่วไปหมดเลยครับ และเมื่อแกะดูข้างในเห็นมีขดลวดพันรอบๆแกนพลาสติกขนาดใหญ่กว่าเหรียญ10บาท พอดีผมลองหาอ่านบทความในเน็ตมาหลายอันอ่านแล้วก็งงครับ ว่ามันต้องใช้กับไฟฟ้ากระแสสลับหรือเปล่าเลยอยากรบกวนถามแนวคิดดังนี้หน่อย ครับ
1.เราจะมีีวิธีการวัดค่าความเหนี่ยวนำหรือค่าความนำไฟฟ้ากรณีที่มีเหรียญแต่ละชนิดผ่าน
ขดลวดอย่างไรครับ
2.เราจะเก็บค่าที่วัดได้ลงไมโครคอนโทรเลอร์(MCS51)ได้หรือไม่ต้องมีตัวแปลงอะไรเพิ่มเติมไหมครับ
3.อยากถามแนวคิดต่างๆในการเช็คเหรียญปลอมว่ามีวิธีอะไรเพิ่มเติมบ้างไหมครับว่าพอมีวิธ
ีอะไรที่มากกว่านี้หรือเปล่า

ขอขอบคุณล่วงหน้าครับ

หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์