ฟิวส์ขาดบ่อย
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
เมษายน 29, 2024, 10:36:41 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ฟิวส์ขาดบ่อย  (อ่าน 6532 ครั้ง)
tosr
member
*

คะแนน4

« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 13, 2009, 11:03:08 AM »

ผมใช้ฟิวส์แบบกระปุก 20 A แอร์ขนาด 2 ตัน ใช้มาปีกว่าไม่มีปัญหา เมื่อวานฟิวส์ขาด พอเปลี่ยนฟิวส์ใหม่เมื่อคอมแอร์ทำงานฟิวส์จะขาดทุกครั้ง เป็นเพราะอะไร ขอวิธีแก้ไขด้วยครับ

b.chaiyasith
แก้ปัญหาไม่ตกคุยกันเวลางานline:chiabmillion
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม.
member
*

คะแนน650

ไม้ดีไม่ลอยน้ำมาไกล

« ตอบ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 13, 2009, 11:53:42 AM »

ลองวัดกระแสที่คอมพ์ดู 2ตัน ประมาณ 12แอมป์ เวลาสตาร์ทก็ 6เท่า
แต่แค่ 2วิ แล้วกลับลงมาไ ม่เกิน 12แอมป์ ถ้าวิ่งได้ก็ไม่เสีย แต่ถ้าสตาร์ทค้างแล้ว
ฟิวส์ขาด คอมพ์ไม่เดิน คอมพ์ล๊อกซ์  แสดงว่าฟิวส์ขาดนั้นถูกต้องแล้ว

"CHIAB"
มนุษย์เราแต่ละคน  ต่างไม่รู้ว่ามาจากไหน  ไม่มีใครรู้จักกันมาก่อนเลย  แล้ววันหนึ่งก็มาพบหน้ากัน  สมมุติเป็นพ่อ  เป็นแม่  เป็นเมีย  เป็นสามี  เป็นลูก  อยู่ร่วมกัน  ใช้ชีวิตร่วมกัน และแล้ววันหนึ่ง  ก็แยกย้ายด้วยการ  "ตายจาก"  กันไปสู่  ณ  ที่ซึ่งไม่มีใครได้ตามพบ  คืนสู่ความเป็นผู้ไม่รู้ว่ามาจากไหน  ไปไหน  และคืนสู่ความเป็น  "คนแปลกหน้า"  ซึ่งกันและกันอนันกาลอีกครั้งหนึ่ง...และอีกครั้งหนึ่ง!?
ขอขอบคุณ คุณเปลว สีเงิน ที่ให้ข้อคิดดีๆ
H933-LSV team 14,000
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม..
member
*

คะแนน1646

เสียสละด้วยใจ รับใช้สังคม

« ตอบ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 13, 2009, 12:56:35 PM »

COM หรือไม่ก็สายหัวหลักเป็นสนิม  ทำให้เกิดการอ๊ากทีหัวหลักCOM  ครับ

ขอเรียนเชิญเพื่อนสมาชิกสมทบทุนสนับสนุน เว็ปไซด์ดีๆมีประโยชน์ เอื้อเฟื้อ เกื้อกูลแบ่งปันข้อมูลแนะนำการตรวจซ่อมเครื่องใช้ไฟฟ้า แก่เพื่อนช่างและผู้สนใจ น่าที่จะช่วยกันสนับสนุนเพื่อรักษาให้คงอยู่ตลอดไปตราบนานแสนนานครับ
ภินันท์อัครสิน 42/36ม.พรไพศาล ถ.สุขาประชาสรรค์3 ต.บางพูด อ.ปากเกร็ด จ.นนทบุรี  รับติดตั้ง-ซ่อมTV เครื่องซักผ้า ตู้เย็น แอร์บ้าน รับซื้อ-จำหน่ายแอร์บ้าน   ยินดีรับใช้ ให้บริการ   โทร.081-5535496  02-5840111
tosr
member
*

คะแนน4

« ตอบ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2009, 06:48:16 PM »

ช่วยแนะนำอุปกรณ์ป้องกันกระแสไฟฟ้ากระชาก หรือวิธีป้องกัน เนื่องจากข้างสำนักงานผมมีร้านทำงานเชื่อมโลหะด้วยไฟฟ้า ตอนนี้จอคอมพิวเตอร์พังไปแล้ว 1 จอ คอมเพรสเซอร์แอร์อีก 1 เครื่อง อีก 2 วันบริษัทจะมาเปลี่ยนคอมเพรสเซอร์แอร์ให้ ผมกล้วเครื่องจะพังอีก ขอขอบพระคูณมา ณ ที่นี้ครับ
henrytum
member
*

คะแนน20

คนเรามีชีวิตอยู่ได้แค่ 3,300 สัปดาห์จะทำอะไรก็ทำซะ

« ตอบ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2009, 09:53:19 PM »

งั้นเอาตัวนี้ไปใช้เลยครับ Phase Protection อุปกรณ์ป้องกันไฟตกไฟเกินเพื่อป้องกันความเสียหายที่จะเกิดกับ Compressor
มีสองรุ่น 20 A.=700++ บาท
           10A.=500++ บาท 
 หาได้ตามร้านขายอุปกรณ์ไฟฟ้าที่ใหญ่ๆหน่อยนะครับ ขอให้โชคดีครับ เยี่ยมมาก
tosr
member
*

คะแนน4

« ตอบ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 16, 2009, 12:00:02 AM »

ขอบคุณ คุณhenrytumมากครับ นรุ่งนี้จะรีบไปซื้อมาติด  ขอบคุณครับ
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์