ช่วยด้วยครับโดนตัวนี้กวนตลอดเลยครับ
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
มีนาคม 28, 2024, 05:12:44 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วยด้วยครับโดนตัวนี้กวนตลอดเลยครับ  (อ่าน 6028 ครั้ง)
xzineinc
วีไอพี
member

คะแนน62

CONTROL

xzinedragon@hotmail.com
« เมื่อ: เมษายน 19, 2007, 12:17:17 PM »

ช่วยด้วยครับโดนตัวนี้กวนตลอดเลยครับ

ของผมลง adaware+NOD32+Antivir

เจอแต่ฆ่าไม่ได้ครับ

we make computer do more

mbsamart
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #1 เมื่อ: เมษายน 19, 2007, 12:24:46 PM »

NOD32 หรือ Antivir ก็เลือกเอาสักตัวสิครับ ลงแบบนี้ก็แย่งกันไปยื้อกันมา NOD32 จะลบแต่ Antivir ไม่ยอมให้ทำอะไรกับไฟล์นี้เพราะรู้เหมือนกันว่าไวรัส แต่ Antivir ไม่รู้ว่า NOD32 จะเอาไปทำอะไรก็เลยไม่ยอมให้มา เลือกเอาตัวเดียวก็พอแล้วครับ Sad
xzineinc
วีไอพี
member

คะแนน62

CONTROL

« ตอบ #2 เมื่อ: เมษายน 19, 2007, 12:37:32 PM »

ขอบคุณมากๆ พี่คิดว่าตัวใหนดีครับ ชอบ2ตัวเลย

yongyut
วีไอพี
member

คะแนน12

ความลับไม่มีในโลก

baison_yut@hotmail.com
« ตอบ #3 เมื่อ: เมษายน 19, 2007, 12:38:35 PM »

NOD32 หรือ Antivir ก็เลือกเอาสักตัวสิครับ ลงแบบนี้ก็แย่งกันไปยื้อกันมา NOD32 จะลบแต่ Antivir ไม่ยอมให้ทำอะไรกับไฟล์นี้เพราะรู้เหมือนกันว่าไวรัส แต่ Antivir ไม่รู้ว่า NOD32 จะเอาไปทำอะไรก็เลยไม่ยอมให้มา เลือกเอาตัวเดียวก็พอแล้วครับ Sad
อย่าที่พี่เขาบอกนะครับ  ลบเหลือแต่ NOD32 ครับ ตอนนี้ผมใช้ตัวนี้อยู่ครับ ไม่มีปัญหา Cool
xzineinc
วีไอพี
member

คะแนน62

CONTROL

« ตอบ #4 เมื่อ: เมษายน 19, 2007, 12:46:48 PM »

ลบAntivir ออกแล้วครับ สแกนใหม่ยังไม่หายครับ เหมือนเดิม

ถาวร-LSVteam
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม.
member
*

คะแนน955

« ตอบ #5 เมื่อ: เมษายน 19, 2007, 01:02:11 PM »

เข้าเซฟโหมดแล้วแสกนในนั้นครับ

ยังสร้างความฉิบหายให้ประเทศไทยไมพอกันอีกหรือ 
 ผู้ใดคิดร้ายให้ร้ายพระองค์ มันจงพินาจฉิบหายในเวลาอันใกล้
winai4u-LSV team
member
*

คะแนน673

« ตอบ #6 เมื่อ: เมษายน 19, 2007, 01:56:19 PM »

killVBS.vbs

ไวรัสถูกเขียนโดยใช้ Visual Basic Script ไวรัสตัวนี้แพร่กระจายผ่านทางแฮนดี้ไดร์ว โดยจะสร้างไฟล์ autorun ลงบนแฮนดี้ไดร์ว พร้อมคัดลอกไฟล์ไวรัส killVBS.vbs ไปด้วย ไวรัสจะไม่แพร่กระจายตัวเองทางการแชร์ไฟล์ในเครือข่ายเหมือนกับไวรัสตระกูลเดียวกันที่
ี่เคยทำ เพื่อทำให้ผู้ใช้ตรวจพบยากขึ้น ไวรัสจะแก้ไขไตเติลบาร์ของ Internet Explorer และหน้าแรกเป็นค่าว่างเปล่า

ลองเอาไฟล์แนบตัวนี้ไปแก้ดูครับ ผม  Tongue

เครดิต : www.bloggang.com
xzineinc
วีไอพี
member

คะแนน62

CONTROL

« ตอบ #7 เมื่อ: เมษายน 20, 2007, 03:44:09 AM »

ทำไมมีไวรัสมาด้วยครับ โหลดมาไม่มีอะไรครับ

mbsamart
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #8 เมื่อ: เมษายน 20, 2007, 05:55:32 AM »

ทำไมมีไวรัสมาด้วยครับ โหลดมาไม่มีอะไรครับ

patch สำหรับกำจัดไวรัสส่วนใหญ่แล้วจะเขียนโค๊ดมาคล้ายๆ ไวรัสตัวนั้นๆ อย่างน้อยก็เพื่อเป็นการชี้ทางให้ค้นหา เมื่อโปรแกรมป้องกันไวรัสไปเจอเข้าก็นึกว่าใช่อีกแล้ว ที่โหลดมาไม่มีอะไรเลยก็เพราะโปรแกรม nod32 มันจัดการไปเรียบร้อยแล้วน่ะสิครับ  Lips Sealed

ส่วนเจ้าตัวกวนใจที่ท่านคิดว่าอยู่ในเครื่องท่านตอนนี้ nod32 ก็จัดการได้มันแค่บอกให้ท่านรู้แค่นั้นว่ามันทำงานไปแล้ว ถ้าไม่อยากให้มันโผล่มาก็เอาเครื่องหมายถูกหน้าข้อความ Display warning window ออกสิครับโปรแกรมจะทำงานแบบเงียบๆ (ซึ่งผมคนหนึ่งที่ชอบให้ทำงานเงียบๆ) ถ้าเกิดอยากรู้ว่ามันทำอะไรไปบ้างค่อยไปดูใน Event log เป็นคราวๆ ไป Smiley
mbsamart
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #9 เมื่อ: เมษายน 20, 2007, 06:04:19 AM »

ถ้าให้ nod32 ทำงานเงียบๆ พอคลิ๊กโหลดไฟล์ก็จะขึ้นคล้ายๆ ในรูปนี้ครับ(สำหรับ Firefox)

ถ้าอยากได้ไฟล์นี้จริงๆ ให้ปิด nod ซะก่อนนะท่าน Tongue
xzineinc
วีไอพี
member

คะแนน62

CONTROL

« ตอบ #10 เมื่อ: เมษายน 20, 2007, 11:37:44 AM »

ขอบคุณ ช่างนอกเวลา yongyut  e21xeq  และ ท่านwinai4u   Cheesy Smiley Smiley

winai4u-LSV team
member
*

คะแนน673

« ตอบ #11 เมื่อ: เมษายน 20, 2007, 11:44:46 AM »

patch สำหรับกำจัดไวรัสส่วนใหญ่แล้วจะเขียนโค๊ดมาคล้ายๆ ไวรัสตัวนั้นๆ อย่างน้อยก็เพื่อเป็นการชี้ทางให้ค้นหา เมื่อโปรแกรมป้องกันไวรัสไปเจอเข้าก็นึกว่าใช่อีกแล้ว
คล้าย ๆ เซรุ่ม แก้พิษงูเลยเนอะ
 Tongue
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์