ขอวิธี reset ตลับหมึก canon MP450
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
พฤษภาคม 29, 2024, 02:09:55 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ขอวิธี reset ตลับหมึก canon MP450  (อ่าน 5675 ครั้ง)
panajorn
member
*

คะแนน4

« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2009, 06:20:09 PM »

ใครทราบวิธี reset ตลับหมึก Canon mp450 รบกวนหน่อยครับ  หามาตั้งแต่ เมื่อวานยังไม่เจอเลยครับ ที่เจอลองทำแล้ว เข้าโหมดได้ แต่รีเซ็ตไม่ได้ครับ

Here this how to reset ink level canon pixma MP450

1.   Turn the printer off.
2.   Hold the button Resume / Cancel (red triangle in the circle), click POWER - indicator lights green.
3.   Release the button Resume / Cancel, keeping POWER.
4.   Click Resume / Cancel 2 times, keeping POWER, and then release all the buttons.
5.   When the indicator light Green - click Resume / Cancel 4 times!
6.   Turn the printer off button POWER.
Hopefully can help you to reset ink level canon pixma MP450

1 ปิดเครื่องพิมพ์
2 กดปุ่ม สามเหลี่ยมสีแดงในวงกลม ในที่นี้เป็น stop/reset แล้วกดปุ่ม Power
3 ปล่อยปุ่ม stop/reset โดยยังกดปุ่ม Power ไว้
4 กดปุ่ม stop/reset 2ครั้ง หลังจากนั้น ปล่อยทั้งสองปุ่ม
5 เมื่อไฟเป็นสีเขียว กด stop/reset  4ครั้ง
6 ปิดเครื่อง

ลองตามนี้แล้ว แต่ เครื่องยังมองเห็นสีดำ จะหมดเหมือนเดิมครับ หรือผมทำผิดตรงไหน ท่านใดเคยเล่นตัวนี้ รบกวนด้วยครับ

sombat♥
วีไอพี
member

คะแนน121

« ตอบ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2009, 08:07:21 PM »

เยี่ยมมาก เคยทำมาแล้วครับ รุ่นนี้ มี 2 วิธี คือ ใช้มือกด กับ ใช้โปรแกรมรีเซ็ต ครับ

ผมใช้มือกด ไม่สำเร็จเหมือนกันครับ  แต่ใช้โปรแกรม รีเซ็ต โอเคเลยครับ จัดให้ลองครับ  Lips Sealed

http://www.mediafire.com/?lzz9nckjfgb

ศูนย์บริการเจวีซี สาขาเชียงใหม่
115/7 ม.1 ถ.เชียงใหม่-ลำปาง ต.หนองป่าครั่ง
อ.เมือง จ.เชียงใหม่ 50000
โทร 053-260015
panajorn
member
*

คะแนน4

« ตอบ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 11, 2009, 11:46:38 PM »

ขอบคุณมากครับ  ทำได้แล้วครับ ใช้ mptool

ไม่ต้องปิดเครื่อง แต่ให้เครื่องอยู่ใน sevice mode ก็พอ

วิธีเข้า  sevice mode

1.   กดปุ่ม ON/OFF เครื่องปริ้นท์ค้างไว้ แล้วเสียบปลั๊กไฟเครื่องปริ้นท์ หรือเปิดสวิตซ์ไฟที่เต้าเสียบปลั๊ก
2.   เมื่อเสียบปลั๊กไฟ สวิตซ์ ON/OFF จะมีไฟสว่างสีเขียวติดขึ้นมา ก็ขอให้กดปุ่ม ON/OFF ค้างไว้ต่อไป
3.   ให้กดปุ่ม Stop/Reset [เครื่องรุ่นอื่นอาจเป็นปุ่ม Resume] 1 ครั้ง (กดแล้วปล่อย)
4.   จากนั้นปล่อยปุ่มกด ON/OFF และไฟสีเขียวที่ปุ่ม ON/OFF จะดับ
5.   ไฟสีส้มที่ Alarm จะสว่าง ซึ่งแสดงว่าเราได้เข้าสู่ Service Mode แล้ว
6.   ก็เปิดโปรแกรม MPTool แล้วก็คลิกปุ่ม Reset หมึกดำ โปรแกรมก็จะอ่านข้อมูลในเครื่องและเขียนข้อมูลใหม่ลงไป
    เมื่อเสร็จแล้ว จะเห็นว่าระดับหมึกสีดำจะเปลี่ยนจาก 0% เป็น 100% ก็ให้กดปุ่ม Reset หมึกสีเป็นลำดับถัดไป
    เมื่อเสร็จสิ้นขั้นตอน หมึกสีทุกสีก็จะกลับกลายเป็น 100% เช่นกัน
7.   ปิดโปรแกรม และถอดปลั๊กไฟเครื่องปริ้นท์ และเมื่อเปิดเครื่องขึ้นมาใหม่ และลองตรวจสอบสถานะสีจากโปรแกรมเครื่องพิมพ์
    ก็จะเห็นว่า ทั้งหมึกดำและหมึกสีมีสถานะเต็มครับ และไฟเตือนที่เครื่องปริ้นท์ก็จะดับไป

เครดิต ท่าน xheart@free แห่งคอมไทย ดอทเน็ต
SNS
member
*

คะแนน0

« ตอบ #3 เมื่อ: มีนาคม 11, 2009, 06:26:15 PM »

ขออนุญาติถามอีกนิดครับไม่ทราบว่าโปรแกรมที่ให้มามันจะแก้รุ่น MX318 ได้หรือเปล่าครับ
จะเป็นพระขอบคุณอย่างสูงเลยครับ ขอบคุณ ขอบคุณ ขอบคุณ ขอบคุณ ขอบคุณ ขอบคุณ
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์