ลองคิดกันเล่นๆครับ ..
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
เมษายน 16, 2024, 10:58:05 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ลองคิดกันเล่นๆครับ ..  (อ่าน 30241 ครั้ง)
ช่างเล็ก(LSV)
Administrator
member
*

คะแนน1346

คิดดี ทำดี ชีวิตมีแต่สุข

« เมื่อ: มกราคม 24, 2009, 10:43:29 AM »

สมมุติว่าท่านเป็นโรคร้ายแรง แพทย์วินิฉัยและร่วมลงความเห็นว่าท่านจะมีชีวิตอยู่ได้อีก 300 วัน ..ท่านจะทำอะไรบ้างครับ  Sad HAPPY2!!

(ไม่ได้ตั้งกระทู้ในแง่ไม่ดีนะครับ เพียงแต่อยากทราบข้อคิดเห็นของเพื่อนๆ ..หากกระทบใจท่านใด ต้องกราบขออภัยด้วยนะครับ)  Cheesy ขอบคุณ

TLE.
ซุปเปอร์ วีไอพี
member
*

คะแนน344

THALANELEC@hotmal.com
« ตอบ #1 เมื่อ: มกราคม 24, 2009, 10:59:05 AM »

คุมสติอยู่หรือเปล่าถ้าเป็นผม   เศร้าจัง  ถ้าคุมสติอยู่ก็ดีกับตัวเราเอง  จิตใจสำคัญมากๆ  กับการดำรงค์ชีวิตอยู่  ในช่วงระยะนี้   เศร้าจัง  ความรู้สึกผมน่ะครับ   อะไรไม่เกิดกับตัวเอง  ยากที่จะเข้าใจครับ แค่คิดแค่มอง  ผมว่าไม่ได้ครับ...สมมุติว่าเรื่องนี้ไม่เกิดกับผมตอนนี้ ผมก็บอกได้ว่าต้องทำจิตทำใจ นี่แหละดีกับตัวเรา  แต่เมื่อเกิดกับตัวผมจริงแล้ว  จะทำได้หรือเปล่า นี่ซิ สำคัญ...ยาวิเศษ  ดีๆเลยครับ    wav!!

ร้านท่าลานอิเลคทรอนิคส์  79/9ม.5ต.เริงราง อ.เสาให้ จ.สระบุรี 18160   ติดต่อ  098-2783778.        SKYPE:  thalanelec   ซ่อม ทีวี เครื่องเสียง ตู้เย็น ตู้แช่ ตู้เชื่อมอินเวอร์เตอร์ เครื่องซักผ้า  ทุกยี่ห้อ  บริการ รับ-ส่งเครื่องนอกสถานที่ รับประกันหลังการซ่อม
anuchat007
Full Member
member
**

คะแนน95

« ตอบ #2 เมื่อ: มกราคม 24, 2009, 12:09:43 PM »

1.ไปบวชพระ ทำจิตใจให้สงบ ตายในผ้าเหลือง
2.ไปเป็นทหารอาสารักษาความสงบ3จังหวัดชายแดนใต้ ตายมีธงชาติคลุม
3.รอวันตายใช้ชีวิตง่ายๆอยากทำอะไรก็ทำไปเรื่อยๆ
4.ไปเที่ยวทั่วโลกเลยสำหรับคนชอบเที่ยวถ้ามีเงินเยอะ
5.ไปทำบุญที่วัดทุกวันน่าจะดีนะ
6.ถ้าเป็นที่มีความรู้ก็ นำความรู้ที่ติดตัวมาถ่ายถอดให้ศิษย์หรือบุคคลที่สนใจให้มากที่สุด
อนิจจัง โลกนี้ Cry
b.chaiyasith
แก้ปัญหาไม่ตกคุยกันเวลางานline:chiabmillion
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม.
member
*

คะแนน650

ไม้ดีไม่ลอยน้ำมาไกล

« ตอบ #3 เมื่อ: มกราคม 24, 2009, 12:53:30 PM »

ตั้งสติว่ามนุษย์มี เกิดขึ้น ตั้งอยู่ ดับไป ไม่สามารถรักษาทุกสิ่งแม้แต่สังขารไว้ได้ เรียนรู้เรื่องเกิดแก่เจ็บตาย
สำหรับตัวผมเองไม่วิตก ชีวิตนี้คุ้มตั้งนานแล้ว ยังเหลือแต่การให้ เลือกทำในสิ่งที่อยากทำ ทำเท่า
ที่เวลาและโอกาสอำนวย ไม่ทำจนเดือดร้อน เตรียมตัวและระลึกเสมอว่าวันตายรออยู่ข้างหน้า ยอมรับธรรมชาติ ถ้าตายก่อนที่
สังขารจะดับจริงๆ คือเข้าใจเรื่องตายว่าเป็นธรรมดาก็ไม่เดือดร้อน พูดได้ตลอดเรื่องเจ็บป่วย ถึงเวลาก็ไม่วิตก ถ้ามีเวลาให้เรียน
เรื่อง ตายจากกิเลศ ละความอยาก แต่ต้องระวังอย่าใจจดจ่อมากไป เดี๋ยวคุมไม่อยู่ กลายเป็นอยากมากไป (บ้าCrezy)
ฝึกใหม่ๆเวลาล้มตัวลงนอนให้คิดว่าอาจไม่ได้ตื่น อาจหลับแล้วไม่ตื่น แรกๆจะกลัว ทำบ่อยๆจะหายไปเอง และจะไม่กลัวตาย
และจะแยกสังขารกับร่างได้  ขอบคุณ ขอบคุณพี่เล็กที่เปิดบ้านให้คุย เยี่ยมมาก จริงคือไม่จริง แท้คือไม่แท้ Wink
 Kiss

"CHIAB"
มนุษย์เราแต่ละคน  ต่างไม่รู้ว่ามาจากไหน  ไม่มีใครรู้จักกันมาก่อนเลย  แล้ววันหนึ่งก็มาพบหน้ากัน  สมมุติเป็นพ่อ  เป็นแม่  เป็นเมีย  เป็นสามี  เป็นลูก  อยู่ร่วมกัน  ใช้ชีวิตร่วมกัน และแล้ววันหนึ่ง  ก็แยกย้ายด้วยการ  "ตายจาก"  กันไปสู่  ณ  ที่ซึ่งไม่มีใครได้ตามพบ  คืนสู่ความเป็นผู้ไม่รู้ว่ามาจากไหน  ไปไหน  และคืนสู่ความเป็น  "คนแปลกหน้า"  ซึ่งกันและกันอนันกาลอีกครั้งหนึ่ง...และอีกครั้งหนึ่ง!?
ขอขอบคุณ คุณเปลว สีเงิน ที่ให้ข้อคิดดีๆ
scat_j
member
*

คะแนน2

« ตอบ #4 เมื่อ: มกราคม 24, 2009, 10:36:10 PM »

1.ทำใจ
2.ทำประกันชีวิต (ให้คนอยู่ข้างหลังไม่ต้องเดือดร้อน)
drdr61♥
ซุปเปอร์ วีไอพี
member
*

คะแนน292

ดูสิ่งที่มากระทบใจ อย่าเอาจิตไปปรุงแต่ง

« ตอบ #5 เมื่อ: มกราคม 24, 2009, 11:34:27 PM »

ตอบแบบเล่นเหมือนกันครับ เพราะผมเองก็รู้แต่วันเกิดตัวเอง ยังไม่รู้วันตาย เหมือนกัน

ทรัพย์สมบัติ ที่มีอยู่ก็พอเพียงแล้ว คุณงามความดี ก็คงมีอยู่เป็นปกติเหมือนทุกวัน
ความสุข ความภูมิใจในตัวเองก็มากโข ความอยากมีน้อยนิด
สรุป แล้วมีความพอเพียงในตัวเองแล้วครับ เลยไม่ค่อยสนใจว่าจะตายช้าตายเร็วยังไง
ก็คงต้องถาม คนรอบข้างว่า ผมพอจะทำอะไรให้กับเขาได้บ้างกับชีวิตที่เหลือ 300 วัน
    (คำตอบ อาจจะดูพระเอก ไปหน่อยครับ)

คนเราต่างที่มา ต่างที่ไป ย่อมคิดและทำอะไรที่ต่างกัน ยอมรับและเข้าใจ  จะสงบสุข
ขายอุปกรณ์ไวเลส และสายอาศไวเลส wifi
bancha.2518
member
*

คะแนน42

ลูกสาว ครับ

« ตอบ #6 เมื่อ: มกราคม 25, 2009, 01:38:01 AM »

คงใช้ชีวิตที่เรียบง่าย ปั่นจักรยานออกกำลังกายไปให้ได้มากเท่าที่อยากไป กินพืชผักสมุนไพร งดเนื้อทุกชนิด สั่งเสีย สั่งสอน ว่าจะไปแล้ว  THANK!!
gelu♥
member
*

คะแนน278

NAVY ET'43

« ตอบ #7 เมื่อ: มกราคม 25, 2009, 09:17:51 AM »

ผมจะลาออกจากงานกลับบ้านไปหาพ่อแม่
ผมจะดูแลพ่อ แม่ ให้มากกว่านี้ ทุกวันนี้อยู่ไกลท่านดูแลได้ไม่เต็มที่

ป.อิเล็กทรอนิกส์
208/209 ม.7 ต.พลูตาหลวง อ.สัตหีบ จ.ชลบุรี 20180
หนองบัวลำภูโดยกำเนิด
    086-0680580
du9mp
member
*

คะแนน1

« ตอบ #8 เมื่อ: มกราคม 26, 2009, 07:20:48 PM »

คิดว่าอยู่อีก 300วันจะทำยังไงให้คนรอบข้างและคนที่เรารักมีความสุข   THANK!!
netteen
member
*

คะแนน10

ไม่มีสิ่งใดทำไม่ได้ ถ้ามีความพยายาม

« ตอบ #9 เมื่อ: มกราคม 28, 2009, 02:51:57 PM »

ถ้ารู้ข่าวอย่างนั้นแล้วคงนอนไม่หลับไปหลายวัน เศร้าจัง  (ทำใจ) (นั่งร้องให้) (ครวญคราง) (ๆๆ)

สิ่งที่จะทำต่อไปคือ  Wink
บวชให้พ่อกับแม่  Embarrassed
ทำอะไรที่อยากจะทำ

ไปไม่กลับ  หลับไม่ตื่น  ฟื้นไม่มี  หนีไม่พ้น อนิจจัง...     

สมมุตินะ.....สมมุติ

ท้อนะ! แต่ไม่เคยถอย  อาย .... มัน
theansap
member
*

คะแนน0

ม้าไม้

« ตอบ #10 เมื่อ: มกราคม 30, 2009, 02:37:22 PM »

Sad Sad Sad...น่าคิดมากเลยนะสงสัยขั้นแรกต้องลองมีเมียหลายคนก่อน... ไม่เอา...(ขอโทษคนมันหล่อ)...แล้วต่อไปก็ต้องปล้นธนาคารก่อน... เอาแน่...ใฝ่ฝันมานานแง๊ว...แล้วต่อไปก็ตายดีฟ่า... เศร้าจัง
sirirrin
สนับสนุนLSV-server
member

คะแนน180

« ตอบ #11 เมื่อ: มกราคม 31, 2009, 01:42:27 PM »

ตอบเล่นๆมั่งจิ

อย่างแรกเลยคือ

ไปเที่ยวเมืองนอก(กะใช้เงินที่เก็บมาทั้งชีวิตให้หมด..)
ขอนั่งกินนอนกินให้สบายใจโดยไม่ต้องกลัวโรคอีกแล้ว  (เพราะไหนๆก็จะตายแล้ว)

และถ้าเป็นไปได้จะนั่งสมาธิถอดดวงจิตไปหายมบาล  ขอต่อวีซ่า ซะเลย  อิอิ

Grin Grin Grin Grin
winai4u-LSV team
member
*

คะแนน673

« ตอบ #12 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 03, 2009, 05:46:20 PM »

สำหรับผม

1. เคลียร์หนี้สินให้หมด
2. สัญญาอะไรกับใครไว้ รีบเคลียร์
3. เคลียร์ทรัพย์สินทั้งหมดให้ครอบครัว
4. โทรบอกทุกคนที่มีเบอร์อยู่ในโทรศัพท์
5. ใช้ชีวิตตามสบายกับครอบครัว จนถึงวันสุดท้าย

Smiley
laonguanhuat
member
*

คะแนน0

« ตอบ #13 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 03, 2009, 05:53:03 PM »

สำหรับผม จะทำประโยชน์ให้แก่บุคคลต่างๆ เช่น
1. บิดา-มารดา

2. บุคคลรอบข้าง
3. เพื่อสังคมของเรา และประเทศของเราครับ

คิดว่าแค่นี้ก็มีความสุขที่ได้เกิดมาทั้งทีแล้วครับ เอาแน่
ถาวร-LSVteam
member
*

คะแนน955

« ตอบ #14 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 03, 2009, 10:25:15 PM »

เหมือนเดิม เพิ่มแค่สั่งไว้ว่าอะไรบ้างที่ควรทำหลังจากผมไม่อยู่แล้ว

ยังสร้างความฉิบหายให้ประเทศไทยไมพอกันอีกหรือ 
 ผู้ใดคิดร้ายให้ร้ายพระองค์ มันจงพินาจฉิบหายในเวลาอันใกล้
roithai
member
*

คะแนน1

« ตอบ #15 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 11, 2009, 03:13:30 PM »

ไม่เอา  คิดแล้วกลุ้มใจจังเนอะ ภาระและหนี้สินยังมีอีกเยอะเลย คงหาได้ไม่ทันใน 300 วันแน่ๆ (ยังดีที่แค่คิดเล่นไม่งั้นเจ้าหนี้คงกลุ้มแน่ๆ)
sombat2516
วีไอพี
member

คะแนน79

« ตอบ #16 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 13, 2009, 06:07:20 PM »

Sad                                                เศร้าจัง เศร้าจัง เศร้าจัง
           แม่จ๋า
maing
member
*

คะแนน0

« ตอบ #17 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 16, 2009, 02:26:51 PM »

คนเราเมื่อรุ้ว่าตัวเองจะตายถ้าเป็นผมสิ่งแรกที่ต้องนึกถึงคือพ่อกับแม่ครับตายายที่เรี้ยงดูเรามา(ครอบครัว)แล้วก็ต้องพยายามทำใจไห้ได้ อาจจะว่าผมพุดง่ายๆครับแต่ถ้าเราปลงและนึกถึงความเป็นจริง ว่ายังไงซะเราคงต้องตายแน่นอน สร้างความดีครับความดีเท่านั้นที่เป็นสิ่งที่ดีที่สุด ก่อนที่เราจะจากโลกนี้ไปอย่างมีความสุข    ครับ
mkc
member
*

คะแนน0

« ตอบ #18 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2009, 09:03:33 PM »

Smiley Smiley Smiley 

คิดว่ามันคงไม่มีอะไรแย่ไปกว่ายอมรับความจริง

ก็มันคงไม่มีอะไรมากไปกว่านี้แล้ว

ทำใจเถอะ  ยอมรับมันซะ   มันคงไม่ใช้

เราคนเดียวซะเมื่อไหร่หละ ก็ทุกคนแหละน่า

เศร้าจัง เศร้าจัง เศร้าจัง

Singthong Aimjantuk
member
*

คะแนน1

« ตอบ #19 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2009, 02:46:43 PM »

ถ้าเป็นผมนะผมจะทำทุกอย่างที่เราอยากทำแล้วยังไม่ได้ทำ(สิ่งที่ดีนะครับ) ขอบคุณ
พรเทพ-LSV team♥
รับติดตั้งจานดาวเทียม ลาดพร้าว บางกะปิ
Senior Member
member
*

คะแนน1453

091-091-9196 ID LINE : tv59

« ตอบ #20 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2009, 02:53:09 PM »

เอาความรู้ต่างๆสอนลูกสอนเมียให้มีอาชีพการงาน และรู้จักการใช้ชีวิตหลังจากเราไม่อยู่แล้ว

เมื่อลูกเมีย  มีความรู้ มีอาชีพ หากินเองได้โดยไม่มีเรา ก็หายห่วงได้แล้ว

จากนั้นก็ไปฝึกจิต ทำสมาธิ เตรียมตัวสู่นิพพาน

ช่างเล็ก(LSV)
Administrator
member
*

คะแนน1346

คิดดี ทำดี ชีวิตมีแต่สุข

« ตอบ #21 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2009, 03:36:21 PM »

ผมสอนเมียเรียบแล้วแต่ยังไม่ครบร้อย ...
  ปัญหาลูกนี่สิ จะสอนยังไงดี อายุ8ขวบ9ขวบ ....คงสอนลูกให้เป็นคนดีก่อนก็แล้วกันนะ  Shocked Smiley
รับติดตั้งจานดาวเทียม ลาดพร้าว บางกะปิ
member
*

คะแนน1453

« ตอบ #22 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2009, 04:18:48 PM »

ถูกต้องครับ ลูกเล็กก็สอนแค่ให้เป็นคนดี รู้ผิดชอบ ชั่วดี รู้เด็กรู้ผู้ใหญ่ อย่าทำตัวใหญ่ ถ้าจะทำงานใหญ่  รักแม่ เชื่อฟังแม่ อย่าทำให้แม่เสียใจ

*** ผมเชื่อว่าพี่เล็กเข้าใจ  Tongue  โลกใบนี้ก็มีแค่นี้เหละ  ไม่มีอะไรที่เป็นของเราโดยแท้ นอกจากผลกรรม

เรารู้ว่าเราจะไป  ถือว่าโชคดีกว่า คนที่ไม่รู้ มากมาย เพราะเราสามารถวางแผนให้คนข้างหลังได้

(ผมไม่รู้หรอกว่าผมจะไปเมื่อไร  แต่ผมเตรียมตัวไว้ทุกวัน และผมสอนลูกเมียไว้ตั้งแต่สิบกว่าปีที่แล้ว  ว่าแต่คนสอนจะไปก่อนหรือไปหลังยังไม่รู้เลย )

e21fnw-LSV team♥
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม..
member
*

คะแนน863

สนับสนุนคนดีให้ปกครองบ้านเมือง

« ตอบ #23 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2009, 04:41:06 PM »

อืม..อย่างผมบริจาคร่างกายไว้

เป็นโรคร้ายอย่างนี้เขาก็คงไม่เอา   สวดวันเดียวเผาเลยแล้วกัน

แต่ก่อนตายก็ทำความดีอยู่ทุกวันแล้ว  ไม่ประมาทในชีวิต  สอนลูกเมีย ใช้ธรรม ปัญญาในการดำรงชีวิต

ส่วน อีก200 วันใกล้ตาย จะขอให้ อ.พรเทพ รวบรวมบทความติดตั้งสายอากาศโทรทัศน์ MATV ดาวเทียม

รวมเล่ม ไว้แจกเป็นปัญญาทาน

เมื่อเผาไปแล้ว ผมคงมีเวลาว่างเยอะ แล้วจะไปเยี่ยมหาท่านที่คิดถึงผมนะครับ ขอบคุณ

สมาธิมี  ปัญญาเกิด
member
*

คะแนน1453

« ตอบ #24 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2009, 04:56:48 PM »

ส่วน อีก200 วันใกล้ตาย จะขอให้ อ.พรเทพ รวบรวมบทความติดตั้งสายอากาศโทรทัศน์ MATV ดาวเทียม

รวมเล่ม ไว้แจกเป็นปัญญาทาน

คนที่ไปงานจะอ่านหรือ 

member
*

คะแนน1453

« ตอบ #25 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2009, 04:58:14 PM »

เมื่อเผาไปแล้ว ผมคงมีเวลาว่างเยอะ แล้วจะไปเยี่ยมหาท่านที่คิดถึงผมนะครับ ขอบคุณ
แน่ใจนะว่าเขาต้องการให้ไปเยี่ยม 

e21fnw-LSV team♥
member
*

คะแนน863

สนับสนุนคนดีให้ปกครองบ้านเมือง

« ตอบ #26 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2009, 05:17:28 PM »

ที่วัดไม่มีแจกของชำร่วยครับ

ก็แจกในเว็บนี้แหละ  จ่าหน้าซองติดแสตมป์ถึงท่าน  ผู้จัดส่งให้อาจเป็นตัวแทนผม หรือ ท่านที่มีน้ำใจช่วยจัดส่ง

เอ...สงสัยจะตายจริง  ๆ แน่ละคราวนี้ 

สมาธิมี  ปัญญาเกิด
b.chaiyasith
แก้ปัญหาไม่ตกคุยกันเวลางานline:chiabmillion
member
*

คะแนน650

ไม้ดีไม่ลอยน้ำมาไกล

« ตอบ #27 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2009, 05:29:08 PM »

ไหนๆก็รู้แล้วว่าเหลืออีกไม่กี่วัน ท่า่นพุทธทาสแนะว่าคนเราก่อนจะดับยังมีเวลาเหลือ 15วินาทีที่่พอจะนึกได้ ดังนั้น
ต้องการจะไปไหนเมื่อดับแล้ว ต้องฝึกให้เป็นนิสัยให้มันติดในใจไว้ เวลาที่จะดับจริงๆสิ่งที่เราตั้งใจไว้เสมอๆจิตจะนึก
ได้เองโดยไม่ต้องมีใครบอก เช่น พุทธโท  หรือ นิพารานังปรมังสุขขัง หรือเกิดใหม่เหมือนเดิม อะไรที่ใจปารถนาก็ขอ
ท่องไว้เป็นประจำ
จากหนังสือท่านพุทธทาส ขอบคุณ Wink

"CHIAB"
มนุษย์เราแต่ละคน  ต่างไม่รู้ว่ามาจากไหน  ไม่มีใครรู้จักกันมาก่อนเลย  แล้ววันหนึ่งก็มาพบหน้ากัน  สมมุติเป็นพ่อ  เป็นแม่  เป็นเมีย  เป็นสามี  เป็นลูก  อยู่ร่วมกัน  ใช้ชีวิตร่วมกัน และแล้ววันหนึ่ง  ก็แยกย้ายด้วยการ  "ตายจาก"  กันไปสู่  ณ  ที่ซึ่งไม่มีใครได้ตามพบ  คืนสู่ความเป็นผู้ไม่รู้ว่ามาจากไหน  ไปไหน  และคืนสู่ความเป็น  "คนแปลกหน้า"  ซึ่งกันและกันอนันกาลอีกครั้งหนึ่ง...และอีกครั้งหนึ่ง!?
ขอขอบคุณ คุณเปลว สีเงิน ที่ให้ข้อคิดดีๆ
eskimo_bkk-LSV team♥
member
*

คะแนน1883

ไม่แล่เนื้อเถือหนังพวก

« ตอบ #28 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2009, 06:01:28 PM »

ถ้าทางงานนี้จะไม่คิดเล่นๆกันสะแล้ว
งั้นคนที่โพส ต้องมีคิดกันจริงๆบ้างหละ
และอาจจะอยู่ในข่ายจะไปกันจริงๆหลายคนเลย ในนี้
5555555555555555555 55555555555
ผมไม่คิดเล่นๆครับ ผมคิดแค่ว่า
สิ่งที่เที่ยงแท้แน่นอนคือความไม่เที่ยงแท้แน่นอน
อาเมน
หน้า: [1] 2   ขึ้นบน
  พิมพ์