อ่านภาษาจีนไม่ออก ช่วยด้วยครับ
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
เมษายน 29, 2024, 02:27:34 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: อ่านภาษาจีนไม่ออก ช่วยด้วยครับ  (อ่าน 6166 ครั้ง)
anuchat007
Full Member
member
**

คะแนน95

« เมื่อ: มกราคม 23, 2009, 05:05:38 PM »

มอดีผมซื้อมอเตอร์เครื่องซักผ้ามาใหม่ เขาแปะกระดาษเป็นภาษาจีน ช่างท่านใดอ่านออกช้วยแปลงให้ด้วยครับ มีสายออก3 เส้นครับ
มี  สีเหลือง สีขาว และ สีน้ำเงิน
1...............
2...............
3...............
 Cheesy

GOLDEN WATER
ซุปเปอร์ วีไอพี
member
*

คะแนน191

« ตอบ #1 เมื่อ: มกราคม 23, 2009, 05:15:35 PM »

?
henrytum
member
*

คะแนน20

คนเรามีชีวิตอยู่ได้แค่ 3,300 สัปดาห์จะทำอะไรก็ทำซะ

« ตอบ #2 เมื่อ: มกราคม 23, 2009, 05:24:11 PM »

จะแปลทำมั้ยคัรบ ก็ต่อใช้งานเลยดิครับ ของใหม่นี่ครับ
anuchat007
Full Member
member
**

คะแนน95

« ตอบ #3 เมื่อ: มกราคม 23, 2009, 05:48:26 PM »

เยี่ยมมาก Cheesy Grin จริงๆแล้วใช้มิเตอร์วัดเอาก็ได้ครับ แต่ผมต้องการความชัวร์นะครับ Grin
anuchat007
Full Member
member
**

คะแนน95

« ตอบ #4 เมื่อ: มกราคม 23, 2009, 06:22:24 PM »

จริงๆแล้วผมเคยเจอมอเตอร์เครื่องซักผ้าที่ผลิตมาจากจีน กระดาษที่แปะใว้ที่มอเตอร์ไม่ตรงกันครับผมต้องมาวัดสายเอาเอง เครื่องถึงจะทำงาน ไม่อยากเอ่ยชื่อร้านเดี๋ยวเขาเสียชื่อครับ และสีกำหนดก็ไม่เป็นที่แน่นอน ครับ จากเท่าที่เคยเจอมา Tongue Grin
kiano♥
kiano555@gmail.com
กลุ่มสนับสนุนLSV+มีน้ำใจ
member

คะแนน337

การให้น่าภูมิใจกว่าได้รับ Line ID : Tech64

kiano555@windowslive.com kiano555@yahoo.com
เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #5 เมื่อ: มกราคม 23, 2009, 08:17:24 PM »

ขอเพิ่มเติมครับ ท่านข้างบนตอบถูกแล้ว เค้าเขียนว่า
1. ไป๋ = ขาว
2. หลาน = น้ำเงิน
3. หวาง = เหลือง
ถ้าต้องการเพิ่มเติมกว่านี้ ก็ขออนุญาติแนะนำที่นี่ครับ
http://babelfish.yahoo.com/translate_txt
Jaaag
Full Member
member
**

คะแนน50

โจ ครับ...

« ตอบ #6 เมื่อ: มกราคม 24, 2009, 09:09:17 AM »

โห..สุดยอดเลย  wav!!
kung35
member
*

คะแนน25

« ตอบ #7 เมื่อ: มกราคม 25, 2009, 08:23:05 AM »

ให้ความเห็นไว้นิดนึง      เพลทนะถูกต้องแน่นอน  แต่ถ้าเป็นมอเตอร์จีนซื้อมาจากร้านดัง(ขออนุญาตไม่เอ่ยชื่อ)  ก่อนต่อเช็คหน่อยก็ดี  มันมาเป็นกระสอบก็มีหลายๆรุ่นปนกันมาเพลทมอเตอร์จีนส่วนใหญ่เป็นกระดาษหลุดง่าย  บางตัวหลุดหาย บางตัวหลุดปนกัน  หาไม่เจอก็คว้าตัวที่หน้าตาคล้ายๆกันไปถ่ายเอกสารแล้วมาติดลองดูดีๆบางครั้งเพลทจะเป็นกระดาษธรรมดาใช้เทปใสปิดทับอีกที
Jaaag
Full Member
member
**

คะแนน50

โจ ครับ...

« ตอบ #8 เมื่อ: มกราคม 25, 2009, 10:05:01 PM »

ให้ความเห็นไว้นิดนึง      เพลทนะถูกต้องแน่นอน  แต่ถ้าเป็นมอเตอร์จีนซื้อมาจากร้านดัง(ขออนุญาตไม่เอ่ยชื่อ)  ก่อนต่อเช็คหน่อยก็ดี  มันมาเป็นกระสอบก็มีหลายๆรุ่นปนกันมาเพลทมอเตอร์จีนส่วนใหญ่เป็นกระดาษหลุดง่าย  บางตัวหลุดหาย บางตัวหลุดปนกัน  หาไม่เจอก็คว้าตัวที่หน้าตาคล้ายๆกันไปถ่ายเอกสารแล้วมาติดลองดูดีๆบางครั้งเพลทจะเป็นกระดาษธรรมดาใช้เทปใสปิดทับอีกที

โห...พี่กุ้ง ดูแล้วเหมือนไปจับสลากงานกาชาดเลยอ่ะ อิอิ  Cool
santipp
member
*

คะแนน180

« ตอบ #9 เมื่อ: มกราคม 26, 2009, 04:44:44 PM »

ขอแสดงความคิดเห็นหน่อยนะครับ ผมว่าการดูสัญญาลักษณ์นั้น ยังไม่แน่นนอนนะครับ ผมเคยเจอของใหม่ๆยี่ห้อญี่ปุ่นดังๆนี่แหละครับยังผิดเลย
ที่แน่นอนต้องวัดค่าดูครับ ใครก็หลอกเราไม่ได้

หลักการคือ  C. ถึง R= ค.ต.ท. น้อย
                           C. ถึง S= ค.ต.ท. กลาง
                           R. ถึง S= ค.ต.ท. มาก
kung35
member
*

คะแนน25

« ตอบ #10 เมื่อ: มกราคม 26, 2009, 05:03:25 PM »

555......ถ้าใครได้เข้าโกดังของพวกนี้ร้องจ๊ากแน่......ของที่เอาเข้ามา50% ขยะล้วนๆ Embarrassed Embarrassed Embarrassed Embarrassed Embarrassed Embarrassed

เพิ่มให้นิดครับ...............ถ้าวัดได้ค่าต้านทานเท่ากัน2ค่า  ถ้ารวมกันได้เท่ากับค่าต้านทานสูงสุด  มอเตอร์ตัวนั้นถ้ามีสามสายสามารถต่อหมุนได้สองทางครับ wav!!
don ♥1,500
member
*

คะแนน288

งานนี้..ลุยลูกเดียว

donrakna@hotmail.com
« ตอบ #11 เมื่อ: มกราคม 31, 2009, 01:19:37 AM »

สรุปการวัดเบื้องต้นแบบขั้นต้น  ให้กำหนดสายทั้ง 3 เส้น   เป็นเส้นที่1 ,     2 ,    3  กำหนดขึ้นมาเอง

วัดครั้งที่ 1.    จับเส้น1+2=     (สมมติว่าวัดได้  50 โอม)
                                                                            2.             1+3=    (สมมติว่าวัดได้  100  โอม)
                                                                            3.             2+3=    (สมมติว่าวัดได้  50  โอม)

อธิบาย
เพราะนั้นคู่ที่มีความต้านทานมากสุดจะเป็น C  คือ เส้น1 และ 3  เพราะนั้นเหลืออยู่ อีกเส้นคือ 2  จะเป็นการต่อเข้าไฟตรงเส้นเดียวโดดๆ  ส่วน  ไฟเอซีอีกเส้นจะไปต่อกับ  C เส้น 1 หรือ 3  ก็ได้  เวลาทดลอง นี่เป็นในกรณีมอเตอร์ด้านซัก  50 โอมเท่ากันทั้งสองค่ามีความหมายว่า  แรงด้านหมุนซ้าย และ ขวาจะเท่ากัน เพราะใช้ลวดค่าเท่ากัน
ส่วนข้างอบ  จะไม่เท่ากัน  เช่นสมมติว่าวัดได้ค่า   100   ,  200  ,  300    คู่ที่วัดได้ 300  จะเป็น  C  เช่นเดียวกับการวัด ด้านซัก  คือ มาจาก ค่า 100+200 ส่วนสายไฟที่จะต่อเข้าเข้ากับ  C  จะต่อกับด้าน  100  เพราะเป็นค่าที่มีความต้านทานน้อยแต่แรงมากกว่า  คือหมายถึงทิศทางการหมุน  หรือเอาง่ายๆว่าถ้าด้านไหนมีแรงมากที่สุดระหว่างหมุนซ้ายหรือขวาของถังอบ  ก็เอาด้านนั้น  ส่วนการวัดถ้าไม่เป็นไปตามหลักการนี้เข้าข่ายมีปัญหา  ความต้านทานสามารถคลาดเคลื่อนได้  +-5%  ที่สุดอย่าเชื่อมิเตอร์อย่างเดียวต้องทดสอบด้วยไฟ  220อีกที    ยกเว้นมอเตอร์ฮิตาชิการวัดจะไม่เป็นไปตามหลักการวัดข้างต้น  เพราะการพันจะไม่เหมือนชาวบ้าน  รู้สึกด้าน อบ จะได้ค่าเท่ากันทั้ง 3 เส้นคืออย่างเช่นวัดได้  50 ,50 ,50  เท่านี้ก่อนน่ะคับ  เพราะในสมองกำลังสลับเส้นพันกันมั่วเหลือเกินพิมพ์ไปนึกไปมึนๆพอสมควร งง 

ตื่นๆๆๆๆ
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์