เที่ยวปีใหม่เมือง ...สัมผัสชีวิตชาวปากะยอผู้น่ารัก....
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
มีนาคม 28, 2024, 05:38:35 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 [2]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เที่ยวปีใหม่เมือง ...สัมผัสชีวิตชาวปากะยอผู้น่ารัก....  (อ่าน 54593 ครั้ง)
ช่างเล็ก(LSV)
Administrator
member
*

คะแนน1346

คิดดี ทำดี ชีวิตมีแต่สุข

« ตอบ #29 เมื่อ: เมษายน 23, 2007, 10:35:51 AM »

เดินพอปวดน่อง ...เทียบกับทางเรียบคงใช้แรงขาประมาณ3ก.ม.  Tongue

member
*

คะแนน1346

« ตอบ #30 เมื่อ: เมษายน 23, 2007, 10:37:38 AM »

ชุ้มประตูทำจากไม้สักทอง กำลังก่อสร้างพร้อมวิหารหลังใหม่ ... Huh?
member
*

คะแนน1346

« ตอบ #31 เมื่อ: เมษายน 23, 2007, 10:38:36 AM »

ราชสีห์เฝ้าปากทางขึ้นพระบาท .. Huh?
member
*

คะแนน1346

« ตอบ #32 เมื่อ: เมษายน 23, 2007, 10:40:20 AM »

ยอดฉัตรประดับไว้ปากทางเข้า ได้รับศิลปกรรมจากพม่า ..เพราะสมัยก่อนเมืองเชียงใหม่เคยตกเป็นเมืองขึ้นของพม่า ... Huh?
member
*

คะแนน1346

« ตอบ #33 เมื่อ: เมษายน 23, 2007, 10:46:18 AM »

นรชาติ ติวางวาย มลายสิ้น ทั้งอิน-ทรีย์ สถิตทั่ว แต่ชั่ว ดี ประดับไว้ ใน โล กา   Smiley
..วันนี้คุณทำความดีเพื่อสังคมแล้วหรือยัง ...  Tongue
member
*

คะแนน1346

« ตอบ #34 เมื่อ: เมษายน 23, 2007, 11:13:09 AM »

ส่วนหางของนาคราช เป็นเช่นนี้เอง  Sad Huh?
member
*

คะแนน1346

« ตอบ #35 เมื่อ: เมษายน 27, 2007, 08:35:26 AM »

บริเวณพระพุทธบาทจำลอง ติดริมหน้าผาสูงลิบ .. Huh?
member
*

คะแนน1346

« ตอบ #36 เมื่อ: เมษายน 27, 2007, 08:36:15 AM »

.. Huh?
member
*

คะแนน1346

« ตอบ #37 เมื่อ: เมษายน 27, 2007, 08:37:26 AM »

ฝาผนังที่วิจิตรสวยงาม... Huh?
member
*

คะแนน1346

« ตอบ #38 เมื่อ: พฤษภาคม 05, 2007, 08:19:58 PM »

รอยพระพุทธบาทจำลอง ที่แกะสลักในหินทั้งก้อน ...  Huh?
member
*

คะแนน1346

« ตอบ #39 เมื่อ: พฤษภาคม 05, 2007, 08:21:37 PM »

องค์พระพุทธรูปเรียงรายรอบรอยพระพุทธบาท ... Huh?
member
*

คะแนน1346

« ตอบ #40 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2007, 11:50:16 AM »

ในสัปดาห์นี้เห็ดถอบกำลังออก ...ท่านใดจะไปเก็บเห็ดถอบก็นัดพบกันได้ที่หมู่บ้านกองวะ แถวๆวัดดอยถ้ำนะครับ ผมจะไปอีกครั้ง อิๆ .. Tongue Smiley
TongTang-LSV team♥
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม..
member
*

คะแนน985

« ตอบ #41 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2007, 12:23:49 PM »

เห็นแล้วน้ำลายไหล เอามาแกงกะผัดนะ อร่อยเด็ด  Tongue
นึกถึงสมัยสำรวจงานอยู่ที่ลี้  แอบแว๊บไปนั่งหาเห็ดถอบกัน
วิ่งรถสำรวจงานผ่านชาวบ้านกำลังเดินดุ่มๆ ในป่าหาอะไรหว่า.. ชักสงสัย Sad

member
*

คะแนน1346

« ตอบ #42 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2007, 12:50:34 PM »

เห็ดถอบทำอะไรก็อร่อยครับ ...  Lips Sealed
..ผมชอบเอามาต้มกับเกลือก็อร่อยพุงกางแล้วครับ อิๆ  Tongue
..ผมให้เบอร์โทรผมไว้ที่ชาวบ้านกองวะแล้ว เห็ดถอบออกเมื่อไร เป็นได้กริ๊งมาครับ ..ชาวบ้านเขารู้เเหล่งเห็ดออก.. ไม่พลาดแน่นอนงานนี้  Embarrassed
sukyone
วีไอพี
member

คะแนน54

DIY Never Die.....

sukprasit2000@yahoo.com
« ตอบ #43 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2007, 03:59:11 PM »

เห็ดถอบทำอะไรก็อร่อยครับ ...  Lips Sealed
..ผมชอบเอามาต้มกับเกลือก็อร่อยพุงกางแล้วครับ อิๆ  Tongue
..ผมให้เบอร์โทรผมไว้ที่ชาวบ้านกองวะแล้ว เห็ดถอบออกเมื่อไร เป็นได้กริ๊งมาครับ ..ชาวบ้านเขารู้เเหล่งเห็ดออก.. ไม่พลาดแน่นอนงานนี้  Embarrassed

เห็ดถอบนี่หน้าตาเป็นยังไงเหรอครับ

........ยินดีที่ได้รู้จักครับ........
member
*

คะแนน985

« ตอบ #44 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2007, 06:13:38 PM »

น่าตาเห็ดถอบครับ ที่จริงมันไม่สีดำขนาดนี้นะ ออกเทาๆ หน่อย ยกเว้นตอนเก็บมาอาจมีดินติดบ้าง

ที่มารูปล่าง : annaworld.com

ชื่อพื้นบ้าน​ ​เห็ดถอบ​ (เห็ดเผาะ)
    ​เห็ดถอบ​หรือ​เห็ดเผาะ​ ​เป็น​เห็ดพื้นบ้านที่ขี้นบางท้องที่​โดย​เฉพาะ​ใน​เขตภาคเหนือ​และ​ภาคตะวันออกเฉียงเหนือ​ ​หรือ​บริ​เวณ​ ​ที่​เป็น​ป่า​โปร่ง​ ​เห็ดเผาะชอบขึ้นตามพื้นดินที่​อยู่​ใต้​โคนไม้ที่ถูกไฟเผา​ ​เช่น​ ​ไม้​เต็ง​ ​ไม้พะยอม​ ​และ​มักชอบขึ้น​ใน​ป่า​โปร่ง​ ​ป่า​แพะ​ ​ตามพจนานุกรม​ฉบับ​ราชบัณฑิตยสถาน​ฉบับ​ ๒๕๒๕ ​จัดเห็ดเผาะ​ไว้​ใน​กลุ่มผักชนิดหนึ่งที่ขึ้น​ใน​ดิน​ ​เห็ดชนิดนี้​จะ​ออก​ใน​ ​เดือนพฤษภาคมปีละครั้ง
    ​ลักษณะ
    ​เห็ดเผาะมีลักษณะ​เป็น​ลูกกลมๆ​ ​ไม่​มีลำ​ต้น​ ​ไม่​มีราก​ ​ชอบขึ้นตามดินร่วนที่ถูกไฟไหม้​ ​เห็ดที่​ยัง​อ่อน​อยู่​มีสีขาวนวล​ ​ส่วน​เปลือกนอกรอบ​ ​ห่อหุ้มสปอร์สีขาวนวล​ ​เห็ดแก่​เปลือก​เป็น​สีน้ำ​ตาล​ถึง​สีดำ​ ​ส่วน​สปอร์ข้าง​ใน​ก็​เป็น​สีดำ​ด้วย​ ​้า​แก่มากๆ​ ​เปลือกเห็ด​จะ​ ​แตกออก​เป็น​แฉกรูปดาวเห็นสปอร์ข้าง​ใน
    วิธี​เก็บเห็ดเผาะ
    ​ชาวบ้านมี​เครื่องมือเก็บเห็ดชนิดนี้​โดย​เฉพาะ​ ​บางคนทำ​เครื่องมือถาวร​ ​คือ​ ​ทำ​เป็น​ขอเหล็ก​ ​ส่วน​ด้าม​เป็น​ไม้ยาวประมาณ​ ๑ ​ศอก​ ​บางคน​ใช้​กิ่งไม้ที่มีลักษณะ​เป็น​ขอเกี่ยวก็​ได้​ ​เวลาหา​เห็ดชนิดนี้​ต้อง​มองหาตามโคนต้นไม้​ ​ตอไม้ที่ถูกไฟไหม้​ ​เห็ด​จะ​โผล่ดินขึ้นมา​ ​ให้​มองเห็น​ ​คนหา​เห็ด​จะ​ใช้​ขอเหล็ก​หรือ​ขอไม้ขูดไปตามดิน​ ​ต้อง​ระมัดระวัง​ไม่​ให้​ขอไปถูกเห็ด​ต้อง​พยายาม​ให้​ได้​เห็ดที่​เป็น​ลูกสมบูรณ์​ ​เห็ดชนิดนี้ขึ้น​เป็น​หย่อม​ ​ถ้า​ขึ้นตรงไหนคนเก็บเห็ด​จะ​จำ​ได้​ปีต่อไปก็​จะ​ไปหาตรงที่​เดิม​
    ​ภาชนะที่​ใช้​ใส่​เห็ดก็คือ​ ​ใบพลวงทำ​เป็น​กรวย​ ​เมื่อเก็บเห็ด​ได้​พอสมควรก็​จะ​เย็บปากกรวย​ด้วย​กิ่งไม้​เล็กๆ​ ​แล้ว​จะ​ทำ​กรวย​ ​ใหม่​และ​หาต่อไป​ ​วิธีนี้​จะ​ช่วย​ให้​เห็ดสด​และ​ไม่​แก่​เร็ว​ ​เห็ดชนิดนี้​ถ้า​ถูกแดดถูกลม​จะ​ทำ​ให้​แก่​เร็ว​ ​คน​ไม่​นิยมรับประทาน​เพราะ​เปลือก​ ​ที่หุ้มสปอร์​จะ​เหนียวมาก
    วิธีรับประทาน
    ​เห็ดเผาะ​เป็น​เห็ดที่​สามารถ​รับประทาน​ได้​ทั้ง​ดิบๆ​ ​และ​ทำ​ให้​สุก​แล้ว​ ​ถ้า​เป็น​เห็ดอ่อนล้าง​ให้​สะอาด​แล้ว​รับประทาน​โดย​ ​จิ้มน้ำ​พริกตา​แดง​ ​นอก​จาก​นั้น​ยัง​สามารถ​นำ​มาผัด​และ​แกงคั่ว​ใส่​หน่อไม้ดอง​ ​หรือ​ผัดเฉพาะ​เห็ดล้วนๆ​ ​ก็อร่อย​ ​นอก​จาก​การรับประทาน​ ​โดย​วิธีดังกล่าว​แล้ว​ ​ยัง​ต้ม​ใส่​เกลือ​ให้​มีรสเค็ม​ ​คนพื้นเมืองเหนือนิยมแกง​ใส่​ใบบ่า​เหม้า​ซึ่ง​ขึ้นตามป่ามีรสออกเปรี้ยวๆ​ ​เห็ดชนิดนี้​ ​ถ้า​ต้มเค็ม​ไม่​นิยมหั่น​หรือ​ซอย​จะ​ต้ม​ทั้ง​ลูก​ ​แต่​ถ้า​แกง​หรือ​ผัด​จะ​ซอย​เป็น​ชิ้นบางๆ​
    ​ช่วงที่​เห็ดชนิดนี้ออก​ใหม่ๆ​ ​ราคา​จะ​สูงมาก​ ​ราคาลิตรละประมาณ​ ๑๐๐ ​บาท​ ​ราคา​จะ​ลดลงเมื่อเห็ดออกชุก​ ​คือช่วง​ ​เดือนพฤษภาคมประมาณลิตรละ​ ๑๕ ​บาท​ ​ชาวบ้านมัก​จะ​ทิ้งงาน​อื่น​ไปหา​เห็ดมาขายแทน​ ​เนื่อง​จาก​เห็ดเผาะออกช่วงเวลาสั้นๆ​ ​คนนิยมรับประทานขณะที่​ยัง​อ่อนๆ​ ​เท่า​นั้น​
    ​เห็ดเผาะ​ไม่​สามารถ​เพาะ​ได้​ ​เป็น​เห็ดที่ขึ้นเองตามธรรมชาติ​ ​จึง​ทำ​ให้​เห็ดเผาะ​เป็น​พืชเศรษฐกิจที่ทำ​ราย​ได้​ให้​กับ​คนที่​ไปหา​เห็ด​ ​ซึ่ง​มีราย​ได้​จาก​การขายเห็ดเฉลี่ย​แล้ว​ไม่​ต่ำ​กว่าร้อยบาทต่อวัน​แล้ว​แต่​จะ​หา​ได้​มาก​หรือ​น้อย​
    Home Page โครงการสื่อปฏิสัมพันธ์ของชาติสถานที่สำคัญ

ที่มา : พืชพื้นบ้าน​ เห็ดถอบ​

member
*

คะแนน1346

« ตอบ #45 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2007, 06:19:38 PM »

ตะกี้ไปตลาดแม่โจ้ ...เห็ดถอบเริ่มนำมาวางขายแล้วครับ ตกลิตรละ150บาท ขาดตัว .... Cry
..ไม่มีปัญญาหาซื้อครับ ไปขุดหาเองดีกว่า ..ขุดเสร็จจะเลยไปทำบุญไหว้พระด้วยครับ Grin
member
*

คะแนน985

« ตอบ #46 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2007, 06:27:36 PM »

กระเป๋านมละ 150 บาทก็ราคาปกติทั่วไป   80-100 นี่ต้องในพื้นที่จริงๆ
ใครที่หาไม่เป็นกว่าจะเต็มกระป๋องก็เล่นเอาเหนื่อย
ผมว่าค่าน้ำมันพี่ไปกลับจะแพงกว่ารึเปล่าครับ  Tongue
member
*

คะแนน1346

« ตอบ #47 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2007, 07:16:21 PM »

ค่าน้ำมันประมาณ900 ครับแต่ก็คุ้มกับความสุขเล็กๆน้อยๆของครอบครัวที่ได้เดินป่า ...และพักผ่อนในยามนี้ครับ  Tongue
member
*

คะแนน1346

« ตอบ #48 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2007, 08:20:15 PM »

เพียงขึ้นไปไหว้พระก็คุ้มค่าเหนื่อยแล้วครับ ...เห็ดถอบเป็นของแถม  Tongue
... ขากลับเที่ยวที่แล้วผมได้รับวัตถุมงคลจากชาวปากะยอบ้านกองวะ หลายอย่างมาไว้บูชา ..ด้วยความขอบคุณครับ Cheesy
บนสุดของยอดเขาเป็นที่ประดิษฐานของพระสัพพัญญู พระพุทธเจ้า ... เดินถึงจุดนี้กราบพระเสร็จ...ชมทิวทัศน์รอบๆแล้วหายเหนื่อยจริงๆครับ  Tongue
หน่อย CB 245CH9
member
*

คะแนน143

« ตอบ #49 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2007, 08:33:49 PM »

ส่วนหางของนาคราช เป็นเช่นนี้เอง  Sad Huh?

อ่า....ผมเพิ่งรู้ว่านาคราช ...  มีขา...   ด้วย   Shocked Shocked Shocked       นึกว่าเหมือนงูครับ

จงคิดแต่สิ่งดีดี พูดแต่สิ่งดีดี แล้วคุณ จะได้พบแต่สิ่งดีดีตลอดไป
ใจ
sukyone
วีไอพี
member

คะแนน54

DIY Never Die.....

sukprasit2000@yahoo.com
« ตอบ #50 เมื่อ: พฤษภาคม 08, 2007, 08:42:53 AM »

น่าตาเห็ดถอบครับ ที่จริงมันไม่สีดำขนาดนี้นะ ออกเทาๆ หน่อย ยกเว้นตอนเก็บมาอาจมีดินติดบ้าง

ชื่อพื้นบ้าน​ ​เห็ดถอบ​ (เห็ดเผาะ)
    ​

Cheesy
อ๋อ
ทางอีสานจะ เรียกเห็ดเผาะ ครับ  Huh?
แถวบ้าน ( นอก ) ก็ยังพอหาได้ แกงอร่อยดี แต่ระวังเวลาเคี้ยวหน่อยนะครับ
เพราะว่าข้างนอกมันเย็น แต่ข้างในนี่ร้อน ลวกลิ้น.................. Cool

........ยินดีที่ได้รู้จักครับ........
หน้า: 1 [2]   ขึ้นบน
  พิมพ์