วงจร telephone hybrid ใครพอรู้บ้าง บอกผมที
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
มีนาคม 19, 2024, 05:51:07 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: วงจร telephone hybrid ใครพอรู้บ้าง บอกผมที  (อ่าน 6058 ครั้ง)
tttt
member
*

คะแนน2

« เมื่อ: มกราคม 18, 2009, 01:07:47 AM »

วงจร telephone hybrid จะเอาไปทำเป็นเครื่องถ่ายทอดสด อย่าง สวท นครพนม  สวท.แม่สอดน่ะ ครับ
โครงการก่อนจบ เหลื่อ แค่ Hybrid อย่างเดียว ช่วยผมด้วย ครับ

sreedan
member
*

คะแนน0

« ตอบ #1 เมื่อ: มกราคม 18, 2009, 08:31:10 AM »

ผมเคยสร้างเองจินตนาการเองครับใช้ได้ดี คือ สัญญาณโทรศัพย์ที่เข้ามา คลัปปิ้ง กับ C. .22/16V. เข้าหม้อแปลงตัวเล็กๆขนาดตัวที่ใช้เป็น ฮอร์ฯไดร์ เอาด้านไพมารีที่มีโอฮ์ม ประมาณ 16 - 30 โออ์ม ขดลวดที่มีโอฮ์มสูงต่อลงกราวด์ของสายโทรศัพย์อีกข้างหนึ่งเท่ากับครบวงจรทางเข้า  ทางออกเซคั่นดารี่ ค่าประมาณ 4 - 8 โอฮ์ม ผมเลือก 8 โอฮ์ม เซคั่นดารี่ต่อไปเข้าวงจารขยายเสียง 1 - 2 วัตถ์  เอาพุตท์ของขยายชุดนี้ ต่อไปเข้ามิกเซอร์(ที่ใช้ออกอากาศ) แล้วทำภาคขยาย ขนาด 1 - 2 วัตถ์อีกชุดต่อสัญญาณมาจากมิกเซอร์ตัวเดิม เอาสัญญาณ จากกรุ๊ป หรือ AUX เอาพุตท์ ต่อไปเข้าวงจรขยายเสียง ขนาด 1 - 2 วัตถ์ คลัปปลิ้งกับทรานฟอร์เมอร์ตัวเล็กเหมือเดิมใช้ทางด้านที่ มมีโอฮ์ม ประมาณ 4 โอฮ์ม ด้านเอาพุตท์มี 16 โอฮ์ม (หรือตาที่หาได้แต่ต้องไม่ต่ำกว่า 16 โอฮ์ม) ใช้ C.  .22/160 ต่ออันดับกับ C. ขดลวดอีกข้างต่อลงกราวด์ของสายโทรศัพย์ พอสรุปได้ทั้งเสียงเข้าเสียงออกไป Mix. กันในคูสายโทรศัพย์ ถามว่าทำไมต่อมีทรานฟอร์เมอร์ด้วยถึง 2 ตัว ก็ต้องการแยกกราวด์ ส่วนภาคขยายที่ผมสร้างมาแล้วทั้ง 2 ชุด ใช้ชุดคิตของ ฟิวเจอร์ ใช้ ไอ.ซี. เสียงดี ส่วนเสียงเข้าออกตอนเปิด "หน้าไมค์ฯ" ทดลองปรับตอนเข้านิดตอนออกนิดก็ดีเอง C. ผมเลือกใช้ ยี่ห้อ WIMA เครื่องแรกผมทดลองสร้างไม่ใช้ทรานฟอร์เมอร์  กราวด์ร่วมกับมิกเซอร์ยี่ห้ออะไรก็ไม่ได้ สาระสำคัญทำให้กราวด์ของคู่สายโทรศัพย์แยกกันให้ได้  คุณคงทำได้ผมเขียนมายาวยืดคงเข้าใจอยากหรือเข้าใจได้
tttt
member
*

คะแนน2

« ตอบ #2 เมื่อ: มกราคม 18, 2009, 08:27:17 PM »

แล้วตัวที่อยู่นอกเครื่องส่ง ตัวถ่ายทอดสด  ล่ะครับ ต้องทำเหมือนกันไหม แบบว่า ทั้งโทรศัพท์พื้นฐาน และก็แบบมือถือ
ผมดูวงจรแล้วแต่ยังไม่รู้ว่าจะออกแบบยังไง แล้วหม้อแปลงต่อเพื่อแยกกราวด์เท่านั้นหรอคับ
one882
member
*

คะแนน1

« ตอบ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 07, 2009, 05:19:34 PM »

ผมกาลังสนใจด้วยครับ ขอรายละเอียด และวงจรหน่อครับ
วาดมาก็ได้พอสังเขป พอมีอุปกรณ์อยู่ด้วย
ของทีวี ก่อนออกลำโพงใช่หรือไม่ (tvรุ่นเก่า)
briologies
member
*

คะแนน0

« ตอบ #4 เมื่อ: มกราคม 28, 2010, 06:33:16 PM »

ลองดูที่ www.pjxteam.com ครับ เห็นวิทยุชุมชนหลายๆที่ใช้กันอยู่เสียง ok ราคาคุยเองครับ เยี่ยมมาก
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์