จอมอนิเตอร์เสียกันบ่อย เกิดจากตัวเครื่องคอมหรือเปล่า
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
เมษายน 28, 2024, 06:34:19 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: จอมอนิเตอร์เสียกันบ่อย เกิดจากตัวเครื่องคอมหรือเปล่า  (อ่าน 6979 ครั้ง)
Nimit( Un )
member
*

คะแนน442

« เมื่อ: เมษายน 13, 2007, 11:10:17 AM »

คืออย่างนี่ครับ  ที่ทำงานผมเปลี่ยนตัวเครื่องคอมฯ  ใหม่  เพื่อที่รองรับกับโปรแกรมต่างๆที่ทำงานให้ดีกว่าเดิม
(ไม่ทราบสเปคตัวเครื่องนะ)
ตัวเครื่องที่สั่งประกอบมา  มันสร้างปัญหากับผมมากจริง   ตั้งแต่เปลี่ยนตัวเครื่องใหม่  ปรากฎว่า  มีจอมอนิเตอรืเสียกันเป็นว่าเล่น
2 เดือนที่ผ่านมาตั้งเปลี่ยนตัวเครื่องฯ  แล้ว มีจอเสีย  เกือบ 15 เครื่องแล้วครับ
 Grinถ้ามองดูแล้วไม่น่าจะเกี่ยวอะไรกับเครื่องที่เปลี่ยน    จอมีอายุประมาณ 4-6 ปี เท่านั้น
 Grinอาการที่เจอบ่อยมาก  คือ  เปิดไม่ติด  ภาพมัว,เบลอ  ภาพหด  ฯลฯ
มันเป็นไปได้หรือเปล่าพี่  ว่าเครื่องคอมมันทำให้จอเกดเพี้ยนขึ้นมา   เพราะก่อนหน้านี้จอมันไม่เสียขนาดนี้ครับ
ลองช่วยวิเคาะห์ด้วยครับ  Cheesy

tu2522-LSVteam♥
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม..
member
*

คะแนน1161

086-5306051 ติดต่อได้เวลา 20.00น.-23.00น.

« ตอบ #1 เมื่อ: เมษายน 13, 2007, 11:14:39 AM »

เกิดจากจอคอมเสียเอง มากกว่าครับ จากข้อมูลที่ท่านให้มา Tongue
e21fnw-LSV team♥
member
*

คะแนน863

สนับสนุนคนดีให้ปกครองบ้านเมือง

« ตอบ #2 เมื่อ: เมษายน 13, 2007, 11:23:45 AM »

เดี๋ยวนี้

Grinถ้ามองดูแล้วไม่น่าจะเกี่ยวอะไรกับเครื่องที่เปลี่ยน    จอมีอายุประมาณ 4-6 ปี เท่านั้น

เขาคงคำณวนมาให้ใช้ได้แค่ประมาณ นี้แหละ

ไม่งั้นของใหม่ขายไม่ออก เอ๊ก ก ก ...  Grin

สมาธิมี  ปัญญาเกิด
BenQ
member
*

คะแนน214

« ตอบ #3 เมื่อ: เมษายน 13, 2007, 11:40:30 AM »

คิดได้ไง จอเสีย มาจากตัวเครื่อง...............................
 Cool Cool Cool

ช่วยด้วยจอผมเสีย ช่วยลงโปรแกรมใหม่ให้ที
Nimit( Un )
member
*

คะแนน442

« ตอบ #4 เมื่อ: เมษายน 13, 2007, 12:30:02 PM »

คิดได้ไง จอเสีย มาจากตัวเครื่อง...............................
 Cool Cool Cool

ช่วยด้วยจอผมเสีย ช่วยลงโปรแกรมใหม่ให้ที
เจ้าเบ็นซ์  ที่คิดว่ามาจากเครื่องคอมไม่ใช้อะไรหรอกครับ  เพราะตั้งเปลี่ยนเครื่องจอมันเสียตามกันเป็นแถว  คิดดูเถอะ  2 เดือน  เล่นไปแล้ว 15 จอ   แม้แต่จอ LCD  ที่ขอจอมา  10  จอ  ตอนนี้ส่งกลับไป 4 จอแล้วครับ(15 จอ จอธรรมดานะ)  งานไอทียังบอกเลยว่าตั้งแต่ทำงานมาพึ่งเจอ  ลักษณะนี้     ร้านที่ประกอบเครื่อง  ยังบอกเลยว่า....งงครับ  ไม่ทราบสาเหตุ
 Grin  ส่วนตัวผมโทษว่ามาจากจอเสื่อมเองครับ  แต่ที่สงสัยทำไมมาเป็นตอนที่เปลี่ยนเครื่องใหม่ Angry
เล่าสู่กันฟัง
e21fnw-LSV team♥
member
*

คะแนน863

สนับสนุนคนดีให้ปกครองบ้านเมือง

« ตอบ #5 เมื่อ: เมษายน 13, 2007, 12:46:38 PM »

ลองวัดแล้วมาบอกหน่อยสิ

แรงดันไฟฟ้า กี่โวลท์
ความถี่ กี่เฮิรท์
ฮาร์โมนิคทางไฟฟ้า เป็นอย่างไร  Sad

สมาธิมี  ปัญญาเกิด
Nimit( Un )
member
*

คะแนน442

« ตอบ #6 เมื่อ: เมษายน 13, 2007, 12:58:54 PM »

ลองวัดแล้วมาบอกหน่อยสิ

แรงดันไฟฟ้า กี่โวลท์
ความถี่ กี่เฮิรท์
ฮาร์โมนิคทางไฟฟ้า เป็นอย่างไร  Sad
  Lips Sealed Lips Sealedขอบคุณมากเลยพี่  ที่จะช่วยหาหนทางแห่งการเกิดปัญหา  เดี๋ยวผมจะมอบให้งานไอทีเข้าไปทดสอบ
ตอนนี้ยังรอผลการแจ้งสาเหตุของอาการเล่านี้จากผู้ประกอบการ  ไม่รู้จะจบลงแบบไหน   จะยอมแจ้งสาเหตุหรือเปล่า
  เห็นทำน่า งง ๆๆ  มึนๆๆ
 Grin ตอนนี้ผมก็ซ่อมจอไปก่อน  เหลืออีก 5 จอ  (หยุดสงกรานต์พอดี)
 Cheesy
SB_ELEC
member
*

คะแนน2

ช่างสุรินทร์เหลา

« ตอบ #7 เมื่อ: เมษายน 14, 2007, 10:41:15 AM »

ถ้าเสียอาการเดียวทั้งหมด (ดับเปิดไม่ติด)อันนั้นน่าคิด อาจเป็นเพราะ ตั้งความถี่จาก VGA สูงเกิน ทำให้จอทำงานที่ความถี่สูงมากๆ (แน่นอนภาค HOR ทำงานหนักเพิ่มขึ้นแน่นอน) อาจทำให้จอเสียเร็ว(และเสียบ่อยๆ)

วันนี้คุณทำอะไรดีๆเพื่อสังคมแล้วหรือยัง
Nimit( Un )
member
*

คะแนน442

« ตอบ #8 เมื่อ: เมษายน 18, 2007, 07:37:11 AM »

ถ้าเสียอาการเดียวทั้งหมด (ดับเปิดไม่ติด)อันนั้นน่าคิด อาจเป็นเพราะ ตั้งความถี่จาก VGA สูงเกิน ทำให้จอทำงานที่ความถี่สูงมากๆ (แน่นอนภาค HOR ทำงานหนักเพิ่มขึ้นแน่นอน) อาจทำให้จอเสียเร็ว(และเสียบ่อยๆ)
Grinครับส่วนใหญ่  จะเป็นอาการเดียวกัน 80 %  เป็นไปได้อย่างยิ่งครับ  และผมก็เชื่อว่านี่คือคำตอบที่แท้จริงแน่ๆ   ตามที่คุณบอกว่าจะเสียทาง HOR ก็ตรงเลยครับ
 Grin ขอความรู้เพิ่มเติม  เรื่องการตั้งค่าความถี่ VGA  ด้วยครับ  (ไม่ค่อยเก่งคอมครับ)   
SB_ELEC
member
*

คะแนน2

ช่างสุรินทร์เหลา

« ตอบ #9 เมื่อ: เมษายน 20, 2007, 08:28:39 AM »

1.คลิ๊กขวาบนพื้นที่ว่างของ Desktop
2.คลิ๊กเลือก Properties
3.คลิ๊กที่ Setings
4.คลิ๊กที่ Advanced
3.เลือก แท็บ Monitor
4.ตรง Screen Refresh Rate เลือกเป็นค่าตำๆดูก่อนเช่น 60Hz ถึง 85Hz ความถี่ยิ่งสูง ยิ่งนิ่ง(ไม่กระพริบ)แต่Hor จะทำงานหนักขึ้นไปด้วย เคยเจอบ่อยเช่นพวก Prisma เสียบ่อยๆ เพราะลูกค้าตั้งความถี่ถึง 200Hz

วันนี้คุณทำอะไรดีๆเพื่อสังคมแล้วหรือยัง
Nimit( Un )
member
*

คะแนน442

« ตอบ #10 เมื่อ: เมษายน 20, 2007, 08:47:47 AM »

ขอบพระคุณอย่างยิ่งครับ  ที่ร่วมแก้ปัญหาเรื่องจอของผมครั้งนี้   เดี๋ยวจะไปลองปรับแก้ดูครับ
 Cheesy Cheesy Cheesy Cheesy
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์