แผ่นปริ๊น
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
เมษายน 29, 2024, 06:40:10 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: แผ่นปริ๊น  (อ่าน 9666 ครั้ง)
4age20valve
member
*

คะแนน0

« เมื่อ: มกราคม 16, 2009, 12:14:00 AM »

รบกวนถ้าเพื่อน ๆ พี่ทุกคนนะครับ
คือผมมีปัญหามากเรยอ่ะเวลากัดแผ่นปริ๊นอ่ะครับ
มันใช้เวลานานมากอ่ะ สองชั่วโมงยังออกไม่หมด
แล้วพอกัดนานเกิน
น้ำยาก็ซึมเข้าไปกัดลายปริ๊นอ่ะครับ
คือผมใช้น้ำยาที่ผสมแร้วเป็นกระปุ๋กอ่ะครับ
ตอนแรกผสมน้ำเยอะก็ช้า
น้อยก็ยังช้า ไม่ผสมเรยก็ยังใช้เวลาเป็นชั่วโมงอ่ะ
มันเกิดจากอะไรครับ
แล้วถ้าผมมีลานปริ๊นที่เป็นกระดาษอยู่
สามารถเอาไปให้ร้านกัดได้ไม๊ หรือ ต้องเขียนเป็นไฟล์ไปอ่ะครับ

bancha.2518
member
*

คะแนน42

ลูกสาว ครับ

« ตอบ #1 เมื่อ: มกราคม 16, 2009, 08:00:26 AM »

น่าจะเจอของปลอมแล้วมั้งครับ ลองหาแบบเป็นก้อนมาละลายน้ำอุ่นแล้วนำใช้งานครับ ลายทองแดงพื้นที่ใหญ่ ที่ต้องการจะกัดก็หามีดหรือใบเลื่อยขีดให้เป็นลอยเพื่อให้น้ำยากัดด้านในทองแดงช้วยอีกที
taoybb
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #2 เมื่อ: มกราคม 16, 2009, 11:25:13 AM »

ใช้น้ำร้อนผสมก็ช่วยได้ แล้วก็เขย่าๆอ่างที่กัดปริ้นเป็นระยะๆครับ ระวังกรดกระเดนมาโดนด้วย
tony9
ชุมชนคนรักอาชีพช่าง
member
*

คะแนน9

« ตอบ #3 เมื่อ: มกราคม 16, 2009, 07:55:06 PM »

โหช้าขนาดนั้นเลยเหรอ ได้ทำความสะอาดแผ่นปริ้นก่อนเปล่าครับ
4age20valve
member
*

คะแนน0

« ตอบ #4 เมื่อ: มกราคม 17, 2009, 12:08:18 AM »

ทำแล้วครับ เอากระดาษทรายเบอร์บาง ๆขัดด้วยก่อนกัดปริ๊นอ่ะครับ ๆ
tony9
member
*

คะแนน9

« ตอบ #5 เมื่อ: มกราคม 17, 2009, 07:26:18 AM »

งั้นลองทำแบบที่คุณ taoybb แนะนำดูนะครับผมก็ใช้วิธีเดียวกันนี้ครับ เพิ่มเติมครับเวลาเขย่าผมคว่ำหน้าที่เป็นทองแดงลงแตให้ลอยไว้หน่อยไม่ให้ลายทองแดงติดกับก้นของภาชนะครับ (อันนี้ต้องคิดทำเครื่องมือเอาเองครับ) แล้วเทนำยากัดปริ๊นแบบที่เขาขายเป็นขวดก็ได้ผมก็ใช้อยู่ครับเทให้ท่วมแผ่นปริ๊นครับไม่ต้องเสียดายครับ(เพราะนำยากัดปริ๊นสามารถใช้ได้หลายครั้งครับ)เขย่าภาชนะเพื่อกัดลายครับระวังอย่าเขย่านานครับ ซัก 10-20 นาที พอครับเดี๋ยวลายทองแดงที่เขียนไว้จะขาด ตอนเขย่าก็หมั่ดูลายทองแดงด้วยนะครับว่าออกไหม ลองพยายามดูใหม่นะครับ  ตอนแรกผมก็กัดปริ๊นไม่เป็นเหมือนกันคือใช้วลาเป็นชั่วโมงเพื่อกัดลายแถมลายทองแดงที่ต้องการขาดหายอีกต่างหากแต่ก็ได้ พยายามทำมาเรื่อยพร้อมทั้งหาข้อมูล จนทำได้เป็นที่พอใจของตัวเองครับ   ไม่มีอะไรเกินความสามรถของเราหรอกครับ ถ้าเราตั้งใจจริงและอดทนทำครับ เยี่ยมมาก เยี่ยมมาก
golfnaja
member
*

คะแนน0

« ตอบ #6 เมื่อ: มกราคม 17, 2009, 04:44:27 PM »

หานำยาที่เป็นก้อนมาผสมน้ำเองผมว่าจะดีกว่าซื้อแบบเป็นขวดนะครับกรดจะรุนแรงกว่าที่ผสมแล้วต้องการใวเท่าไรก็ใส่กรดให้มากแล้วตามด้วยน้ำร้อนแผ่นปรึ้นขนาดA4ไม่เกิน10นาทีออกหมดครับ
4age20valve
member
*

คะแนน0

« ตอบ #7 เมื่อ: มกราคม 18, 2009, 05:30:44 PM »

งั้นลองทำแบบที่คุณ taoybb แนะนำดูนะครับผมก็ใช้วิธีเดียวกันนี้ครับ เพิ่มเติมครับเวลาเขย่าผมคว่ำหน้าที่เป็นทองแดงลงแตให้ลอยไว้หน่อยไม่ให้ลายทองแดงติดกับก้นของภาชนะครับ (อันนี้ต้องคิดทำเครื่องมือเอาเองครับ) แล้วเทนำยากัดปริ๊นแบบที่เขาขายเป็นขวดก็ได้ผมก็ใช้อยู่ครับเทให้ท่วมแผ่นปริ๊นครับไม่ต้องเสียดายครับ(เพราะนำยากัดปริ๊นสามารถใช้ได้หลายครั้งครับ)เขย่าภาชนะเพื่อกัดลายครับระวังอย่าเขย่านานครับ ซัก 10-20 นาที พอครับเดี๋ยวลายทองแดงที่เขียนไว้จะขาด ตอนเขย่าก็หมั่ดูลายทองแดงด้วยนะครับว่าออกไหม ลองพยายามดูใหม่นะครับ  ตอนแรกผมก็กัดปริ๊นไม่เป็นเหมือนกันคือใช้วลาเป็นชั่วโมงเพื่อกัดลายแถมลายทองแดงที่ต้องการขาดหายอีกต่างหากแต่ก็ได้ พยายามทำมาเรื่อยพร้อมทั้งหาข้อมูล จนทำได้เป็นที่พอใจของตัวเองครับ   ไม่มีอะไรเกินความสามรถของเราหรอกครับ ถ้าเราตั้งใจจริงและอดทนทำครับ เยี่ยมมาก เยี่ยมมาก
ขอบคุณทุก ๆท่านนะครับ
ขอบคุณจริง ๆ
จะลองพยายามใหม่
เออ
แล้วรบกวนถ้าอีกข้อนึ่ง
ถ้าแผ่นปริ๊นไม่ดีมีผลหรือป่าวครับ ๆแบบว่าราคาถูกไรเงี้ย
ถ้าเป็นอิพอกซี่จะกัดง่ายกว่าไม๊ครับ
ลุงเคี้ยง-LSVteam♥
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม..
member
*

คะแนน1138

ขอเป็นข้ารองบาททุกชาติไป

« ตอบ #8 เมื่อ: มกราคม 19, 2009, 03:20:55 PM »

ใช้น้ำยาที่เขาขายเป็นขวดก็ใช้ได้ผสมน้ำตามที่ระบุข้างขวดนั่นแหล่ะ ผมใช้มามากแล้วไม่เคยเห็นของปลอมอยู่แบบไหนนอกจากว่า ผสมน้ำมากเกินพิกัด
เท่านั้นแหล่ะที่มันจะ กัดช้าหรือกัดไม่ออก ผมมีเครื่องหมุนให้ดูครับผมทำใช้มาไม่รู้เท่าไหร่ต่อเท่าไหร่แล้ว เรียกว่าเครื่องหมุน ดีกว่านะครับ ไม่ใช่เครื่องเขย่า
ใครทำตามก็ได้ครับไม่มีลิขสิทธิ์ อะไรทั้งสิ้นครับ ตามในรูปเลยครับ ผมเห็นว่าบางคนถามว่า ทำเครื่องเขย่าปริ๊นทำแบบไหนผมเลยเอาของผมมาให้ดูทำง่ายและประยัดที่สุดครับ  เยี่ยมมาก HAPPY2!!
    ถ้าใครไม่มีภาคจ่ายไฟเร็กกูเล็ตแบบปรับค่าได้ จะเอามาคีปไม่ได้นะครับ มันจะหมุนเร็วน้ำยากระจายเลอะเทอะครับต้องเอาเร็กกูเล็ตที่ปรับค่าได้ตั้งแต่ 1.2vมาใช้ ดูดแผ่นปริ๊นแล้วแช่ลงในอ่างน้ำยาก่อนแล้วค่อยคีปไฟป้องกันสะบัดน้ำยากระจายอันตรายกับข้าวของข้างๆและลูกนัยตาคนกัดนะครับ
tony9
member
*

คะแนน9

« ตอบ #9 เมื่อ: มกราคม 19, 2009, 07:56:25 PM »

ว้าวสุดยอดเลยครับลุงเคี้ยง กู๊ดไอเดีย Wink
member
*

คะแนน1138

« ตอบ #10 เมื่อ: มกราคม 20, 2009, 10:19:40 AM »

เยี่ยมมากครับง่ายและประยัดที่สุดในวงการทำเครื่องเขย่า และกัดปริ๊นท์ ครับ หิว HAPPY2!!
sss0224
member
*

คะแนน7

ความรู้ไม่มีวันตาย

sss_0224@hotmail.com
« ตอบ #11 เมื่อ: มกราคม 21, 2009, 10:24:25 AM »

ผมใช้แบบนี้ครับ รวดเร็วทันใจ   เยี่ยมมาก

ทำไม่เป็น ทำไม่ได้ หรือไม่ได้ทำ
member
*

คะแนน1138

« ตอบ #12 เมื่อ: มกราคม 21, 2009, 12:14:28 PM »

เยี่ยมมากก็ดีครับดูแล้วง่ายนะแต่ให้ข้อมูลหน่อยว่ามีอะไรบ้างใต้อ่างน้ำยาใช้อะไรเป็นลูกกลิ้งครับสำหรับมอเตอร์น่าจะเอามอเตอร์ VCD นะถ้ามองไม่ผิด ดีใจจัง
     เออแล้วน้ำยาไม่กระฉอกหรือและตะกอนมันไม่สะสมบนด้านลายทองแดงหรือครับแบบของผมนี่คว่ำหน้าบนน้ำยาแล้วหมุนครับ
auan
member
*

คะแนน3

ผมเป็นคนบ้านาฬิกาครับ

เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #13 เมื่อ: มกราคม 21, 2009, 12:16:47 PM »

อู้หู..แต่ละเทคนิคนี่สุดยอดจริงๆครับ ชอบเครื่องเขย่าของคุณsss0224 ครับ มันดูเป็นกลไกอะไรดีครับ
สุดสัปดาห์นี้จะลองทำปริ้นแผ่นที่สองในชีวิตดูครับ (แผ่นแรกทำไปเมื่อ 20 ปีก่อน อิ อิ)

โครงงานหรอยๆ -> http://diyprojects.hroyy.com
bancha.2518
member
*

คะแนน42

ลูกสาว ครับ

« ตอบ #14 เมื่อ: มกราคม 21, 2009, 11:46:01 PM »

กรรม 20 ปีที่แล้วแผ่นแรก ตอนนี้แผ่นที่2  เยี่ยมมาก แผ่นที่3ไม่ปาเข้าไป40เหรอครับ  ดีใจจัง 
auan
member
*

คะแนน3

ผมเป็นคนบ้านาฬิกาครับ

เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #15 เมื่อ: มกราคม 25, 2009, 07:46:05 AM »

พยายามมา 3 วันแล้ว Sad  ผมใช้ Dry Film ครับ ยังไม่ได้ลายที่สวยเลย ลายง่ายๆเอง Sad
ถ้าทำสำเร็จแล้วจะมาโชว์ครับ

โครงงานหรอยๆ -> http://diyprojects.hroyy.com
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์