ฮาร์ดดิสก์ความจุมากๆ ทำให้เครื่องช้า
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ฮาร์ดดิสก์ความจุมากๆ ทำให้เครื่องช้า  (อ่าน 16279 ครั้ง)
UNCLE YU
member
*

คะแนน0

« เมื่อ: มกราคม 14, 2009, 05:51:01 AM »

ฮาร์ดดิสก์ที่มีความจุมากๆ ทำให้เครื่อง run Windows ช้าจริงมั้ย สอบถามหน่อยครับ

LEKKRISSANA
ชุมชนคนรักอาชีพช่าง
member
*

คะแนน3

« ตอบ #1 เมื่อ: มกราคม 26, 2009, 01:14:30 PM »

HDD มีหลายแบบนะครับ,รวมถึงอุปกรณ์ที่เกี่ยวข้อง
 Cool
ถาวร-LSVteam
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม.
member
*

คะแนน955

« ตอบ #2 เมื่อ: มกราคม 26, 2009, 01:20:57 PM »

เกือบจริง

ยังสร้างความฉิบหายให้ประเทศไทยไมพอกันอีกหรือ 
 ผู้ใดคิดร้ายให้ร้ายพระองค์ มันจงพินาจฉิบหายในเวลาอันใกล้
i3oomi3er
member
*

คะแนน4

« ตอบ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 03, 2009, 01:16:31 AM »

ไม่จริงครับ ผมเก็บข้อมูล เป็น 1000TB ยังไม่ช้าเลย ถ้ามันจะช้าก็ขึ้นอยุ่กับว่าโปรแกรมมันรันในWINDOWS ของเราเยอะเกินไปไหม ถ้าเยอะจนไม่จำเป็นก็เอาออกหน่อยครับแล้วก็ ทำความสะอาด วินโด้ของเราทุกครั้ง และจัดเรียงข้อมูล โดยใช้โปรแกรม Disk Defragmenter ที่แถมมาให้กับวินโด้ ผมใช้มาตลอดครับ ใช้ดีมาก
ให้ใช้โปรแกรม CCleaner คู่กับโปรแกรม Disk Defragmenter   รับรองได้เลยว่า เหมือนลงวินโด้ใหม่ทุกวัน Kiss
drdr61♥
ซุปเปอร์ วีไอพี
member
*

คะแนน292

ดูสิ่งที่มากระทบใจ อย่าเอาจิตไปปรุงแต่ง

เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 03, 2009, 08:46:40 AM »

ทำให้การเปิดใช้ งานโฟลเดอร์ หรือการ ค้นหาข้อมูล ใช้เวลามากขึ้น
ฮารดดิส ขนาดใหญ่ ก็มักจะจุข้อมูลไว้เยอะ ทำให้การเข้าหาข้อมูลได้ช้ากว่า
หากไม่มีการจัดเรียงที่ดีแล้ว จะช้า  และจะช้ามากเมื่อใช้กับเครื่องที่มีสเปก ต่ำ
แต่เครื่อง ที่สเปกสูงๆ อาจไม่มีปัญหา

คนเราต่างที่มา ต่างที่ไป ย่อมคิดและทำอะไรที่ต่างกัน ยอมรับและเข้าใจ  จะสงบสุข
ขายอุปกรณ์ไวเลส และสายอาศไวเลส wifi คลิกตามมาเลยครับ
member
*

คะแนน955

« ตอบ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 03, 2009, 10:42:03 AM »

ผมเก็บข้อมูล เป็น 1000TB ข้อมูลอะไรกันนักหนาครับตั้งขนาดนั้น มันจะมากกว่าห้องสมุดอีกนะนั่นอะ
 ผมถึงใช้คำว่าเกือบจริง เพราะว่าถ้าการจัดการไม่ดีทำเครื่องช้าแน่นอนครับแต่ถ้าเบ่งไว้ใช้OSสัก 20-40Gผมว่ามันก็เหลือเกินแล้วที่เหลือก็แบ่งไว้เก็บข้อมูล ไม่ใช่เอาข้อมูลมาเก็บไว้รวมกับไดร้ว์ OS ไม่ใช่ว่าอะไรก็ยัดมันเข้าไปในไดร้ว์C

ยังสร้างความฉิบหายให้ประเทศไทยไมพอกันอีกหรือ 
 ผู้ใดคิดร้ายให้ร้ายพระองค์ มันจงพินาจฉิบหายในเวลาอันใกล้
drdr61♥
member
*

คะแนน292

ดูสิ่งที่มากระทบใจ อย่าเอาจิตไปปรุงแต่ง

« ตอบ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 03, 2009, 03:09:34 PM »

ผมก็สงสัยเหมือนกัน  1000TB  มันหมายถึง 1TB  (1000GB)  เป็น พัน ลูกเชียวนะครับ (เอ หรือว่าเขามี ฮราดดิสใหญ่ขนาดนั้นแล้ว)
สงสัย จะเป็น 1000GB (1TB) แต่อาจจะเขียนผิด แต่ถ้ามันเป็นความจริง ก็ห้องสมุดประเทศไทยชัดๆ ครับ อิๆ

คนเราต่างที่มา ต่างที่ไป ย่อมคิดและทำอะไรที่ต่างกัน ยอมรับและเข้าใจ  จะสงบสุข
ขายอุปกรณ์ไวเลส และสายอาศไวเลส wifi คลิกตามมาเลยครับ
member
*

คะแนน955

« ตอบ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 03, 2009, 09:42:47 PM »

ที่ผมพูดไม่ใช่ห้องสมุดประเทศไทยนะ มันโลกเชียวนะ

i3oomi3er
member
*

คะแนน4

« ตอบ #8 เมื่อ: มีนาคม 13, 2009, 02:15:26 AM »

งง งง งง งง อยากเพิ่งตกใจนะครับ โทดทีครับ ผมเขียนผิด 1000tb คือของผม 1000GB  หรือ 1 tb  เพราะวันนั้นผมเมาเล่านิดหน่อยครับเลยตาลาย   Roll Eyes Roll Eyes Roll Eyes Roll Eyes Roll Eyes Roll Eyes Roll Eyes Roll Eyes Roll Eyes
piyanat_love
member
*

คะแนน5

M X l3 O A l2 D Z A

« ตอบ #9 เมื่อ: เมษายน 08, 2009, 11:34:22 PM »

ผมว่ามันอยู่ที่สเปคโดยรวมและชนิดของฮาร์ดดิสก์ด้วยครับ เช่น IDE จะส่ง/รับข้อมูลได้ช้ากว่า SATA เป็นต้น

เว็บผมเองครับแจกโปรแกรม เกมส์ เพลง E-Book
http://mxboardza.co.cc
Mr.T.♥
member
*

คะแนน68

« ตอบ #10 เมื่อ: มิถุนายน 30, 2009, 08:55:20 AM »

็HDD ก็คล้ายโกดังเก็บของละครับ ยิ่งใหญ่ยิ่งหาของยาก แต่หากจัดเก็บเป็นหมวดหมู่เก็บกวาดให้สะอาด
ไม่ลกเกินไป รู้ที่จัดเก็บแน่นอนมันก็ไวขึ้นหน่อย แต่ถามว่าช้ากว่าลูกเล็กมั๊ย ตามหลักการผมว่าช้ากว่าแน่นอนครับ
 ไม่เชือลองใช้คำสั่ง Search ดูครับหาไฟล์เดียวกันกับ HDD 1 TB กับลูก 80 GB อะไรจะใช้เวลามากกว่ากัน
เหมือนกันครับยัดของไว้เต็มโรงยิมเล่นบาส กับยัดของให้เต็มห้องน้ำ แล้วใช้ให้ไปหากล่องเบียร์
ที่ซ่อนไว้ในนั้น ระหว่างโรงยิมกับห้องน้ำคุณคิดว่าอะไรจะหาง่ายหรือเจอไวกว่ากัน.......... Sad

ทำดีได้ด้วยใจเรา..ใช่ใครเยินยอ..ใครมองว่าบ้าบอ..เชิดชูคอไว้ดังหงส์..พอใจในสิ่งที่ตัวเองพอใจ...
joyfc20
member
*

คะแนน0

« ตอบ #11 เมื่อ: กันยายน 03, 2010, 10:56:58 PM »

ผมไช้ตั้ง 1tb 8ตัวไม่ช้านะram 4g
Tom-duo
member
*

คะแนน17

ลัาบากลําบน เพื่อคนทางบ้าน

« ตอบ #12 เมื่อ: กันยายน 16, 2010, 10:30:37 AM »

มีส่วนครับเราควรจะทําการแบ่งพาทิชั่นเป็นหลายๆๆพาทิชั่นเพื่อการ
เข้าถึงข้อมูลที่รวดเร็วกว่าและจัดลําดับความสําคัญในการใช้งานใน
แต่ละพาทิชั่นให้ลงตัวเช่นพานี้เก็บงานพานี้เก็บไฟล์ดาวน์โหลดที่รอ
ดําเนินการพานี้เก็บข้อมูลส่วนตัว..เราจะได้เข้าถึงข้อมูลได้รวดเร็วยิ่ง
ขึ้นผมก็ใช้วิธีนี้ครับ...
อีกส่วนเลยครับในส่วนของงานเทคนิคความเร็วของhdd ก็มีผลครับและ
BuFFERของตัวhddเป็นหน่วยความจําเสมือน(visual memory) จะสํา
รองข้อมูลที่ถูกเลือกใช้งานบ่อยๆๆเอาใว้ที่นี่เพื่อรอเรียกใช้ในครั้งต่อไปได้
รวดเร็วโดยไม่ต้องไปพึ่งพาการสร้างSwapfileเอาใว้ที่แรมทําให้สิ้นเปลือง
ทรัพยากร..ผมหมายถึงว่าถ้าเรามีการทํางานและต้องการเก็บข้อมูลมากมาย
ควรเลือกใช้HDDเป็นSATAเพราะมีจํานวนการหมุนรอบ(RPM)ที่สูงกว่าIDE
และBuffer ที่มากกว่า
ทั้งนี้ทั้งนั้นเราก็ต้องหมั่นดูแลรักษาเครื่องของตนเองด้วยครับโดยจะใช้งาน
เครื่องมือดั้งเดิมของโปรแกรมปฏิบัติการก็ได้ครับโดยเข้าไที่Accessoriese
>>System tool >> Disk Defrag (ผมจะทําทุกๆๆสองเดือน)เพื่อจัดเรียง
ข้อมูลที่เราเขียนเข้าไปใหม่อาจกระจัดกระจายอยู่-บีบเอามาใว้ที่หัวเซ็คเตอร์จะ
ได้เข้าถึงข้อมูลได้เร็วขึ้นตอนทําไม่ควรรันโปรแกรมใดๆจากนั้นทําดิสค์คลีนอัพ
แล้วรีสตาร์ทเครื่องรับรองครับจะเห็นความเปลี่ยนแปลง.....

ส่วนเรื่องของการเก็บข้อมูลนั้นมันเป็นเรื่อง"ปัจจัตตัง "คําพระ
เพราะผมเองเคยคิดว่าHDD 80 gb ก็เพียงพอแล้วไปๆมาๆตอนนี้
ผมใช้Hdd 160 GB แถมยังไปใช้HddแบบExternalอีก 80 GB
และยังมีIDE80 GB เป็นลูกสํารองอีกบางครั้งเราคิดว่าเพียงพอแล้ว
แต่คนเราไม่ค่อยรู้จักพอนี่ละครับผมก็เป็นเหมือนๆๆกัน.......

หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์