รบกวนถาม เกี่ยวกับ pro tel dxp 2004ครับ
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนถาม เกี่ยวกับ pro tel dxp 2004ครับ  (อ่าน 3235 ครั้ง)
saints
member
*

คะแนน0

« เมื่อ: มกราคม 10, 2009, 08:35:41 PM »

คือพอผมสั่ง route ไห้เป็น pcb แล้ว มันก็มี ลายปริ้น แต่มีตัวอุปกรณ์ อยู่ด้วยครับ ทำอย่างไง ไห้มันมีแต่ลายปริ้นไม่ต้องมีตัวอุปกรณ์ครับ เป็นทุก layer เลยครับ
ขอคำแนะนำด้วยครับ

kojita
member
*

คะแนน0

« ตอบ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 06, 2009, 11:44:37 AM »

งงครับ แต่ถ้าต้องการกัดปริ้นเอง พอเข้าใจ มีที่เซ็ตอัปครับก่อนที่เราจะพิมพ์ออกมา ว่าเราจะเอาเลเยอร์ใหน เอาแต่รู หรือเอาแต่วงจร หรือเอาแต่รูปอุปกรณ์ ลองดูที่ตอนสั่งพิมพ์ครับ แต่ถ้าอยู่ในโปรแกรมแล้วมันก็ต้องเห็นทุกอย่างครับ ตอนนี้ผมใช้ dxp 08 ครับเวอร์ใหม่ ลองใช้อยู่
boom
member
*

คะแนน9

boom464_44@hotmail.com
« ตอบ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 06, 2009, 10:28:57 PM »

กด files > print preview ครับ คลิกขวาจะมีหัวข้อ configulation แล้วปิดการใช้งาน หัวข้อ top layer , top overlay ครับ โดยดับเบิ้ลคลิกที่คำว่า top layer กับ top overlay เลยครับ แล้วภายในจะมีคำสั่ง off , draft กับอีกคำสั่งนึง จำไม่ได้แล้ว ให้คลิก off ทั้ง 3 อันเลยครับ แล้วก็สั่งปริ้นท์ออกมาทางเครื่องปริ้นท์เตอร์ครับ
ถ้าจะไปสั่งทำตามร้านกัดปริ้นท์ ก็ส่งไฟล์ PCB ให้ทางร้านไปเลยครับ เดี๋ยวร้านเขาจัดการเอง แต่อย่าลืมบอกเขาด้วยนะครับ ว่าต้องการกลับด้านลายอะไรให้ป่าว เพราะปกติเราจะออกแบบโดยมองจากด้านบนของลาย PCB ครับ เวลาสั่งกัดปริ้นท์ต้องบอกเขาให้กลับด้านให้ด้วยครับ
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์