รบกวนช่วยตอบปัญหา windows xp ด้วยคับ
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
เมษายน 27, 2024, 09:52:01 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนช่วยตอบปัญหา windows xp ด้วยคับ  (อ่าน 5186 ครั้ง)
jub1964
member
*

คะแนน0

jub1964@hotmail.com
« เมื่อ: เมษายน 11, 2007, 07:14:47 PM »

1. เรียกใช้คำสั่ง add or removed programs ไม่ได้ครับ
จะขึ้นรูปตามตัวอย่างครับ แล้วมีกรอบข้อความ value creation failed " at line 451
2. ผม format และลง windows xp แล้ว พอ boot เครื่อง ใหม่ มันจะขึ้นข้อความ windows ให้เลือก 2 ข้อความ แต่สามารถ
เข้า windows xp ได้อันแรก อยากจะลบข้อความที่ 2 ออกครับ ให้เครื่องมัน run ไปจนถึงหน้า window ปกติ ทำอย่างไรคับ
3. ตัว hard disk เสีย หรือเปล่าครับ เปิดไม่ขึ้นบ่อย hard disk เงียบ ไม่ดังปิ๊บ ต้องเคาะๆ หรือ ดึงปลั๊กออกแล้วเสียบใหม่ เอา hard disk ไปเสียบช่อง usb โดยใช้สาย ide เครื่องมองไม่เห็น hard disk ตัวนี้คับ
ขอบคุณมากคับ

winai4u-LSV team
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม.
member
*

คะแนน673

« ตอบ #1 เมื่อ: เมษายน 11, 2007, 09:20:12 PM »

1. เรียกใช้คำสั่ง add or removed programs ไม่ได้ครับ
จะขึ้นรูปตามตัวอย่างครับ แล้วมีกรอบข้อความ value creation failed " at line 451
2. ผม format และลง windows xp แล้ว พอ boot เครื่อง ใหม่ มันจะขึ้นข้อความ windows ให้เลือก 2 ข้อความ แต่สามารถ
เข้า windows xp ได้อันแรก อยากจะลบข้อความที่ 2 ออกครับ ให้เครื่องมัน run ไปจนถึงหน้า window ปกติ ทำอย่างไรคับ
3. ตัว hard disk เสีย หรือเปล่าครับ เปิดไม่ขึ้นบ่อย hard disk เงียบ ไม่ดังปิ๊บ ต้องเคาะๆ หรือ ดึงปลั๊กออกแล้วเสียบใหม่ เอา hard disk ไปเสียบช่อง usb โดยใช้สาย ide เครื่องมองไม่เห็น hard disk ตัวนี้คับ
ขอบคุณมากคับ

คำถามข้อที่ 1. อาจจะเกิดจากไฟล์ที่ชื่อว่า Shellstyle.dll มันเสีย หรือหายไปครับ ซึ่งไฟล์นี้จะอยู่ใน C:\WINDOWS\System32\Shellstyle.dll ให้ดูวิธีแก้ปัญหาที่ http://support.microsoft.com/?kbid=823768
คำถามข้อที่ 2. ท่านต้องเข้าไปแก้ไฟล์ Boot.ini ครับ

ขั้นตอน
1. คลิ๊กขวาที่ Mycomputer เลือกหัวข้อ Properties
2. จากนั้นมันจะเปิดหน้าใหม่มาให้คลิ๊กที่หัวข้อ Advanced ด้านบนครับ จากนั้นมองดูที่ในส่วนของ Startup and Recovery ครับแล้วคลิ๊กตรงปุ่ม Settings

3. จากนั้น คลิ๊กที่ปุ่ม Edit ตามภาพครับ

4. หลังจากคลิ๊กไปแล้ว มันจะเปิด NotePad ขึ้นมาเป็นไฟล์เอกสาร ให้สังเกตุแถว ที่ผมขีดเส้นใต้ไว้ครับ ปกติมันจะมีแถวเดียว ถ้ามี2 แถว ให้ลบแถวล่างสุดทิ้งครับ แล้วกดปุ่มเครื่องหมาย x ด้านบนปิดไป แล้วมันจะถามว่า เราต้องการเซฟหรือไม่ ก็ตอบว่า ต้องการ หรือ yes ครับ

คำเตือน หากท่านยังไม่เข้าใจในส่วนของ ไฟล์ Boot.ini ดังข้อ 1-4 ด้านต้น ผมไม่แนะนำครับอาจลบผิดแถวแล้วเกิดปัญหาได้

ให้ใช้อีกวิธีนึงครับ
ซึ่งจะปลอดภัยกว่าในหากเกิดกรณีที่ท่านลบผิดแถว
ให้ทำตามขั้นตอนที่ 1- 2 ครับ จากนั้นเอาเครื่องหมายถูกในหัวข้อ 
Time to display list of operating systems ออกครับ แล้วคลิ๊กที่ปุ่ม OK ด้านล่างครับ

ส่วนคำถามข้อที่ 3.
โอกาสที่ฮาร์ดดิสก์จะเสียได้นั้น ก็มีอยู่ครับ ถ้าเกิดอาการแบบนี้ แต่ก็ไม่แน่เสมอไปครับ ขอแนะนำให้ตรวจเช็คดังนี้ก่อนครับ

1. ให้ตรวจเช็คสายแพรของฮาร์ดดิส โดยหาเส้นอื่นมาลองเปลี่ยนดูก่อนครับ สายอาจจะขาดในก็ได้
2. ตรวจเช็คสายไฟที่เข้าฮาร์ดดิสก์ว่า ซอกเก็ตหลวมหรือไม่
3. ตรวจดูรอยบัดกรี ของสายไฟ สายแพ บนตัวฮาร์ดดิสก์ครับ ว่ารอยบัดกรีมีรอยแตก/ร่อนบ้างหรือเปล่า อันนี้ต้องใช้การสังเกตุอย่างละเอียดครับ

ลองทำดูก่อนครับผม  Tongue
 Smiley

หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์