มือถือโดนไวรัส
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
เมษายน 27, 2024, 05:29:49 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: มือถือโดนไวรัส  (อ่าน 14297 ครั้ง)
tha
ชุมชนคนรักอาชีพช่าง
member
*

คะแนน9

« เมื่อ: เมษายน 11, 2007, 03:20:38 PM »

ท่านใดพอมีวิธีกำจัดไวรัสมือถือบ้างครับ ช่วยผมด้วยครับ เล่นส่งไวรัสแจกเพื่อนทุกเบอร์เลยครับ

BenQ
member
*

คะแนน214

« ตอบ #1 เมื่อ: เมษายน 11, 2007, 07:29:16 PM »

ถอด Memory Card ออกจากตัวเครื่องโทรศัพท์ แล้ว นำไปเสียบกับ Card Reader ให้โปรแกรมกำจัดไวรัสใน
Computer Scan ก็จบแล้วครับ.......................................... Tongue
tha
member
*

คะแนน9

« ตอบ #2 เมื่อ: เมษายน 12, 2007, 12:03:28 PM »

ทำแล้วครับไม่หายครับ ใส่การ์ดกลับเข้าไปใหม่ถอดออกมาสแกนก็เจอเหมือนเดิมครับ ค่าโทรบานเลยครับ
tu2522-LSVteam♥
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม..
member
*

คะแนน1161

086-5306051 ติดต่อได้เวลา 20.00น.-23.00น.

« ตอบ #3 เมื่อ: เมษายน 12, 2007, 12:10:09 PM »

ยี่ห้อ + รุ่นอะไรครับ  อาจต้องลงโปรแกรมใหม่ เพราะไวรัส คงฝั่งในตัวเครื่องแล้ว เวลาแสกน ให้อัฟเดส ตัวแอนตี้ก่อนครับ
BenQ
member
*

คะแนน214

« ตอบ #4 เมื่อ: เมษายน 12, 2007, 01:04:58 PM »

ทำแล้วครับไม่หายครับ ใส่การ์ดกลับเข้าไปใหม่ถอดออกมาสแกนก็เจอเหมือนเดิมครับ ค่าโทรบานเลยครับ

มันเกี่ยวอะไรกับค่าโทรครับ......................... Sad
winai4u-LSV team
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม.
member
*

คะแนน673

« ตอบ #5 เมื่อ: เมษายน 12, 2007, 01:14:53 PM »

โทรศัพท์ยี่ห้ออะไรครับ แล้วใช้ OS อะไรครับ ถ้าเป็น พวกซิมเบี้ยน ต้องลงโปรแกรม Antivirus ที่เครื่องโทรศัพท์ จัดการอัปเดทฐานข้อมูลแล้ว Scan ครับผม  Tongue
TongTang-LSV team♥
member
*

คะแนน985

« ตอบ #6 เมื่อ: เมษายน 12, 2007, 01:45:44 PM »

มันเกี่ยวอะไรกับค่าโทรครับ......................... Sad

เกี่ยวครับ ไวรัสตัวนี้มันจะคัดลอกตัวมันเองแล้วส่ง SMS MMS จากเบอร์ที่อยู่ในเครื่องเรา
ไปถึงบรรดาเพื่อนๆ และถ้าเพื่อนเปิดไฟล์ดูก็อาจติดไวรัสได้เช่นกัน มันส่งออกไปเท่าไรเงินที่อยู่ในซิมก็หายเท่านั้น
บางท่านอาจไม่รู้และใช้รายเดือน เดือนนั้นค่าโทรอาจพุ่งถึงหลักพัน โดยเฉพาะคัดลอก MMS ส่งออกไป

เจ้าไวรัสตัวนี้ทำเงิน ให้ร้านมือถือมามากต่อมากแล้ว จะรู้จักกันในนามไวรัสลูกโลกเขียว (ไวรัสเขียว)  Tongue
แต่จริงๆ แล้วมันคือ ไวรัส Comwarior

ถอดแมมเอาออกไปสแกนในคอมไม่หายครับ ตัวนี้ฐานข้อมูลไวรัสของแอนตี้ในเครื่องไม่รู้จัก
สแกนเจอแต่ฆ่าไม่ได้ เดี๋ยวมาบอกวิธีแก้ไขให้ครับ รอแป๊บหาที่เก็บข้อมูลก่อน  Cool
ว่าแต่มือถือรุ่นไหนครับ ไม่ยักบอก
BenQ
member
*

คะแนน214

« ตอบ #7 เมื่อ: เมษายน 12, 2007, 01:48:29 PM »

Cheesy Cheesy
TongTang-LSV team♥
member
*

คะแนน985

« ตอบ #8 เมื่อ: เมษายน 12, 2007, 02:30:31 PM »

มาดูวิธีแก้ไขกันครับ (ว่าแต่บอกไปก็อดได้ตังค์อ่ะดิ..ตั้ง 3-5 บาทแน่ะอาการนี้  Tongue )

ว่าแต่ตอนนี้เครื่องบูตขึ้นหรือเปล่าครับ บางเครื่องถ้าอาการหนัก เช่นพวก OS 8.0 เครื่องอาจรวน
หรือถึงขนาดบูทไม่ขึ้นก็มี( อาการติดดับติดดับ)  ทางแก้มีสถานเดียวถือต้อง format เครื่อง
ถ้ายังไม่ถึงขั้นนี้ ก็พอที่จะแก้ไขโดยไม่ต้อง Format เครื่องได้ แต่ต้องเข้าเมนูเครื่องให้ได้นะเพื่อลงโปรแกรมกำจัดไวรัสตัวนี้
ถ้าเข้าไม่ได้ก็หมดสิทธิ์ครับ

1. ก่อนอื่นให้ถอดแมมออกไปลบไฟล์ในนี้ออกให้หมด E:\System\bootdata\lib\   
    ​(ลองหา​ไฟล์ชื่อนี้​ 2grly9gl.sis ​มันคือไวรัสครับ​ ​แพร่กระจายทางบูลธูท) หรือถ้าเข้าเครื่องได้ก็ใช้โปรแกรมจัดการไฟล์
    เข้าไปลบ เช่นพวก FExplorer, FileMan และอื่นๆ

2. จากนั้น​เอา​โปรแกรมนี้​ไปติดตั้ง​  anticommwarrior (รหัสซิป : lsv) ​จะ​ได้​ไม่​ต้อง​ format ​เครื่อง​ใหม่​   
    ต้องติดตั้งลงในเครื่องเท่านั้น เมื่อติดตั้งได้ ก็สั่งสแกนที่ตัวเครื่องมือถือ ถ้าลงไม่ได้ก็ต้อง format เครื่องแล้วครับ
       วิธีการ format เครื่อง
          - ถ้าเป็นรุ่น 6600, 7610, 6670 ให้กดตามนี้พร้อมกัน   * ,  3,  ปุ่มโทรออก และปุ่มเปิดปิดเครื่อง
          - ถ้าตัวอื่นๆ ให้กดตามนี้  *#7370#

3. หลังจากที่สแกนแล้วและเจ้า anticommwarrior ได้จากเครื่องเราไปแล้ว ให้ remove โปรแกรมนี้ออก ไม่นั้นเครื่องจะช้ามาก
     แต่ยังไม่จบง่ายๆ เท่านี้ ถ้าไม่ได้ format เครื่อง บางเครื่องมันจะมีโลโก้เหลือค้างอยู่ วิธีแก้ให้เข้าไปลบไฟล์รูปตามนี้ออก   
     C:\System\Apps\Phone\oplogo\

tha
member
*

คะแนน9

« ตอบ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 01, 2007, 11:59:47 AM »

Cheesy Cheesy Embarrassed
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์