Class D จะตอบโจทย์ของผมได้มั้ยครับ ช่วยคิดหน่อย
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
เมษายน 30, 2024, 12:37:57 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: Class D จะตอบโจทย์ของผมได้มั้ยครับ ช่วยคิดหน่อย  (อ่าน 3030 ครั้ง)
rocketteam
member
*

คะแนน0

« เมื่อ: มกราคม 06, 2009, 09:54:01 PM »

คือตอนปีใหม่ผมได้ยกแอมป์ Home theatre ของ SONY STR-DE598 ไปต่อเพื่อร้องคาราโอเกะครับ ปกติใช้บนบ้าน แต่คราวนี้เอาลงไปเปิดร้องเพลงกันที่ใต้ถุนบ้านโล่งๆ
ซึ่ง Spec ของแอมป์ระบุว่า 100Wrms x 7ch
ครั้งแรกผมก็ต่อกับลำโพงตู้ลำโพงแบบที่เขียนว่า 500W pmpo ก่อนนะครับ คู่นึง
เปิดเสียงได้ระดับนึงเพราะเปิดมากๆเสียงจะพร่า อ้อ ผมต่อจา่ก DVD player เข้าแอมป์โดยตรง
แต่พอร้องไปได้ไม่ถึงสิบเพลง ลำโพงก็ขาดไปตู้นึง

จากนั้นก็เลยไปยกลำโพงตัวเล็กๆมาต่อแทน (ตอนนี้ต่อลำโพงเพิ่มเป็น 3 ch แล้วครับ โดยแอมป์มีโหมด multi stereo)
แต่เอ เสียงจากลำโพงตัวเล็กไม่ค่อยดี
เลยไปยก Pioneer EV21 ที่บอกว่า 80Wrms/ch มาต่อเพิ่มเข้าไปอีก (ตอนนี้เลยมีแอมป์ 2 ตัว กับลำโพง 5 ตู้)
เสียงดีขึ้น
ร้องไปร้องมาเสียงชักไม่ค่อยดังอีกแล้ว หูเริ่มไม่ค่อยได้ยินเสียงตัวเองซะแล้ว
เลยให้ญาติไปขนตู้ลำโพงมาอีกคู่นึง เพื่อมาต่อกับแอมป์โซนี่ในช่องที่เหลืออยู่

ผลปรากฏว่าดังขึ้นครับ เพราะเป็นตู้ใหญ่ดอกน่าจะ 15 นิ้วได้มั้งเพราะมันหันตูดให้เห็นอย่างเดียว
แต่ยังดังไม่ถึงที่ต้องการอยู่ดี
ถ้าเร่งแรงๆเสียงก็จะพร่า ฮัลโหลแรงๆ เครื่องก็ Protect ซะอีก

อ้อ มีตู้ซับ 200W ของ Pioneer อีกตู้นึงด้วย

เลยต้องทนร้องกันไปแบบเสียงไม่สะใจยังงั้นแหล่ะ

ตอนนี้ก็เลยมานั่งคิดว่า สงกรานต์นี้ต้องหาแอมป์ที่มันสามารถขับเสียงดังๆได้ไปใช้สักตัวนึง
และจะหาลำโพงตู้ใหญ่ๆซักคู่นึง

ก็เลยค้นมาจนเจอเวบนี้ ก็ได้ข้อมูลหลากหลายครับ
และสนใจแอมป์คลาสดี ที่เห็นขนาดเล็ก น้ำหนักเบา ไม่ร้อน
แต่สงสัยอยู่อย่างนึงครับ ว่ามันจะใช้กับงานร้องคาราโอเกะได้หรือเปล่าครับ เพราะเท่าที่้อ่านดูส่วนใหญ่บอกว่าเสียงกลางและแหลมไม่ค่อยดี
ผมสนใจตัวแผ่นวงจร 600w ของยี่ห้อนึงที่ราคา 850 บาท/ข้างน่ะครับ ไม่รู้ว่าเสียงจะตอบสนองคนร้องเพลงได้หรือเปล่า
ตั้งงบประมาณไว้ 5000 บาทสำหรับแอมป์ 1 ตัวนี้ จะพอมั้ยครับ (แอมป์ 2 แผ่น, ซัพพลายสวิตชิ่ง, กล่องถูกๆ)

รบกวนแนะนำด้วยครับ

ปล. จะใช้ pre จาก Magnet SA-3 เป็นปรีให้แอมป์ตัวใหม่

zeroshi
member
*

คะแนน3

..เด็กเทคนิคอุบลแล้วครับ..

sonwent@hotmail.com
« ตอบ #1 เมื่อ: มกราคม 07, 2009, 03:26:20 PM »

ได้ครับมันมีหลายรุ่นไปดูที่  www.un-sound.com มีเยอะอยุ่ครับ(ท่านผอ.เว้ปอย่าพึ่งว่าผมนะ)แต่ที่นี่ก้มีเยอะครับหากไม่ถูกใจก็ตามที่ผมแนะนำหล่ะครับ
คลาสดีเป้นคลาสที่ทำงานแบบสวิตชิ่งครับให้วัตตที่สูงแต่ความร้อนต่ำความเพี้ยนนนั้นจะสุงหรือต่ำขึ้นอยู่กับความถี่ในการสวิตของวงจรครับ
ส่วนการนำมาร้องเพลงคาราดอเกะนี่ไม่มั่นใจว่าจะดีรึปล่าวสว่นใหญ่จะนำไปขับลำโพงซับวูฟเฟอร์กันครับ
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์