ทำแอร์ให้ประหยัดไฟ
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
มีนาคม 28, 2024, 09:11:30 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ทำแอร์ให้ประหยัดไฟ  (อ่าน 42977 ครั้ง)
eskimo_bkk-LSV team♥
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม..
member
*

คะแนน1882

ไม่แล่เนื้อเถือหนังพวก

« เมื่อ: เมษายน 10, 2007, 09:18:44 PM »

ไปนั่งซัดบะหมี่เกี้ยวหน้าหมู่บ้านมา เจอคนที่มานั่งทานด้วยเป็นช่างแอร์ ได้คุยกันเพราะเจอกันประจำ ถามช่างเขาว่าพี่ครับแอร์บ้านผมค่าไฟเดือนละสองพันห้าถึงสามพันทั้งๆที่ล้างบ่อยมากทั้งคอยร้อน - คอยเย็น ปีหนึ่งผมล้างสามครั้ง ทำให้ค่าไฟถูกได้ไหมที่ไม่ผิดกฏหมาย
พี่แกบอก สบายมากครับ จากสามพันจะเหลือไม่เกินห้าร้อยบาท ไม่ผิดกฏหมายด้วย ค่าไฟบ้านช่างเดือนละสามร้อยบาทแอร์สองตัว
เอาละสิ....ผม ง สระ อง   งง เลยเพ่ ทำได้ไงครับ ถามใครๆเค้าบอกเป็นไปไม่ได้
  เราต้องวัดค่าในเครื่องก่อน(ผมจำไม่ได้ครับว่าอะไรช่างแกบอก) แล้วต่อ GROUND เข้ากับนิวตรอน เอาไฟจากGROUND มาใช้
ไม่ผิดด้วย 
ท่านครับ ทำได้ไหมครับ ขอดูวิธีต่อหน่อยได้ไหมครับท่าน ถ้าทำได้จะมีผลเสียกับแอร์หรือระบบไฟฟ้าไหมครับ
ถ้าเป็นไปได้ และไม่ผิดกฏหมาย ผมจะจ้างช่างแกมาทำครับ ขออย่างเดียวไม่ขโมยไฟฟ้ามาใช้เป็นตกลงครับ ขี้เกียจไปศาล

อาชีพอิสระ
member
*

คะแนน328

« ตอบ #1 เมื่อ: เมษายน 10, 2007, 09:31:01 PM »

ระวังหม้อมิเตอร์ไหม้ครับ  เค้าแค่สลับสาย LINE กับ นิวทรอล ก่อนเข้ามิเตอร์  จากนั้นทำการฝังกราวด์แท่งใหญ่ หรือทำกราวด์ให้ขนาดเพียงพอกับโหลด  ใช้กราวด์ที่ฝัง 1 เส้น กับ สายไลน์ จากการไฟฟ้า 1 เส้น 
ถามว่าผิดกฎหมายไหม ผิดครับ 
ข้อเสียคือถ้ากราวด์ไม่พอจะทำให้เครื่องใช้ไฟฟ้าเสียได้ครับ
jume
member
*

คะแนน463

« ตอบ #2 เมื่อ: เมษายน 10, 2007, 09:50:56 PM »

ผิดกฎหมายครับถ้าทำอย่างนั้น ถ้าการไฟฟ้ามาตรวจพบ เดี๋ยวนี้การไฟฟ้าเพิ่มกำลังพลแผนกตรวจสอบมิเตอร์แล้วนะหากตรวจพบโดนปรับเสียย้อนหลังบานเลยครับ แถมเจอคุกด้วยข้อหาลักทรัพย์ อย่าทำดีกว่าครับนอนแอร์ที่บ้านเย็นๆดีกว่านอนคุกนะครับ
เหมือนคุณอาชีพอิสระว่านั้นแหละ แถมเครื่องใช้ไฟฟ้าพังด้วยถ้ากราวด์ไม่ดี 100%
member
*

คะแนน1882

« ตอบ #3 เมื่อ: เมษายน 10, 2007, 10:22:10 PM »

รับทราบครับท่านพี่..555555555555555ใครๆเขาไม่แนะนำ อ้ายเจ้านี่มาแรง....หาคุกมาให้สะแล้ว55555

ถาวร-LSVteam
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม.
member
*

คะแนน955

« ตอบ #4 เมื่อ: เมษายน 11, 2007, 09:35:30 AM »

เขาเรียกว่าลักใช้ไฟครับ ผิดเต็ม ข้อหาลักทรัพย์เลยครับ  การจะทำให้ประหยัดได้นิดหน่อยครับ ล้างแอร์เป็นประจำ   หาอะไรมาบังแดดให้ชุดคอยล์ร้อนบ้างอย่าให้มันตากแดด ในเวลา ที่มีแดดส่องมาที่มัน
 ทำให้ห้องเล็กลง โดย ติดฝ้าเพดาน เอาตู้เสื้อผ้ามาไว้ในห้อง ปรับอุณหภูมิแอร์ไว้ไม่ให้ต่ำกว่า25  แล้วใช้พัดลมช่วยกระจายความเย็นในห้อง ทำหลายๆอย่างรวมกันก็จะมีผลช่วยลดลงได้นิดหน่อยครับ

ยังสร้างความฉิบหายให้ประเทศไทยไมพอกันอีกหรือ 
 ผู้ใดคิดร้ายให้ร้ายพระองค์ มันจงพินาจฉิบหายในเวลาอันใกล้
member
*

คะแนน1882

« ตอบ #5 เมื่อ: เมษายน 11, 2007, 01:36:56 PM »

Smiley
prom jantapho
member
*

คะแนน413

ทำดีเท่าที่ทำได้

« ตอบ #6 เมื่อ: เมษายน 12, 2007, 03:53:50 PM »

ในส่วนของผมก็ไม่แน่ใจว่าค่าไฟไม่ไม่สูงเหมือนเพื่อนได้อย่างไรครับ  ที่บ้านก็จะมีอุปกรณ์อำนวยความสะดวกเช่น
แอร์  ทีวี 3 เครื่อง  ตู้เย็น พัดลม 5 ตัว หม้อหุงข้าว  กระติกน้ำร้อน  เครื่องปั่น 2 เครื่อง เครื่องซักผ้า เตารีด แล้วหลอดไฟให้แสงสว่าง 10 ดวง
ทุกอย่างใช้กันทุกวัน  แอร์จะใช้ก็เฉพาะเวลาจะเข้านอนเท่านั้น  ไม่ได้ทำอะไรทั้งนั้น  จ่ายค่าไฟประมาณ 500 บาท/เดือน 

สามารถติดต่อได้ที่ 0841987970
jume
member
*

คะแนน463

« ตอบ #7 เมื่อ: เมษายน 12, 2007, 04:29:32 PM »

ถ้าแอร์ 9000 BTU เปิดแอร์ทุกคืนก็น่าจะเกิน 500บาท เพราะมีตู้เย็นหม้อหุงข้าว เครื่องซักผ้า พัดลม ด้วย ยกตัวอย่างให้ดูนะครับ มีเพื่อนผมคนหนึ่งได้เปิดร้านคาราโอเคให้ช่างแอร์มาติดแอร์ที่ร้าน ช่างแอร์เดินสายจากมิเตอร์เข้าตัวแอร์ผิดทาง ก็เหมือนว่าใช้เครื่องแอร์โดยไม่ผ่านมิเตอร์ไฟฟ้าของการไฟฟ้า ใช้มาเกือบสองปีเห็นจะได้ การไฟฟ้ามาตรวจพบโดนปรับค่าไฟฟ้าย้อนหลัง และโดนข้อหาลักทรัพย์ เสียเงินเกือบสามแสนบาทแถมเจอข้อหาลักทรัพย์ต้องเคลียกับตำรวจอีกเสียเงินสองต่อจนต้องล้มเลิกกิจการไป ขณะนั้นได้ปฎิเสธกับการไฟฟ้าว่าไม่รู้เรื่องช่างแอร์เป็นคนทำ การไฟฟ้าไม่ฟังเสียงครับ เอาเรื่องคนที่ใช้ไฟฟ้าลูกเดียว และตำรวจก็จ้องเอาเงินด้วย นี่เป็นอุทาหอนสอนให้อย่างดี ควรตรวจสอบให้ดีก่อนครับ ช่างแอร์ไม่ได้มาช่วยรับผิดชอบให้เราแล้วมักจะพบกับปัญหานี้บ่อยมากตามสถานีตำรวจ เพราะช่างแอร์บางคนไม่มีความรู้เรื่องนี้ดีพอ  ถ้าเราตรวจสอบแล้วว่าถูกต้องก็ไม่เป็นไรครับ ถ้าตรวจสอบแล้วผิดหรือเป็นเหมือนผมเล่ามารีบแก้ไขเสียก่อนการไฟฟ้ามาพบเห็น หรือตรวจเจอ ด้วยความปราถนาดีนะครับ
member
*

คะแนน955

« ตอบ #8 เมื่อ: เมษายน 12, 2007, 06:06:12 PM »

ค่าไฟเดือนละ500 ถ้าใช้แอร์เป็นไปไม่ได้แน่นอนครับ ของผมหน้าหนาวไม่ใช้แอร์ยังอยู่ที่400กว่าถึง500กว่าเลยครับให้เปิดแค่วันละ3ชั่วโมงด้วยลองคำนวนเอาแล้วกันว่ามันจะใช้ไฟกี่ยูนิต

ยังสร้างความฉิบหายให้ประเทศไทยไมพอกันอีกหรือ 
 ผู้ใดคิดร้ายให้ร้ายพระองค์ มันจงพินาจฉิบหายในเวลาอันใกล้
jume
member
*

คะแนน463

« ตอบ #9 เมื่อ: เมษายน 12, 2007, 07:20:50 PM »

ผมก็คิดว่าเป็นไปไม่ได้เหมือนคุณ e21xeq นั้นแหละถึงต้องบอกให้ตรวจสอบดูให้ดี ว่าขณะนี้เราได้ขโมยไฟฟ้าเขาใช้หรือเปล่า แต่ถ้าใช้แอร์มุ้งอาจเป็นไปได้ เพราะคอมเพรสเชอร์กินไฟเท่าตู้เย็น แต่ถ้าคำนวนเกิน 500อยู่ดี สรุปขณะนี้คุณอาจจะขโมยไฟฟ้าใช้โดยไม่รู้ตัวก็ได้
อาชีพอิสระ
member
*

คะแนน328

« ตอบ #10 เมื่อ: เมษายน 12, 2007, 09:03:43 PM »

มันก็มีทางเป็นไปได้ครับ ถ้าเป็นบ้านพักอาศัยซึ่งค่าไฟถูกกว่า ตึกแถวซึ่งเสียค่าไฟแบบธุระกิจขนาดเล็ก
member
*

คะแนน955

« ตอบ #11 เมื่อ: เมษายน 13, 2007, 08:40:15 AM »

ค่าไฟฟ้าคิดเป็นแบบอัตตราก้าวหน้าครับ 20ยูนิตแรกรู้สึกจะไม่เสีย เสียแต่ค่าหม้อรึไงนี่แหละครับ ผมจำไม่ค่อยได้ แล้วก็จะแพงขึ้นไปที่101-200แล้วก็จะปรับราคาขึ้นไปตามเสต็ปอีกครับ ให้บ้านแบบไหนก็เถอะครับใช้เกิน200ยูนิต ไม่มีทางต่ำกว่า500แน่นอนครับ

tape
member
*

คะแนน2

« ตอบ #12 เมื่อ: เมษายน 13, 2007, 10:24:29 AM »

ขอมิเตอร์แยกครับช่วยได้ Sad

จงตั้งใจทำทุกอย่าง แต่อย่าทำทุกอย่างที่ตั้งใจ
Hooto cha-am
ซุปเปอร์ วีไอพี
member
*

คะแนน182

« ตอบ #13 เมื่อ: เมษายน 14, 2007, 10:49:59 AM »

ในส่วนของผมก็ไม่แน่ใจว่าค่าไฟไม่ไม่สูงเหมือนเพื่อนได้อย่างไรครับ  ที่บ้านก็จะมีอุปกรณ์อำนวยความสะดวกเช่น
แอร์  ทีวี 3 เครื่อง  ตู้เย็น พัดลม 5 ตัว หม้อหุงข้าว  กระติกน้ำร้อน  เครื่องปั่น 2 เครื่อง เครื่องซักผ้า เตารีด แล้วหลอดไฟให้แสงสว่าง 10 ดวง
ทุกอย่างใช้กันทุกวัน  แอร์จะใช้ก็เฉพาะเวลาจะเข้านอนเท่านั้น  ไม่ได้ทำอะไรทั้งนั้น  จ่ายค่าไฟประมาณ 500 บาท/เดือน 

โชคดีจริงนะท่าน        บ้านผมอยากให้เหมือนท่านบ้างจัง Tongue Tongue Tongue   
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์