ขอทราบหลักการทำงานของปั้มน้ำสูบน้ำเจ็ท หน่อยครับ ...
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
มีนาคม 29, 2024, 01:41:55 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ขอทราบหลักการทำงานของปั้มน้ำสูบน้ำเจ็ท หน่อยครับ ...  (อ่าน 52342 ครั้ง)
ช่างเล็ก(LSV)
Administrator
member
*

คะแนน1346

คิดดี ทำดี ชีวิตมีแต่สุข

« เมื่อ: มกราคม 01, 2009, 07:14:21 PM »

ปั้มน้ำสูบน้ำหน้าหนาวนี้น้ำขึ้นน้อย จะดัดแปลงเลียนแบบปั๊มเจ็ทครับ  Cheesy HAPPY2!!

kung35
member
*

คะแนน25

« ตอบ #1 เมื่อ: มกราคม 01, 2009, 07:59:34 PM »

พี่เล็กหมายถึงปั๊มน้ำบาดาลแบบที่หย่อนลงไปในบ่อบาดาลรึเปล่า     ถ้าใช่มันเป็นปั๊มแบบหลายสเตจครับ   มอเตอร์ก็เป็นมอเตอร์ปกติ(แต่รูปทรงไม่ปกติ...เป็นแท่งยาว....)   แต่ใบพัดมันจะมีหลายห้อง    ที่โรงงานที่ผมทำงานอยู่ตัวที่จุ่มไป90เมตรมี6สเตจ คือ6ห้อง6ใบพัครับ    บ่อลึก90เมตรท่อบนพื้นดินยาว30เมตร  สรุปแล้วระยะส่ง100กว่าเมตรส่งกระฉูดเลยครับ(ท่อ2นิ้ว) wav!!
kung35
member
*

คะแนน25

« ตอบ #2 เมื่อ: มกราคม 01, 2009, 08:10:34 PM »

ถ้าอยากเห็นระบบของมันเดี๋ยวจัดให้ครับ   ผมมีตัวที่เสียอยู่หลายตัวแกะให้ดูได้ครับ   แต่เป็นแบบสามสายนะครับ wav!!
nongsonook
member
*

คะแนน2

« ตอบ #3 เมื่อ: มกราคม 03, 2009, 10:37:10 AM »

รอดูด้วยคนครับ 
b.chaiyasith
แก้ปัญหาไม่ตกคุยกันเวลางานline:chiabmillion
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม.
member
*

คะแนน650

ไม้ดีไม่ลอยน้ำมาไกล

« ตอบ #4 เมื่อ: มกราคม 03, 2009, 11:58:56 AM »

ปั้มน้ำที่คุณ Kung 35พูดถึงมันคือ Submersible สำหรับสูบบาดาลลึก มันคนละอย่างกับเจท
เจทจะมีท่อซ้อนกันเป่ากับดูด ราคามันผิดกันมาก

"CHIAB"
มนุษย์เราแต่ละคน  ต่างไม่รู้ว่ามาจากไหน  ไม่มีใครรู้จักกันมาก่อนเลย  แล้ววันหนึ่งก็มาพบหน้ากัน  สมมุติเป็นพ่อ  เป็นแม่  เป็นเมีย  เป็นสามี  เป็นลูก  อยู่ร่วมกัน  ใช้ชีวิตร่วมกัน และแล้ววันหนึ่ง  ก็แยกย้ายด้วยการ  "ตายจาก"  กันไปสู่  ณ  ที่ซึ่งไม่มีใครได้ตามพบ  คืนสู่ความเป็นผู้ไม่รู้ว่ามาจากไหน  ไปไหน  และคืนสู่ความเป็น  "คนแปลกหน้า"  ซึ่งกันและกันอนันกาลอีกครั้งหนึ่ง...และอีกครั้งหนึ่ง!?
ขอขอบคุณ คุณเปลว สีเงิน ที่ให้ข้อคิดดีๆ
kung35
member
*

คะแนน25

« ตอบ #5 เมื่อ: มกราคม 03, 2009, 05:28:27 PM »

ใช่ครับที่ผมพูดถึงคือSubmersible................งั้นผมรบกวนขอดูปั๊มเจทด้วยคนครับ.......คือปกติที่ที่โรงงานที่ผมทำงานอยู่พวกปั๊มนี่มี
สารพัดเลยผมก็เพิ่งจะได้ยินปั๊มเจทนี่เลยสับสนกับSubmersible  ซึ่งตามจริงSubmersibleมันก็ครอบคุมไปกับปั๊มหลายขนิด  ก็คือไอ้พวกที่ปั๊มจุ่มอยู่ในน้ำ      รบกวนขอดูรูปปั๊มเจทเพื่อเป็นความรู้ด้วยครับ.....ขอบคุณครับ Cheesy
kung35
member
*

คะแนน25

« ตอบ #6 เมื่อ: มกราคม 03, 2009, 05:56:37 PM »

รบกวนคุณb.chaiyasith  ด้วยครับ   ปั๊มที่พี่เล็กถามนี่หมายถึง Deep Well  รึเปล่าครับ   ที่โรงงานผมมีปั๊มนี่อยู่2-3ตัวเหมือนกันลักษณะคือตรงหน้าปั๊มจะมีห้องใหญ่อยู่ทางเข้ากับทางออกอยู่ด้าน
หน้ามีบางตัวมีกระป๋องไนโตรอยู่บนหัวด้วย(ออโตเมติกดีฟเวล)  ไม่ทราบว่าเป็นตัวเดียวกันรึเปล่าคือตัวนี้พวกผมจะเรียกกันดีพเวลไม่ทราบว่า
ตัวเดียวกันรึเปล่า Cheesy
แก้ปัญหาไม่ตกคุยกันเวลางานline:chiabmillion
member
*

คะแนน650

« ตอบ #7 เมื่อ: มกราคม 03, 2009, 07:51:03 PM »

http://www.alibaba.com/countrysearch/CN-suppliers/Jet_Pump.html
[url=http://www.google.co.th/search?

มันน่าจะเรียกว่า Deep well pump อย่างที่คุณ kung35เรียกนั่นและ

"CHIAB"
มนุษย์เราแต่ละคน  ต่างไม่รู้ว่ามาจากไหน  ไม่มีใครรู้จักกันมาก่อนเลย  แล้ววันหนึ่งก็มาพบหน้ากัน  สมมุติเป็นพ่อ  เป็นแม่  เป็นเมีย  เป็นสามี  เป็นลูก  อยู่ร่วมกัน  ใช้ชีวิตร่วมกัน และแล้ววันหนึ่ง  ก็แยกย้ายด้วยการ  "ตายจาก"  กันไปสู่  ณ  ที่ซึ่งไม่มีใครได้ตามพบ  คืนสู่ความเป็นผู้ไม่รู้ว่ามาจากไหน  ไปไหน  และคืนสู่ความเป็น  "คนแปลกหน้า"  ซึ่งกันและกันอนันกาลอีกครั้งหนึ่ง...และอีกครั้งหนึ่ง!?
ขอขอบคุณ คุณเปลว สีเงิน ที่ให้ข้อคิดดีๆ
kung35
member
*

คะแนน25

« ตอบ #8 เมื่อ: มกราคม 03, 2009, 08:39:06 PM »

Cheesy   ขอบคุณครับ   พอจะเข้าใจแล้วครับ พอดีผมสับสนกับวอเตอร์เจท   คือที่ผมทำอยู่มันมีปั๊มที่ใช้กับหัววอเตอร์เจทที่ทำงานผมใช้ตัดหินอ่อนตัวนี้ผมเรียกปั๊มเจท       ส่วนปั๊มที่เอาไปดูดน้ำที่สวนปลูกไม้หอม(กฤษณา)  เป็นบ่อตอกผมเรียกดีฟเวล      เป็นอันว่าผมปั๊มเจทของพี่เล็กหมายถึงดีฟเวลของผม

wav!!  งั้นเอาคร่าวๆเท่าที่รู้  อาจจะไม่ถูกก็ได้เพราะตอนซ่อมผมคาดว่ามันทำงานแบบนี้  (ยี่ห้อมาคิต้า 1 แรงม้า)   ตัวปั๊มมันก็เป็นเซนติฟูลเก้นธรรมดา   แต่ในห้องปั๊มมันมีรายละเอียดเพิ่มนิดหน่อย  ตรงลิ้นที่ปล่อยน้ำลงไปฉีดในหัวกระโหลก(ตัวที่อยู่บนฟูตวาวล์)  ตัวที่ผมรื้อเป็นท่อสองชั้น  ท่อในดูด ท่อนอกอัดน้ำจากลิ้นไปฉีดเข้านอตเซิลตรงคอกิ่วท่อตรงหัวกระโหลกเพื่อให้น้ำที่อยู่ใต้ฟูตวาวล์วิ่งขึ้นมาแทน
ที่ได้เร็วกว่าใช้แรงดูดจากปั๊มอย่างเดียว   ทำให้ปั๊มพวกนี้ดูดน้ำได้ลึกกว่าปั๊มทั่วไป    ส่วนทางท่อออกใช้งานจะได้น้ำน้อยกว่าปั๊มทั่วไปเพราะต้องแบ่งน้ำบางส่วนอัดกลับลงไปที่หัวกระโหลก wav!!

แต่ถ้าพี่เล็กต้องการแบบวิชาการเดี๋ยวผมลุยห้องเทคนิคที่บริษัทผมให้.............
(ส่วนตัวอื่นที่ยังไม่เคยซ่อมท่อดูดกับท่ออัดเป็นคนละเส้นแต่จุ่มลงไปขนานกันไหต่อรวมกันที่หัวกระโหลก
*******หัวกระโหลกของผมหมายถึงห้องผสมที่อยู่ปลายสุดของท่อนะครับไม่ใช่ฟูตวาวล์******
member
*

คะแนน650

« ตอบ #9 เมื่อ: มกราคม 04, 2009, 11:00:59 AM »

เลือกขนาดความสูงและปริมาณน้ำที่ต้องการ
ไม่จำเป็นต้องตอกบ่อ ใช้กับบ่อน้ำธรรมดาที่ไม่แห้งก็ได้

"CHIAB"
member
*

คะแนน1346

« ตอบ #10 เมื่อ: มกราคม 04, 2009, 12:14:27 PM »

ขอบคุณเพื่อนๆทุกท่านที่มาช่วยแนะนำครับผม  Cheesy

..คืออยากทราบของการทำงานของหัวเจ๊ท(ภาพแนบ-รูปล่างสุดขวามือ)ครับ ...เจ็ตเดี่ยว,คู่คืออะไร....ที่หัวเจ็ทใช้ลมดันหรือใช้น้ำดัน ...ลมหรือน้ำต้องรีดออกมาเป็นฝอยหรือปล่อยเข้าตรงๆท่านใดมีภาพใหญ่ๆของหัวเจ็ทจะขอบคุณยิ่ง... เพราะลองทำแล้วไม่ได้ผลครับ  Cheesy HAPPY2!!
kung35
member
*

คะแนน25

« ตอบ #11 เมื่อ: มกราคม 04, 2009, 05:11:00 PM »

เจ็ทเดี่ยว........ท่อดูดกับท่ออัดซ้อนกันอยู่
เจ็ทคู่..............ท่อดูดกับท่ออัดวิ่งขนานกันลงไปในบ่อ

wav!!  ใช้น้ำครับเป็นตัวเร่ง   ด้านล่างสุดมีหัวเข็มสำหรับพ่นน้ำอยู่....................................เอาแบบเข้าใจง่ายๆนะครับ   ปั๊มเดินท่อดูดที่ลึกมากย่อมรับภาระการดูดมากเพราะน้ำหนักน้ำในท่อ  ปั๊มพวกนี้ก็แก้จุดนี้โดยการใช้น้ำที่ปั๊มออกมาบางส่วนวิ่งกลับลงไปแล้ววิ่งผ่านหัวเข็มเพื่อบีบให้น้ำวิ่งเร็วขึ้นแล้วฉีดพุ่งขึ้นข้างบนในท่อดูด    น้ำที่ถูกดูดเคลื่อนตัวช้าได้แรงส่งจากหัวเจ็ทโดยมีท่อเป็นตัวบังคับ    แรงดูดจากปั๊ม+แรงส่งจากหัวเจ็ทน้ำจะเคลื่อนที่ด้วยความเร็วขึ้นบนทำให้เกิดแรงดูดด้านล่างน้ำในบ่อก็จะวิ่งขึ้นมา +แรงส่งจากหัวเจ็ทเป็นวัฎจักร  ภารระการดูดของปั๊มก็จะลดลง  ทำให้ปั๊มพวกนี้ดูดน้ำได้ลึกในความลึกระดับหนึ่ง wav!!

wav!!ส่วนปั๊มที่เติมลมไป(แอร์ลิฟท์ปั๊ม)  เป็นปั๊มที่ใช้ล้างบ่อ   wav!!
member
*

คะแนน1346

« ตอบ #12 เมื่อ: กรกฎาคม 31, 2017, 12:52:56 PM »

ผ่านไปหลายปี.. ลืมตอบกระทู้  Cool

ขอบคุณมากๆครับผม  ขอบคุณ
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์