หัวอ่านเครื่องเล่น CD PIONEER F1009 (301 แผ่น)
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
เมษายน 27, 2024, 09:43:19 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: หัวอ่านเครื่องเล่น CD PIONEER F1009 (301 แผ่น)  (อ่าน 6554 ครั้ง)
LEKKRISSANA
ชุมชนคนรักอาชีพช่าง
member
*

คะแนน3

« เมื่อ: ธันวาคม 29, 2008, 02:48:23 PM »

อยากทราบว่ามีท่านใดเคยเอาหัวอ่าน ที่ไม่ใช่ หัวของ pioneer (PEA1335) มาแปลงใส่บ้างครับ ซึ่งหัวของมันค่อนข้างแพงอยู่รวมถึงแผงเฟืองแต่ละตัว ผมเพิ่งเคยรื้ออกมาเห็นตัวทำแสง LASER ซึ่งตัวเล็กนิดเดียวเอง จึงมองว่าจะเป็นไปได้ไหม
      ถ้าท่านใดมีทิปเล็กๆน้อย เกี่ยวกับเครื่องรุ่นนีและบอร์ดแปลง อยากทราบไว้เป็นประสบการณ์หน่อยครับ รบกวนชี้แนะ
 Roll Eyes
 Cheesy

games
member
*

คะแนน0

« ตอบ #1 เมื่อ: มกราคม 12, 2009, 12:46:53 PM »

หัว PEA1335 ไม่สามารถเอาหัวรุ่นอื่นมาใส่ได้ครับ หัวเบอร์นี้อยู่ในเครื่องไพโอเนียร์ 100แผ่นและ300แผ่น ใช้ในตู้คาราโอเกะ การเปลี่ยนหัวของเครื่องรุ่นนี้ต้องเข้าโหมดเพื่อปรับแทรก และต้องใช้สโคปด้วย ราคาหัวรุ่นนี้ 1500บาท ที่อมร   การเปลียนหัวควรเปลียนเฟื่องเบอร์PNW2052ด้วย ตัวละ50บาท (ผมแนะนำว่าถ้าไม่เคยเปลียนอย่าเสี่ยงนะครับขาดทุนแน่นอนซื้อหัวมาถึงใส่เลยไม่ได้นะครับไม่เล่นแน่นอนต้องเข้าโหมดก่อน)แต่ถ้าอยากลองเปลี่ยนยินดีให้คำแนะนำครับ เยี่ยมมาก
LEKKRISSANA
member
*

คะแนน3

« ตอบ #2 เมื่อ: มกราคม 12, 2009, 02:57:21 PM »

ขอบคุณ
อืม ผมอยากลองอยู่เหมือนกัน ว่าแต่ เครื่องมือผมไม่พร้อม ...ไม่ทราบว่า คุณ games จะแนะนำผมแบบไหน  (ว่าแต่ การเข้าโหมด ไม่ทราบว่าเข้ายังไง service เหมือนทีวีหรือเปล่า)
ถ้ายังไงช่วยอธิบาย ละเอียดนิดครับ  แต่ถ้าไม่สะดวกก็ไม่เป็นไรครับ
 Tongue  LEKKRISSANA@HOTMAIL.COM
games
member
*

คะแนน0

« ตอบ #3 เมื่อ: มกราคม 13, 2009, 11:28:26 AM »

เครื่องมือที่ไม่พร้อมน่าจะเป็นสโคปไช่มั๊ยครับ  Sad ถ้าไม่มีสโคปก็เปลี่ยนได้นะแต่ไม่ชัวร์เล่นได้เป็นบางแผ่นเพราะ TRACKING BALANC สัญญานไม่แรงพอ  การเข้าโหมดเซอร์วิสเพื่อปรับแต่งสัญญานที่จุด TP1 ขา1. RF  2.TRK ER  3.TRK IN  4.VC  5.FCS IN  6.FCS ER  วิธีเข้าโหมด  ให้สังเกตุในวงจรจะมีคำว่าTEST MODE เมื่อเจอแล้วให้ใช้ไขควงปากแบนจั๊มเข้าหากันแล้วเสียบปลั๊กและไขควงออกหน้าปัทม์จะแสดงจุด    :      จากนั้นกดสวิชท์ MODE หน้าเครื่อง  ทำการปรับแต่งวัดสัญญานจุดต่างๆ    ออกจากโหมดโดยถอดปลั๊กแล้วเสียบใหม่ ดีใจจัง
LEKKRISSANA
member
*

คะแนน3

« ตอบ #4 เมื่อ: มกราคม 21, 2009, 01:19:23 PM »

ขอบคุณ อีกครั้งครับ
(นึกภาพไม่ออกเลย เพราะผมยังไม่เคยเห็นตอนทำละมัง แต่ขอบคุณมากๆเลย)
FOWLER9
member
*

คะแนน6

« ตอบ #5 เมื่อ: มกราคม 31, 2009, 09:57:07 PM »

พี่เทพขอบอกว่า ถ้าไม่รู้ วิธีปรับแต่ง จิงๆ มันยากมากๆๆ ถ้ายังไม่เห็นภาพ ไม่ยาก ก้อคือ หลังจากเรา เอาฝาบนของเครื่องออก แล้วสังเกตุ บริเวณ ด้านข้างของเครื่อง มันจะมีจุด ที่เขียนเป็นภาษาอังกฤษ ว่า test mode แล้วก้อทำตาม ที่ คุณ games บอกนะ ที่สำคัญต้องมี สโคป แล้วก้อต้องมี รูปแบบ สัญญาณ ที่สมบูรณ์ด้วย เพื่อที่เวลาเราปรับแต่ง จะได้ทำให้ตรงตาม รูปแบบ ที่สมบูรณ์ครับ ส่วนผมเคยลองมาหมดแล้ว ทั้งเข้าโหมด ทั้งแบบ ลูกทุ่ง คือ ปรับแต่งจากหัวโดยตรง ผลคือ ทำได้เหมือนกัน แต่ ยากมากครับ กว่าจะได้ ก้อคือ ปรับแต่งจาก เกือกม้า ที่หัว แค่จะทำให้ สามารถ อ่านแผ่นปลอมได้เท่านั้น แผ่นแท้ไม่อ่านเลย ถ้าอยากให้อ่านแผ่นแท้ ต้องปรับจาก น็อต ที่ยึดหัว เพื่อปรับระดับด้วย ก้อจะทำให้อ่านได้ทุกแผ่น แต่ไม่แนะนำครับ ขอย้ำ ไม่แนะนำครับ มันยากสุดๆ ควรจะทำตาม คุณ games บอกจะดีกว่าครับ

พี่เทพขอบอก ด้วยคน
LEKKRISSANA
member
*

คะแนน3

« ตอบ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 05, 2009, 12:14:39 PM »

ขอบคุณ
 ขอบคุณ
iowa_noare
member
*

คะแนน4

No Pain. No Gain.

iowa_noare@hotmail.com
« ตอบ #7 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2009, 09:30:30 PM »

อ่านเจอกระทู้นี้พอดี ไม่เอา
เครื่องจำพวกนี้แบ่งออกได้เป็น 2 พวกครับ คือแบบที่มีVRเยอะ และมีVRน้อย มันจะอยู่คละรุ่นกันไป
ไม่ใช่เรื่องยากครับ เพราะเครื่อง 101/301 ก่อนหน้านี้เคยมีมาให้ทำบ่อย
แต่ตอนนี้เลิกทำแล้วครับ รับปากเพื่อนไว้ เค้ากลัวไปตัดแข้ง ตัดขาเค้า มันคิดได้ไงเนี่ย
ก่อนหน้านี้เคยคิดว่ายาก ลองผิดลองถูกอยู่คืนเดียว ตาสว่างเลยครับ
ถ้าเป็นช่างจากภาคอื่นๆ(ผมภาคใต้)ยินดีให้คำปรึกษาครับ แต่ถ้าภาคใต้เหมือนกัน ผมขอยกยอดนะครับ
เดี๋ยวเค้าจะหาว่า ตัดท่อน้ำเลี้ยงเอา
LEKKRISSANA
member
*

คะแนน3

« ตอบ #8 เมื่อ: มิถุนายน 22, 2009, 11:02:20 AM »

ขอบคุณ
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์