ลง windows สองอันทำไงครับ
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
เมษายน 29, 2024, 11:42:18 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ลง windows สองอันทำไงครับ  (อ่าน 5262 ครั้ง)
moo
member
*

คะแนน3

« เมื่อ: เมษายน 09, 2007, 10:56:22 PM »

จะใช้ winme และ winxp ในHdd. อันเดียวกันตอนนี้แบ่งเป็น 4 ได้ร์
จะลงยังไง และลงอันไหนก่อน
ลองลง winme ก่อนแล้ว ลง winxpตาม (ในได้ร์ C:\) พอตอนเปิดมันขึ้น winxp เลย
มันไม่เห็นขึ้นว่าให้เลือกใช้ OS ตัวไหน
พอไปเปิดดูในไดร์ C:\ ก็เห็นFile ของ winme อยู่ งง

TongTang-LSV team♥
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม..
member
*

คะแนน985

« ตอบ #1 เมื่อ: เมษายน 09, 2007, 11:15:26 PM »

จะใช้ winme และ winxp ในHdd. อันเดียวกันตอนนี้แบ่งเป็น 4 ได้ร์
จะลงยังไง และลงอันไหนก่อน
ลองลง winme ก่อนแล้ว ลง winxpตาม (ในได้ร์ C:\) พอตอนเปิดมันขึ้น winxp เลย
มันไม่เห็นขึ้นว่าให้เลือกใช้ OS ตัวไหน
พอไปเปิดดูในไดร์ C:\ ก็เห็นFile ของ winme อยู่ งง

ที่ลง WinME ก่อนนะถูกต้องครับ แต่ขั้นตอนที่ทำไม่ถูกครับ  Tongue
ท่านต้องลง WinMe กะ WinXP  แยกคนละ Patition กันครับ
โดยลง WinME เป็นระบบ FAT32 และเป็น Primary ส่วน WinXP
จะเป็นระบบ FAT32 หรือ NTSF ก็ได้ ถ้าท่านจะใช้ WinXP เป็นตัวช่วยบูต
ก็ให้ set Patition ที่สองที่ลง WinXP เป็น Logical
TongTang-LSV team♥
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม..
member
*

คะแนน985

« ตอบ #2 เมื่อ: เมษายน 09, 2007, 11:19:55 PM »

ก่อนที่จะลงมือทำ ไปศึกษาทำความเข้าใจกับบทความนี้ก่อนจะดีกว่าครับ
จะได้เข้าใจขั้นตอนการทำ OS หลายระบบในเครื่องเดียวกันดีขึ้น  Lips Sealed

การบูต​ ​หลาย​ ​ระบบปฏิบัติการ​ ​หรือ​ ​มัลติ​โอเอส​ ( Dual Boot ​หรือ​ Multi OS )

moo
member
*

คะแนน3

« ตอบ #3 เมื่อ: เมษายน 11, 2007, 07:33:46 PM »

ได้แล้วครับ  Cheesy อ่านมากรู้มาก
sombat♥
วีไอพี
member

คะแนน121

« ตอบ #4 เมื่อ: เมษายน 19, 2007, 06:20:06 AM »

Grin แล้วเวลา จะเอาออก 1 อันหละ ครับทำกันยังไงครับ

เพราะถ้า format ไปเลยเวลาเข้า ก็ยังมี เมนูให้เลือกอยู่ครับ (บางทีจำเป็นต้องใช้พื้นที่ hdd เลยลบทิ้งครับ)

ช่วยแนะนำทีครับ  Sad

ศูนย์บริการเจวีซี สาขาเชียงใหม่
115/7 ม.1 ถ.เชียงใหม่-ลำปาง ต.หนองป่าครั่ง
อ.เมือง จ.เชียงใหม่ 50000
โทร 053-260015
winai4u-LSV team
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม.
member
*

คะแนน673

« ตอบ #5 เมื่อ: เมษายน 19, 2007, 09:40:23 AM »

Grin แล้วเวลา จะเอาออก 1 อันหละ ครับทำกันยังไงครับ

เพราะถ้า format ไปเลยเวลาเข้า ก็ยังมี เมนูให้เลือกอยู่ครับ (บางทีจำเป็นต้องใช้พื้นที่ hdd เลยลบทิ้งครับ)

ช่วยแนะนำทีครับ  Sad
ต้องเข้าไปแก้ไฟล์ boot.ini ด้วยครับ

ขั้นตอนและวิธี

1. คลิ๊กขวา My Computer
2. Properties

3. เลือกหัวข้อ Advance
4. เข้าไปที่ Setting ที่อยู่ช่อง Startup and Recovery

5. จากนั้นมันจะเปิดหน้าใหม่ขึ้นมาให้คลิ๊กที่ Edit ครับ

6. จากนั้นมันจะเปิดไฟล์ Boot.ini ขึ้นมาครับ หน้าตาก็จะเป็นไฟล์ที่ถูกเปิดด้วยโปรแกรม Note Pad ครับ ในนั้นจะมีคำสั่งอยู่เป็นแถว ๆ เยอะแยะ ให้มองหา คำสั่ง ใต้หัวข้อ [Operating System ]
โดยปกติถ้าลงระบบปฏิบัติการตัวเดียว มันก็จะเป็นดังภาพ ที่แนบมานะครับ แต่ถ้าลง 2 ตัว มันก็จะเพิ่มมาอีกแถวนึง แต่ว่า ให้สังเกตุตรงที่ผมขีดเส้นใต้ไว้ ตรงนั้นจะไม่เหมือนกันครับ ตรงที่ผมขีดเส้นใต้ไว้นั้น มันจะเป็นเมนูหัวข้อให้เราเลือกตอนที่เปิดเครื่องก่อนเข้าวินโดว์ครับ ว่าจะเลือกใช้ OS ตัวไหนครับ ให้ท่านลบ คำสั่ง(ทั้งแถว) ของชุดที่ไม่ต้องการใช้ออกครับ
เมื่อลบแล้วก็ ปิดหน้าต่าง แล้วคลิ๊ก Yes (ใช่) เพื่อบันทึก แล้วก็คลิ๊ก OK เพื่อปิดหน้าต่าง ครับ

ปล.อย่าลบผิดแถวนะครับ ดูดี ๆ
 Smiley

จากนั้นก็ Restart เครื่องครับ
thosaphon
วีไอพี
member

คะแนน7

« ตอบ #6 เมื่อ: เมษายน 21, 2007, 08:28:38 AM »

ขอบคุณพี่ winai4u มากครับ ของผมมีตั้ง 4ตัว จะถามก็ถามไม่ถูก พอจะลบก็ลบไม่ถูก แต่ตอนนี้ลบได้แล้วครับ Cheesy Cheesy Cheesy
witsanu
member
*

คะแนน2

« ตอบ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 01, 2007, 05:52:10 AM »

เอาเมนูที่ค้างออกง่ายๆ  ครับถ้าเป็น xp
 - ไปที่ run
 - พิมพ์  msconfig
 - ไปที่ boot.ini  ด้านบน
 - คลิ๊กที่ Check all Boot Paths
 - แล้ว apply และ close
 - แล้วกด  restaet จบครับ

Sin_korat
member
*

คะแนน7

« ตอบ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 01, 2007, 06:53:28 AM »

Cheesy เยื่ยมมากๆครับ...
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์